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Tangazo la Serikali Na ……………………. La Tarehe…….......………… 

 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 

(SURA YA 290) 

 

SHERIA NDOGO 

 

(Zimetungwa chini ya Kifungu cha  7(1) na 16 (1)) 

 

SHERIA NDOGO ZA (ADA NA USHURU) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA 

MBINGA, 2018 

                                 

Jina na 

mwanzo wa  

kutumika 

 

1  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ada na 

Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga za Mwaka 2018 na 

zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. 

Eneo la 

Matumizi 

2  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya 

Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga. 

Tafsiri 3  Katika Sheria  Ndogo hizi isipokuwa itakapoelekezwa vinginevyo;- 

 

“Ada na ushuru” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa 

Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga Kwa ajili ya ada, 

huduma, vibali. au leseni mbalimbali zitolewazo  na 

Halmashauri. 

“Afisa Masuuli” maana yake ni Mkurugenzi au Afisa 

yeyote atakayeidhinishwa kutekeleza majukumu kwa niaba  

ya Mkurugenzi. 

“Afisa Muidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa 

Halmashauri aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa sheria 

Ndogo hizi. 

 “Bidhaa” maana yake ni kitu chochote chenye thamani 

kilicholetwa sokoni au gulioni kwa   lengo la kuuzwa . 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 

Mbinga.  

“Kibali” maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi 

inayotolewa na Halmashauri. 

 “Leseni ya biashara” maana yake ni kibali cha maandishi 

kinachotolewa kwa mtu binafsi, Kampuni au Taasisi 

kinachoruhusu kufanya biashara au shughuli yoyote katika 

eneo la Halmashauri. 
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“Machinjio” maana yake ni sehemu iliyotengwa na 

Halmashauri kwa ajili ya kuchinjia wanyama na kuanika 

ngozi.  

 “Matangazo ya biashara“ maana yake ni ishara, alama, 

maneno, yaliyobandikwa kwenye mabango, kuta za nyumba 

au vibao kwa lengo la kuitangaza  biashara fulani . 

“Masoko“ maana yake ni sehemu yoyote iliyotengwa na 

Halmashauri kwa ajili ya kuuzia na kununulia bidhaa. 

 “Mkurugenzi “maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga pamoja na Afisa yeyote 

wa umma aliyeteuliwa kutekeleza majukumu kwa niaba 

yake. 

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Fedha za Serikali za 

Mitaa, Sura ya 290. 

“Soko” maana yake ni eneo au soko liliotengwa na 

linalomikiwa na Halmashauri kama soko kwa ajili ya 

huduma ya umma. 

 “Stakabadhi” maana yake ni stakabadhi ya kieletroniki 

itakayotolewa na Halmashauri kama uthibitisho wa malipo 

ya ada au ushuru. 

           

Mamlaka ya 

Halmashauri 

kutoza Ada 

na Ushuru 

4 (1) 

 

 

 

(2) 

Halmashauri itatoza Ada na Ushuru katika  biashara, huduma, 

vibali au leseni mbalimbali zinazotolewa na Halmashauri kama 

ilivyoorodheshwa katika Jedwali la Kwanza la  Sheria Ndogo hizi. 

Bila kuathiri masharti ya jumla ya kifungu  cha 4(1) cha  cha Sheria 

Ndogo hizi, Halmashauri itatoza Ada na Ushuru katika vyanzo 

vifuatavyo:- 

i. Machinjio, ukaguzi wa nyama  

ii. Biashara ya mazao ya biashara na chakula 

iii. Pango au matumizi ya majengo ya Halmashauri 

iv. Masoka na magulio 

v. Minada 

vi. Usajili wa magari ya  biashara na mizigo 

vii. Mitambo, mwalo na makarasha 

viii. Malori ya makaa ya mawe 

ix. Minara ya simu na redio 

x. Nyumba za kulala wageni 

xi. Vibali vya ujenzi 

xii. Huduma za ardhi  

xiii. Vitalu vya miche na mashamba ya mbegu 
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xiv. Matangazo ya biashara kwa kutumia vipaza sauti, 

wapiga mziki, waonyesha video au sinema  

xv. Mazao ya miti ya kupandwa 

xvi. Kumiliki silaha 

xvii. Stendi na maegesho ya magari, bajaji na pikipiki 

(bodaboda) 

xviii. Leseni za vileo 

xix. Usajili wa vikundi vya kijamii 

xx. Biashara ya mazao ya nyuki 

  

 

Ushuru wa 

Matangazo 

ya biashara 

kwa njia ya 

vipaza sauti 
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1 

 

 

 

 

2 

 Kila mfanya biashara au mtoa huduma atakayetangaza biashara au 

huduma yake kwa kutumia vipaza sauti atatakiwa kulipa ushuru wa 

matangazo kwa viwango vilivyooneshwa katika jedwali la Kwanza 

la Sheria Ndogo hizi baada ya kupewa kibali. 

Ni marufuku kwa mfanyabiashara au mtoa huduma yeyote kutumia 

matangazo ya vipaza sauti kwa nia ya kudhalilisha, kufedhehesha 

mtu, watu, kikundi cha watu, biashara au huduma ya mtu 

mwingine. 

 

Usajili na 

ushuru wa 

vitalu vya 

miche na 

mashamba ya 

mbegu  
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1 

 

 

 

 

2 

Halmashauri itakuwa na jukumu la kusajiri na kusimamia vitalu 

vyote vitakavyo kuwa vinazalisha miche na mashamba ya kuzalisha 

mbegu ambavyo vitakuwa vinamilikiwa na vikundi, kampuni, 

vyama na watu binafsi. 

Halmashauri itakuwa inatoza ada ya usajili na ushuru wa vitalu vya 

miche na mashamba ya mbegu kwa gharama kama ilivyo ainishwa 

kwenye Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hizi.  

 

 

Usajili wa 

biashara, 

magari ya 

biashara na 

mizigo, 

bodaboda, 

mitambo na 

minara 
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1 

 

 

 

 

 

2 

 

Halmashauri itaweka utaratibu wa kusajili biashara, magari ya 

mizigo, magari ya abiria, pikipiki, mitambo mbalimbili na minara 

ya simu pamoja na ya redio katika eneo lake la utawala kwa 

utaratibu kama ulivyo ainishwa katika Sheria Ndogo hizi. 

 

Halmashauri itatoza Ada au Ushuru katika biashara na vitu vyote 

vilivyosajilwa kwa mujibu wa kifungu cha 8(1) cha Sheria ndogo 

hizi    kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa kwenye Jedwali la 

Kwanza la Sheria Ndogo hizi. 
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Mamlaka na 

uwezo wa 

Halmashauri 

kufunga 

biashara  

8  Halmashauri itakuwa na uwezo wa kuamuru kufunga biashara 

yoyote ya mmiliki au mtumiaji wa huduma yoyote baada ya kutoa 

notisi endapo mmiliki au mtumiaji atakataa kulipa ada, ushuru au 

kibali kama ilivyoorodheshwa chini ya Sheria Ndogo hizi. 

 

Namna ya 

kukusanya 

Ada na 

Ushuru 

9 1 

 

 

 

 

2 

 

 

 

3 

 

 

 

 

 

4 

 

 

 

Malipo ya Ada au Ushuru yatakayotozwa kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi yatalipwa kwa Halmashauri au wakala na kukatiwa  

stakabadhi halali ya kielekroniki kama kielelezo cha malipo 

yaliyofanyika.  

 

Malipo yatathibitishwa kwa kuonyesha stakabadhi ya Halmashauri 

na kwamba  utetezi ambao sio wa njia ya stakabadhi hautakubalika 

kwa ajili ya kuthibitisha malipo kwa Halmashauri. 

 

Isipokuwa kwamba risiti ya aina nyigine inaweza kukubalika iwapo 

Halmashauri au wakala, kwa sababu zisizozuilika, itashindwa au 

atashindwa kutoa risiti ya kielektroniki kwa wakati huo na 

mazingira ya wakati na mahali hapo haitakuwa imetolewa kutokana 

na sababu ambazo Halmashauri itatolea ridhaa yake.  

 

Ada au Ushuru unaotozwa chini ya Sheria Ndogo hizi utalipwa 

kabla ya kupata huduma, leseni au kibali. 

Mamlaka ya 

Kukamata 

mali au 

bidhaa. 

 

 

10 1 

 

 

 

 

2 

 

 

 

 

 

 

3 

 

 

Halmashauri au Wakala atakuwa na mamlaka ya kukamata bidhaa 

au mali ya mtu yoyote endapo atashindwa kulipa Ada au Ushuru 

ndani ya muda aliotakiwa kufanya hivyo  kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi. 

 

Endapo bidhaa au mali itakayokamtwa na Halmashauri au wakala 

haitolipiwa Ada au Ushuru unaodaiwa ndani ya siku saba kwa mali 

au bidhaa zisizoharibika haraka na ndani ya siku mbili kwa mali au 

bidhaa kwa mali zinazoharibika haraka, Halmashauri itakuwa na 

mamlaka ya kuuza bidhaa au mali hizo kwa njia ya mnada  na fedha 

zitakazopatikana  zitawekwa kwenye akaunti ya Halmshauri. 

 

Wakala hataruhusiwa kuuza au kufanya jambo lolote kuhusiana na  

mali au bidhaa iliyokamatwa  katika kutekeleza Sheria Ndogo hizi 

bila kwanza kupata idhini ya maandishi ya Afisa Masuuli. 
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4 
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Halmashauri inaweza kukusanya madeni ya ada na ushuru kwa njia 

ya Mahakama. 

 

Halmashauri haitawajibika kwa namna yoyote ile kwa hasara 

itakayotokea wakati wa kukusanya madeni au kwa mali 

zilizokamatwa na kushikiliwa na Halmashauri isipokuwa kama 

hasara au uharibifu huo umetokana na uzembe au utendaji kazi 

usioridhisha wa mtumishi wa Halmashauri au wakala. 

 

Wajibu wa 

kulipa Ada 

au Ushuru 

11 1  Kila mtu anayetakiwa kulipa Ada au Ushuru anawajibu wa 

kulipa Ada au Ushuru huo kwa utaratibu na viwango 

vilivyoainishwa katika Sheria Ndogo hizi.                                                    

 

  2 Ni wajibu wa kila mtu kutoa taarifa sahihi kwa Halmashauri au 

Wakala kuhusu bidhaa au mali zinazotakiwa kulipiwa Ada au 

Ushuru. 

 

  3 Itakuwa ni wajibu kwa kila mtu anayelipa Ada au Ushuru kutunza 

kumbukumbu za malipo yote aliyofanya. 

 

Kibali au 

leseni 

12 1 Ni wajibu wa kila mfanyabiashara au mtu yoyote anayetaka 

kufanya biashara au jambo lolote linalohitaji kibali au leseni 

kuomba na kupata leseni au kibali kutoka Halmashauri 

 

  2 

 

 

3 

Halmashauri itatoa kibali au leseni kwa mfanyabiashara au mtu 

yeyote kwa mujibu wa masharti ya Sheria Ndogo hizi. 

 

Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote kufanya biashara katika eneo 

lolote lililopo chini ya mamlaka ya Halmashauri bila kuwa na leseni 

au kibali. 

 

                  

Mamlaka ya 

Halmashauri 

kuteua 

wakala 

13  Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuteuwa  mtu, Kampuni au 

Taasisi iliyosajiliwa kwa mujibu wa Sheria kukusanya Ada au 

Ushuru kwa niaba yake kwa  mujibu wa Sheria Ndogo hizi 

 

Wajibu wa 

wakala 

14 1 

 

 

Wakala aliyeteuliwa chini ya kifungu cha 14 cha Sheria Ndogo hizi, 

atakuwa na wajibu waKukusanya na kupokea Ada au Ushuru kwa 

niaba ya Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa kiwango 
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2 

kilichoidhinishwa chini ya Sheria Ndogo hizi. 

 

Wakala atakusanya Ada au Ushuru kwa kutumia mfumo wa 

kielektroniki na kuwasilisha makusanyo yote kwa kuzingatia 

masharti ya mkataba wa uwakala alioingia na Halmashauri. 

 

Makosa na 

adhabu kwa 

wakala 

15  

 

(1) 

 

(2) 

 

 

(3) 

 

 

 

(4) 

 

 

 

Itakuwa ni kosa  kwa wakala kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi 

endapo:- 

 atakusanya Ada au Ushuru bila idhini ya Halmashauri. 

 

atakusanya Ada au Ushuru kwa kiwango tofauti na 

kilichoidhinishwa katika Sheria Ndogo hizi. 

 

Atashindwa kuwasilisha au atawasilisha pungufu ya kiwango cha 

Ada au Ushuru kilichokubaliwa katika mkataba wa kukusanya Ada 

au Ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

 

Atashindwa kutoa stakabadhi halali ya malipo kwa Ada au Ushuru 

aliokusanya kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

 

 

Wakala akipatikana na hatia atapata adhabu kama ilivyoainishwa 

katika kifungu cha 18 (1) cha Sheria Ndogo hizi. 

Uwezo wa 

Afisa 

mwidhiniwa 

16  Bila kuathiri masharti yaliyowekwa na Sheria Ndogo hizi Afisa 

Mwidhiniwa anaweza kuingia katika eneo lolote au jengo lolote 

kwa nia ya kukusanya, kufanya tathimini au jambo lolote 

linalohusiana na Ada, Ushuru, Leseni au Kibali kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi.  

 

 

Makosa 17  

 

(1) 

 

 

 

(2) 

 

 

(3) 

Itakuwa ni kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi endapo mtu 

yeyote:- 

Atashindwa, atadharau, atakwepa au atakataa kulipa Ada au Ushuru 

au kutekeleza agizo lolote alilopewa na Halmashuri kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi. 

 

Atamshawishi mtu au kundi la watu kukataaa au kukwepa kulipa 

Ada au Ushuru. 

 

Atamzuia kwa namna yoyote ile Afisa Mwidhiniwa kutekeleza 
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(4) 

 

 

 

(5) 

 

 

(6) 

majukumu yake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

 

Atatumia nyaraka za kughushi kwa nia ya kujipatia manufaa 

yatokanayo na ukusanyaji wa Ada au Ushuru ndani ya 

Halmashauri. 

 

Atashindwa au atatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri kuhusu 

bidhaa au mali zinazotakiwa kulipiwa Ada au Ushuru. 

 

Atashindwa kutunza kumbukumbu sahihi za malipo ya Ada au 

Ushuru. 

 

Adhabu 18 (1) Mtu yoyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo 

hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini 

isiyopungua shilingi laki mbili (Tshs.200,000/=) na isiyozidi 

shilingi milioni moja (Tshs.1,000,000/=) au kifungo kisichopungua 

miezi kumi na mbili lakini kizichozidi miezi ishirini na nne au 

adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo. 

  (2) Mtu yeyote atakayepatikana na hatia kutokana na uvunjaji wa 

Sheria Ndogo hizi atawajibika kuilipa Halmashauri gharama za 

ukamataji na hasara na usumbufu mwingine wowote utaojitokeza. 

 

Uwezo wa 

Mkurugenzi

Kufifilisha 

kosa  

19  Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa kumtoza 

faini mtu yoyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi 

kiasi kisichopungua shilingi laki mbili (200,000/=) iwapo mkosaji 

atakiri kosa kwa hiari na kuwa tayari kujaza fomu maalum 

iliyooneshwa kwenye Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hizi na 

atatakiwa kulipa Ada au Ushuru anaopaswa kulipa kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi. 
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JEDWALI LA KWANZA 

Chini ya Kifungu cha 4(1) 

SEHEMU YA KWANZA 

Chini ya kifungu cha 4 (2) (i, ii) 

I. ADA YA UKAGUZI WA NYAMA 

S/NO Mnyama  Idadi   Kiasi (Tshs) 

1 

2 

3 

Ng’ombe 

Mbuzi / Kondoo  

Nguruwe 

1 

1 

1 

1,000/= 

800/= 

1,000/= 

 

II. KIBALI CHA KUNUNUA MAZAO 

S/NO AINA YA ZAO KIASI (Tshs) 

1 Mahindi 200,000/=   kwa kila msimu 

2 Maharagwe 200,000/=   kwa kila msimu 

3 Mazao mengine ya biashara na chakula 50,000/=    kwa kila zao kwa msimu 

 

III. USHURU WA MAZAO MCHANGANYIKO 

S/NO AINA YA ZAO USHURU 

1. Mahindi  2%    ya bei ya kununua   

2. Mchele/mpunga  2%    ya bei ya kununua     

3. Maharage  2%    ya bei ya kununua    

4. Karanga  2%    ya bei ya kununua 

5. Alizeti  2% ya bei ya kununulia 

6. Miwa 2% ya bei ya kununulia 

7 Mazao mengine ambayo 

Hayakutajwa  

2% ya bei ya kununulia 

8 Kahawa,Korosho,Tumbaku 3% Mazao ya biashara ya bei ya kununua 

 

                                                                   SEHEMU YA PILI 

Chini ya kifungu cha 4 (2) (iii) 

I. KODI YA PANGO VIBANBA VYA HALMASHAURI  

S/.No Aina ya jengo Kodi ya pango 

(Tshs) 

Muda 

1 Vibanda vya gereji Tshs.      30,000/= Kwa mwezi 
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II. ADA YA HUDUMA YA CHOO /BAFU 

S/NO AINA YA JENGO ADA (Tshs) 

1. Choo cha soko kuu 200/= kwa   mtu mmoja 

2. Choo/Bafu cha biashara 

kinachomilikiwa na 

Halmashauri 

200/= kwa   mtu mmoja 

 

SEHEMU YA TATU 

Chini ya kifungu cha 4 (2) (iv) 

USHURU WA MASOKO/ GULIO 

S/No Aina ya bidhaa Ushuru (Tshs) Muda 

1. Nguo za mitumba  500/=  Kwa siku  

2. Nafaka rejareja  500/= Kwa siku 

3. Madawa asili 500/= Kwa siku 

4. Migahawa ndani ya soko  500/= Kwa siku 

5. Samaki rejareja 500/=          Kwa siku 

6. Mboga za majani  500/= Kwa siku 

7. Dagaa rejareja  500/= Kwa siku 

8. Wauza vyungu 500/= Kwa siku 

9. Miwa rejareja  500/= Kwa siku 

10. Matunda/ nyanya/ vitunguu  500/= Kwa siku 

11. Viatu rejareja  500/= Kwa siku 

12. Bidhaa nyinginezo 500/= Kwa siku 

13. Bidhaa nyingie    pamoja na 

mazao ya kilimo.  

500/= Kwa siku ya gulio tu  

 

SEHEMU YA NNE 

Chini ya kifungu cha 4 (2) (v) 

                                             USHURU WA MINADA 

S/NO AINA YA 

MNYAMA 

USHURU (Tshs)  IDADI  

1 Ng’ombe  5,000/= Kwa kila Ng’ombe  

2 Mbuzi /Kondoo  1,500/= Kwa kila mbuzi /kondoo  
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SEHEMU YA TANO 

Chini ya kifungu cha 4 (2) (vi) 

ADA YA USAJILI WA MAGARI YA BIASHARA NA MIZIGO 

S/No.  Aina ya gari  Ada (Tshs) Muda  

1. 

 

Taxi  

 

40,000/= 

 

Kwa mwaka 

2. Pick Ups 50,000/= Kwa mwaka 

3. Trekta 60,000/= Kwa mwaka 

 Lori au Basi 3.5 tani-7  50,000/= Kwa Mwaka 

4. Lori za biashara  tani 8-

10  

70,000/= Kwa mwaka 

5. Lori za Biashara tani 11  

na kuendea 

100,000/= 

 

Kwa mwaka 

6. Bajaji  

 

10,000/= Kwa mwaka 

 

7. Bodaboda 5,000/= Kwa mwaka 

8. Noah  40,000/= Kwa Mwaka 

                                  

                                                                    SEHEMU YA SITA 

Chini ya kifungu cha 4 (2) (vii) 

USHURU WA MITAMBO, MWALO NA MAKARASHA 

S/NO  USHURU (Tsh) MUDA 

1 PLANT (KUCHENJUA 

MCHANGA WA 

DHAHABU 

7,000,000 KWA MWAKA 

2 MWALO 40,000-Usajili 

200,000-Ada 

Mara moja 

KWA MWAKA 

3 KARASHA  20,000-Usajili   Mara moja        
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100,000-Ada KWA MWAKA 

4 MAWE YA DUARA 1,000   MFUKO kwa Mwaka 

                                                           

 

SEHEMU YA SABA 

Chini ya kifungu cha 4 (2) (viii) 

USHURU WA MALORI YA MAKAA YA MAWE  

S/NO AINA USHURU (Tshs) IDADI 

1. LORI 1,000/= Kwa Tani moja 

    

                                                                    

SEHEMU NANE 

Chini ya kifungu cha 4 (2) (ix) 

MINARA YA SIMU NA REDIO 

1. Minara 

 Kibali cha ujenzi wa mnara wa 

simu 

 Kibali cha ujenzi wa mnara wa 

Redio 

 Ushuru wa mnara wa simu 

 Ushuru wa Mnara wa Radio 

 

                                        

Tshs. 1,500,000/= Mara moja tu  

 

Tshs. 1,500,000/= Mara moja tu 

 

Tshs. 5,000,000/= kwa mwaka 

Tshs. 500,000/= kwa mwaka 

 

 

SEHEMU TISA 

Chini ya kifungu cha 4 (2) (x) 

USHURU WA NYUMBA ZA KULALA WAGENI 

S/NO AINA YA GESTI USHURU IDADI 

1 GESTI  ZOTE Asilimia 10% kwa 

kila kitanda 

Kwa siku  
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                                                                     SEHEMU KUMI 

Chini ya kifungu cha 4 (2) (xi) 

KIBALI CHA UJENZI 

S/NO  Aina ya jengo  Ushuru (Tshs)  

1. Ghorofa 1 120,000/= 

2. Ghorofa 2 na kuendelea  150,000/= 

3. Nyumba za biashara  50,000/= 

4. Ghala au bohari  200,000/= 

5. Kituo cha mafuta  500,000/= 

6. Nyumba za makazi   10,000/= 

7. Nyumba za makazi na biashara  30,000/= 

8. Majengo mengine ambayo hayakutajwa 

hapo juu 

Itategemea aina ya jengo 

 

 

SEHEMU KUMI NA MOJA 

Chini ya kifungu cha 4 (2) (xii) 

I. ADA YA KUBADILISHA MATUMIZI YA ARDHI, KUGAWA VIWANJA, 

MASHAMBA AU KUBORESHA MCHORO 

 

S/N MATUMIZI YA AWALI MATUMIZI YANAYOOMBWA KIASI (Tshs) 

1 Makazi pekee Makazi na biashara 50,000/= 

2 Makazi pekee Makazi zaidi ya moja 50,000/= 

3 Makazi pekee Shule ,Hosteli,Zahanati na huduma 

nyinginezo za jamii 

50,000/= 

4 Makazi pekee Hoteli 150,000/= 

5 Makazi na biashara Kituo cha mafuta 500,000/= 

6 Makazi na biashara (Maduka makubwa ) 

Super Market/Shooping Mall 

200,000/= 

7 Makazi pekee (Viwanda/huduma) 

Service Trade/Industrial 

200,000/= 

8 Makazi pekee Ghala (Yard/Godown) 100,000/= 

9 Biashara  Makazi 20,000/= 

10 Kugawa shamba kuwa 

viwanja vya makazi 

makazi 50,000/= 

11 Kugawa kiwanja cha 

makazi 

makazi 50,000/= 

12 Kugawa kiwanja kwa biashara 200,000/= 
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matumizi ya hoteli 

13 Jengo lolote ambalo 

halijatajwa 

 Itategemea aina 

ya jengo 

 

 

II. ADA YA KUCHANGIA UPIMAJI WA VIWANJA/MASHAMBA 

S/NO  Aina ya uwanja  Ada (Tshs)  

1 Kuuza Kiwanja cha Halmashauri – kimoja  100,000/= 

2 Upimaji wa mashamba(kwa Heka) 100,000/= 

 

SEHEMU KUMI NA MBILI 

Chini ya kifungu cha 4 (2) (xiii) Na 7(2) 

ADA YA USAJILI NA USHURU WA VITALU VYA MICHE NA MASHAMBA YA 

MBEGU 

S/NO AINA ADA YA USAJILI USHURU 

1. Vitalu vya miche Tshs.10,000/= kwa 

mwaka 

3% ya bei ya kuuzia mche 

2. Shamba la Mbegu Tshs.50,000 kwa 

mwaka 

2% ya bei ya kuuzia mbegu 

kwa kilo. 

 

SEHEMU KUMI NA TATU 

Chini ya kifungu cha 4 (2) (xiv) 

USAJILI, KIBALI NA USHURU WA MATANGAZO YA BIASHARA KWA NJIA YA 

VIPAZA SAUTI, WAPIGA MZIKI, WAONYESHA VIDEO AU SINEMA 

S/NO  KIASI (Tshs) IDADI 

1 Kibali cha matangazo ya 

biashara 

20,000/= Kila tangazo 

2 Usajili wa waonyesha 

video/sinema 

5,000/= Kwa mwaka 

3 Usajili wa wapiga Muziki 

ndani ya Halmashauri 

5,000/= Kwa mwaka 

4 Kibali cha kupiga mziki kwa 

wenye vyombo vya muziki 

ndani ya Halmashauri 

10,000/= Kwa kila tukio 

5 Kibali cha kupiga mziki kwa 

wenye vyombo vya muziki 

kutoka nje ya Halmashauri. 

20,000/= Kwa kila tukio 
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SEHEMU KUMI NA NNE 

Chini ya kifungu cha 4 (2) (xv) 

USAJILI WA BIASHARA NA USHURU WA MAZAO YA MITI YA KUPANDWA 

S/NO  Aina ya zao  Kiasi (Tshs) Idadi 

1 Mkaa 1,000/= Kwa gunia moja 

2 Vifaa vilivyotengenezwa 

kwa mbao 

 Shata za milango 

 Fremu za 

milango/madirisha 

 Viti/stool 

 Kitanda 

 Seti ya kochi 

 Vikapu/mikeka 

 Ubao uliochanwa 

 Mabanzi  

 Kuni m³ 1 

 Uuzaji miche ya 

miti-viriba 

-wazi 

 

 

 

6,000/= 

5,000/= 

 

1,000/= 

6,000/= 

15,000/= 

300/= 

5,000/= 

 

300/= 

200/= 

100/= 

Kwa kimoja 

3 Maombi ya Transit Pass. 

 Gari chini ya 

Tani 7 (saba) 

 Gari zaidi ya 

Tani (saba) 

 

5,000/= 

 

10,000/= 

 

4 Usajili wa biashara ya 

mazao ya miti ya 

kupandwa. 

 Mbao 

 Magogo 

 Nguzo 

 Fito 

 Duka bidhaa za 

misitu 

 Mkaa 

 Kuni 

 Furniture mart 

 

 

 

50,000/= 

50,000/= 

50,000/= 

50,000/= 

 

50,000/= 

50,000/= 

50,000/= 

50,000/= 

 

Kwa mwaka 
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 Saw mill 

 Fundi seremala 

 Madawa 

asili/kuranda/ku

chana mabo 

 Mashine ya 

kuchakata mbao 

50,000/= 

10,000/= 

 

10,000/= 

 

 

50,000/= 

 

SEHEMU KUMI NA TANO 

Chini ya kifungu cha 4 (2) (xvi) 

ADA YA KUMILIKI SILAHA 

S/NO Aina ya ada Kiwango (Tshs) 

1. Kumiliki Silaha (Gobore) 4,000/= kwa mwaka  

 

SEHEMU KUMI NA SITA 

Chini ya kifungu cha 4 (2) (xvii) 

USHURU WA STENDI YA BASI 

S/NO AINA YA GARI USHURU (Tshs) IDADI  

1. Mabasi /malori 2,000/= Kwa siku  

2. Hiace  1,000/= Kwa siku  

3. Taxi 500/= Kwa siku 

4. Bajaji 500/= Kwa siku 

5. Bodaboda 200/= Kwa siku  

6. Noah 1,000/= Kwa siku 

 

                                                                SEHEMU KUMI NA SABA 

Chini ya kifungu cha 4 (2) (xviii) 

LESENI YA VILEO 

S/NO  USHURU (Tshs) IDADI 

1. Wauzaji wa jumla 20,000/= Kwa miezi 6 

2. Baa 40,000/= Kwa miezi 6 

3. Grocery 30,000/= Kwa miezi 6 

4. Pombe za kianyeji 12,000/= Kwa miezi 6 

5. Ada ya Maombi 2,000/= Kwa Kila anayetaka Leseni ya Vileo 
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SEHEMU KUMI NA NANE 

Chini ya kifungu cha 4 (2) (xix) 

USAJILI WA VIKUNDI 

S/NO  KIASI (Tshs) MUDA 

1 Usajili wa kikundi cha 

Kijamii 

20,000/=  

2 Ada ya kikundi Kikubwa 15,000/= Kwa mwaka 

3 Ada ya kikundi kidogo 5,000/= Kwa mwaaka 

 

SEHEMU TISA 

Chini ya kifungu cha 4 (2) (xx) 

MAZAO YA NYUKI 

AINA YA MALIPO KIASI (Tshs) IDADI 

Ada na usajili 50,000/= Kwa mwaka 

Ushuru wa asali 300/= Kwa kilo moja 

 

JEDWALI LA PILI 

 

HATI YA KUFIFILISHA KOSA 

 (Chini ya kifungu cha 19) 

Mimi……………………………………..nakiri kwa hiari yangu mwenyewe mbele  

ya…………………………………………ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya 

Mbinga kwamba mnamo tarehe……ya mwezi……………..mwaka ………….nilitenda kosa la 

kukiuka masharti ya kifungu cha ………………………cha Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za 

Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga za mwaka 2018 

 

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri niko tayari kulipa kiasi cha Ushuru 

ninachodaiwa pamoja na faini. 

 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA 

KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 

Leo tarehe…………………ya mwezi…………………Mwaka……………………….. 

Jina………………………………….. 

Saini…………………………………. 

 

Mbele ya: 

Jina……………………………………….. 

Cheo……………………………………… 

Saini……………………………………… 
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Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga imebandikwa katika Sheria Ndogo hizi kufuatia 

azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika mnamo tarehe 13 ya mwezi 

Julai mwaka 2018 mbele ya:- 

 

                                                                                                      JUMA A. MNWELE    

                                                                                                    Mkurugenzi Mtendaji  

                                                                                           Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga 

 

 

AMBROSE MTARAZAKI NCHIMBI 

                                                                                   Mwenyekiti  

                                                                                        Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga 

 

                                        
 

NAKUBALI 

 

Dodoma,                                                         MHE. SELEMANI. S. JAFO (MB)  

……………………2018                                WN-OR-TAMISEMI 

 

                                                                         

 


