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DIBAJI

Matumizi ya nishati safi ya kupikia ni agenda mahususi 
ambayo imechukua nafasi kubwa katika Sera, Mipango 
na Mikakati ya Serikali mbalimbali duniani. Umuhimu 
wa agenda hii unasukumwa na ongezeko la uharibifu wa 
mazingira na mabadiliko 
ya tabianchi pamoja na ath-
ari za kiafya zinazotokana 
na matumizi ya nishati isi-
yo safi ya kupikia. Lengo 
Namba 7 la Malengo Ende-
levu ya Umoja wa Mataifa 
limejikita katika kuhakiki-
sha upatikanaji wa nishati 
nafuu, inayopatikana kwa 
urahisi, endelevu na ya ki-
sasa kwa wote. Hata hivyo, 
bado kumekuwa na chan-
gamoto ya upatikanaji wa 
nishati nafuu, endelevu 
na za uhakika kwa ajili ya 
matumizi mbalimbali hu-
susan ya kupikia hasa kwa 
nchi zilizopo Kusini mwa 
Jangwa la Sahara ikiwemo 
Tanzania. Hali hii inasaba-
bisha wananchi wengi na 
baadhi ya Taasisi kuendelea 
kutumia nishati isiyo safi ya 
kupikia, jambo linaloende-
lea kuchochea ongezeko la 
athari za kimazingira, ki-
afya, kiuchumi na kijamii.

Serikali ya Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania kwa 
kushirikiana na wadau 
mbalimbali imekuwa iki-
buni na kutekeleza Sera na 
Mikakati yenye lengo za kuhamasisha matumizi ya nishati 
safi ya kupikia pamoja na utunzaji wa mazingira. Pamo-
ja na utekelezaji wa Sera na Mikakati hiyo chini ya Sek-
ta na Taasisi mbalimbali, hakuna mwongozo wa Kitaifa 
unaotoa mwelekeo mahususi wa kuhakikisha jamii yote 
inatumia nishati safi ya kupikia na kuondokana na nishati 

isiyo safi. Kutokana na hali hii, Mheshimiwa Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, katika ufunguzi wa Mjadala wa Kitaifa wa Nishati Safi 
ya Kupikia mwaka 2022 alielekeza kuandaliwa kwa Mka-

kati wa Taifa utakaotoa 
mwongozo wa matumizi 
ya nishati safi ya kupikia. 

Kwa muktadha huo, Ser-
ikali imeandaa Mkakati 
wa Taifa wa Matumizi ya 
Nishati Safi ya Kupikia 
ambao unatoa mwelekeo 
wa nchi wa kuhamia ka-
tika matumizi ya nishati 
safi ya kupikia. Mkakati 
huu una lengo la kuhaki-
kisha kuwa asilimia 80 ya 
Watanzania wanatumia 
nishati safi ya kupik-
ia ifikapo mwaka 2034. 

Hivyo, natumia fur-
sa hii kutoa wito kwa 
wadau wote, zikiwemo 
Wizara za kisekta, Ta-
asisi za Umma, Idara 
za Serikali, Tawala za 
Mikoa na Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa, Asasi 
za Kiraia, Sekta Binafsi, 
Washirika wa Maende-
leo na umma kwa ujum-
la, kushiriki kikamilifu 
katika utekelezaji wa 
Mkakati huu. Ni ima-
ni yangu kuwa ifikapo 
mwaka 2034, nchi yetu 

itakuwa imepiga hatua kubwa katika kukuza kiwango 
cha matumizi ya nishati safi ya kupikia, hali itakayoweze-
sha utunzaji wa mazingira, kuboresha afya na ustawi 
wa jamii, kukuza uchumi na kuchangia kufikiwa kwa 
Malengo Endelevu ya Umoja wa Mataifa ya Mwaka 2030.

Dkt� Doto Mashaka Biteko (Mb�)
NAIBU WAZIRI MKUU NA WAZIRI WA NISHATI

........................................................................
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Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Sera 
mbalimbali za kitaifa na kimataifa inatambua umuhimu 
wa matumizi ya nishati safi ya kupikia kama nyenzo 
muhimu ya kukabiliana 
na athari za kimazin-
gira, kiafya, kijamii na 
kiuchumi. Sera hizo 
zimeainisha malengo ya 
kuboresha maisha ya wa-
nanchi kupitia matumizi 
ya nishati safi za kupikia. 
Ili kufikia malengo hayo, 
Serikali imeandaa Mka-
kati huu ambao unatoa 
mwongozo wa matumizi 
ya nishati safi ya kupik-
ia nchini kupitia jitiha-
da za wadau mbalimbali.

Mkakati huu umegawan-
yika katika Sura Saba. 
Sura ya Kwanza ni Utan-
gulizi unaotoa muhtasari 
wa dhana ya nishati safi 
ya kupikia, chimbuko la 
Mkakati, miongozo iliyoz-
ingatiwa katika uandaaji 
wa Mkakati, ushirikish-
waji wa Wadau, matokeo 
ya Mkakati na njia zilizo-
tumika kuandaa Mkaka-
ti. Sura ya Pili inafafanua 
hali halisi ya kila aina ya 
nishati na teknolojia zin-
azotumika nchini, athari 
za matumizi ya nishati 
isiyo safi ya kupikia, chan-
gamoto katika matumizi 
ya nishati safi ya kupik-
ia na masuala mtambuka. Sura ya Tatu inaainisha tam-
ko la Mkakati, dhima, lengo kuu na malengo mahususi.

SHUKURANI

Sura ya Nne inaainisha mikakati, shabaha pamoja na 
viashiria vyake katika utekelezaji wa malengo mahusu-
si. Aidha, Sura ya Tano inawasilisha bangokitita la ute-

kelezaji wa Mkakati 
linaloainisha malengo, 
mikakati, muda wa ute-
kelezaji na wahusika wa 
utekelezaji wa Mkakati 
huu. Sura ya Sita ina-
fafanua majukumu ya 
wadau mbalimbali na 
Sura ya Saba inawasili-
sha mfumo wa ufuatil-
iaji na tathmini ya ute-
kelezaji wa Mkakati. 

Napenda kutumia fur-
sa hii kuwashukuru 
wadau wote walioshiri-
ki katika mchaka-
to wa maandalizi ya 
Mkakati huu. Maan-
dalizi ya Mkakati 
huu yameshirikisha 
wadau mbalimba-
li ikiwemo Wizara, 
Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa, Ida-
ra zinazojitegemea, 
Wakala wa Serikali, 
Taasisi na Mashirika 
ya Umma, Sekta Bin-
afsi, Asasi Zisizo za 
Kiserikali pamoja na 
Washirika wa Maende-
leo. Mwisho japo 
siyo kwa umuhimu, 
nawashukuru wajum-
be wote wa Kikundi 

Kazi cha Kitaifa cha Nishati Safi ya Kupikia walioshiri-
ki katika kufanikisha kuandaliwa kwa Mkakati huu. 

Mha� Felchesmi Jossen Mramba
KATIBU  MKUU

........................................................................
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1� UTANGULIZI
1�1� Dhana ya Nishati Safi ya Kupikia

Kwa mujibu wa Mwongozo wa Benki ya Dunia kuhusu 
nishati safi ya Kupikia (World Bank Multi-Tier Frame-
work - MTF), wa mwaka 2020, nishati safi ya kupikia 
hupimwa kwa ufanisi, urahisi wa kutumia, upatikanaji, 
usalama, unafuu na yenye kiwango kidogo cha sumu. 
toa ki Vilevile, Mwongozo wa Shirika la Afya Duniani 
wa mwaka 2021 umeeleza kuwa nishati safi na teknolo-
jia hupimwa kwa viwango vya chembechembe ndogo za 
vumbi zenye ukubwa usiozidi 2.5µm (PM2.5) na hewa ya 
kaboni monoksaidi zinazotolewa. Viwango hivyo ni: 

i. Wastani wa kiwango cha ubora wa hewa (air 
quality guideline level, AQG) cha 5 μg/m3   kwa 
Mwaka  au kiwango cha mkusanyiko wa hewa 
chafu (interim target) cha 35 μg/m3  kwa Mwa-
ka  kwa  chembe  chembe ndogo za vumbi zenye 
ukubwa wa 2.5 μm (PM2.5), na

ii. Wastani wa kiwango cha ubora wa hewa (air 
quality guideline level, AQG) cha 4 mg/m3 kwa 
saa 24 au kiwango cha mkusanyiko wa hewa chafu 
(interim target) cha 7 mg/m3 kwa saa 24 kwa 
kaboni monoksaidi.

Hivyo, kwa muktadha wa Mkakati wa Taifa wa Matumizi 
ya Nishati Safi ya Kupikia, nishati safi ya kupikia ni dha-
na inayotumika kuelezea na kubainisha nishati na tekno-
lojia sahihi ambapo kwa pamoja hutoa moshi wenye ki-
wango kidogo cha sumu pale zinapotumika kwa usahihi. 
Dhana hii ina lengo la kuhakikisha usalama, uendelevu 
na urahisi wa upatikanaji wa nishati ya kupikia, kuo-
koa muda, pamoja na kupunguza gharama za matumizi, 
athari za kimazingira na kiafya kwa watumiaji. Pia, ni 
nyenzo muhimu katika kutekeleza makubaliano ya ki-
taifa na kimataifa yanayolenga kupambana na mabadi-
liko ya tabianchi na kupunguza uzalishaji wa gesi joto.

1�2� Chimbuko la Mkakati

Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya Nishati Safi ya Kupikia 
unatokana na hitaji la kuwa na mpango jumuishi wa kitaifa 
katika kukabiliana na ongezeko la uharibifu wa mazingira 
pamoja na athari za kiafya, kiuchumi na kijamii zinazoto-
kana na matumizi ya nishati isiyo safi ya kupikia. Kutokana 

na suala la nishati ya kupikia kuwa mtambuka, kume-
kuwa na changamoto ya utekelezaji wa mikakati ya ku-
punguza athari hizo. Tangu Tanzania ipate uhuru Mwa-
ka 1961, haijawahi kuwa na mpango jumuishi wa kitaifa 
wa kupunguza matumizi ya nishati isiyo safi ya kupikia.

Sera ya Taifa ya Nishati ya Mwaka 2015 imeeleza kuwa, 
ongezeko la matumizi ya nishati ya tungamotaka pamoja 
na teknolojia zisizo fanisi za kupikia, namna za matumizi 
ya nishati katika kupika na matumizi ya majiko yasiyo 
fanisi imechangia katika uharibifu wa mazingira na mata-
tizo ya kiafya yanayohusiana na moshi. Hivyo ni muhimu 
kutekeleza jitihada za kuhamia katika matumizi ya nishati 
nyingine kama vile gesi asilia, gesi oevu (LPG) na umeme.

Mkakati huu umeandaliwa ili kutekeleza lengo la Sera ya 
Taifa ya Nishati ya Mwaka 2015 la kuboresha maisha ya 
wananchi kupitia matumizi ya nishati za kisasa za kupikia 
pamoja na matamko ya kisera (i) kuimarisha mabadiliko 
ya nishati ya kupikia kutoka kwenye kuni na mkaa kwenda 
kwenye nishati za kisasa; na (ii) kuwezesha matumizi ya 
majiko na vifaa sahihi vya kupikia ili kukuza matumizi ya 
nishati safi za kupikia ambazo ni mbadala wa kuni na mkaa.

Pia, utekelezaji wa Mkakati huu utawezesha kufikiwa 
kwa malengo yaliyowekwa katika Sera mbalimbali za ki-
taifa, ikiwemo Sera ya Taifa ya Mazingira ya Mwaka 2021 
yenye lengo la kuimarisha uhifadhi wa misitu kwa ajili 
ya utunzaji wa mazingira kupitia  matumizi ya nishati 
mbadala zenye gharama nafuu na zinazopatikana kwa 
urahisi kama vyanzo vya nishati ya kupikia; Sera ya Tai-
fa ya Misitu ya Mwaka 1998 yenye lengo la kuhakikisha 
upatikanaji endelevu wa mazao na huduma za misitu 
kwa kudumisha eneo la misitu la kutosha chini ya usi-
mamizi madhubuti;  Sera ya Taifa ya Afya ya Mwaka 
2007 inayoelekeza kuwa na utaratibu mzuri na endelevu 
wa kuhifadhi, kutunza na kulinda mazingira kwa faida 
ya afya  ya wanachi na vizazi vijavyo; na Sera ya Taifa 
ya Maendeleo ya Mwanamke na Jinsia ya Mwaka 2000 
inayolenga kutunza mazingira kwa ajili ya kumpunguzia 
mwanamke mzigo wa kutafuta kuni na maji ili kuweze-
sha ushiriki wake katika kutekeleza shughuli za kijamii.

SURA YA KWANZA

SURA YA

1



2

Wakati wa  ufunguzi wa Mjadala wa Kitaifa wa Nisha-
ti Safi ya Kupikia uliofanyika mwezi Novemba, 2022 , 
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania alielekeza uandaliwe Mkakati 
wa Taifa wa Nishati Safi ya Kupikia utakaotoa mwelekeo 
wa namna ya kuhamia katika matumizi ya nishati safi ya 
kupikia. Aidha, Mhe. Rais alielekeza kuhakikisha asilimia 
80 ya Watanzania wawe wamehamia katika matumizi ya 
nishati safi ya kupikia ndani ya kipindi cha miaka 10.  

Hivyo, madhumuni ya Mkakati huu ni kuhakiki-
sha upatikanaji wa nishati safi, salama, nafuu, ende-
levu na ya uhakika ya kupikia. Mkakati huu umeain-
isha mikakati ya utekelezaji, shabaha, viashiria vya 
matokeo pamoja na wadau watakaokuwa na wajibu wa 
utekelezaji wa Mkakati huu na majukumu yao. Masua-
la mengine yaliyoainishwa katika Mkakati ni muda wa 
utekelezaji pamoja na mpango kazi wa utekelezaji wake. 

1�3� Miongozo Iliyozingatiwa katika Uandaaji wa 
Mkakati

Uandaaji wa Mkakati umezingatia Sera, Sheria, Kanuni na 
Miongozo ya kitaifa na kimataifa inayohusika na nishati 
safi ya kupikia. Miongozo hiyo ni: Malengo ya Maendeleo 
Endelevu ya Umoja wa Mataifa ya Mwaka 2030 , Ajenda 
ya Umoja wa Afrika 2063, Mkakati wa Sita wa Maendeleo 
wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (Sixth EAC Development 
Strategy-2021/22 – 2025/26), Ajenda ya Tanzania ya Nisha-
ti Endelevu kwa Wote (SEforALL 2015), Dira ya Taifa ya 
Maendeleo ya Mwaka 2025; Ilani ya Chama cha Mapinduzi 
kwa ajili ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, Mpango wa 
Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (2021/22 
– 2025/26), Mpango Kabambe wa Taifa wa Hifadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (2022 - 2032), Tanzania’s Nation-
ally Determined Contribution (July, 2021), Sera ya Taifa 
ya Nishati ya Mwaka 2015, Sera ya Taifa ya Mazingira ya 
Mwaka 2021, Sera ya Taifa ya Misitu ya Mwaka 1998, Sera 
ya Taifa ya Afya ya Mwaka 2007, Sera ya Taifa ya Maendeleo 
ya Mwanamke na Jinsia ya Mwaka 2000, Sera ya Elimu na 
Mafunzo ya Mwaka 2014 na Sera ya Kilimo ya Mwaka 2013.

1�4� Matokeo ya Mkakati

Mkakati huu umeweka mikakati, shabaha na viashiria 
ambavyo ni nyenzo zitakazotumika kuhakikisha kunaku-
wepo na matokeo yafuatayo: 

i. Uongezeka kwa uelewa wa wananchi na taasisi 
kuhusu umuhimu wa matumizi ya nishati safi ya 
kupikia;

ii. Kuongezeka kwa upatikanaji na usambazaji wa 

nishati safi, nafuu, endelevu na ya uhakika ya 
kupikia kwa kuimarisha miundombinu, upatika-
naji wa malighafi na kurahisisha njia za ununuzi 
wa nishati hizo;

iii. Kupungua kwa gharama za nishati safi, vifaa na 
majiko sanifu ya kupikia; 

iv. Kuongezeka kwa wigo wa tafiti na ubunifu wa 
teknolojia zinazohusu nishati yakupikia;

v. Kuongezeka kwa uwekezaji katika nishati safi ya 
kupikia, hivyo kuchangia katika ukuaji wa uchu-
mi;

vi. Uwepo wa Sera, Sheria, Kanuni na Miongozo 
wezeshi itakayofanikisha matumizi ya nishati safi 
ya kupikia;

vii. Kuongezeka kwa uwezo wa watekelezaji wa mira-
di ya nishati safi ya kupikia; na

viii. Kupungua kwa maambukizi ya VVU na UKIM-
WI pamoja na kuleta usawa wa kijinsia na utawal-
abora katika nishati safi ya kupikia.

1�5 Njia Zilizotumika Kuandaa Mkakati

Mkakati huu umeandaliwa kwa kufanya uchambuzi 
wa nyaraka mbalimbali zinazohusiana na nishati ya 
kupikia zikiwemo Sera, Sheria, Kanuni, miongozo 
na machapisho mbalimbali ya ndani na nje ya nchi.
Maandalizi ya Mkakati huu yameshirikisha Wizara 
mbalimbali, Idara zinazojitegemea, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa, Wakala wa Serikali, Taasisi na Mashiri-
ka ya Umma ili kuhakikisha zinafahamu majukumu yao 
na kuyatekeleza ipasayo. Wadau wengine walioshirik-
ishwa ni pamoja na Sekta Binafsi na Asasi Zisizo za 
Kiserikali ambao wameshirikishwa kupitia mikutano ya 
mashauriano. Pia, Washirika wa Maendeleo wameshirik-
ishwa kupitia majadiliano katika maeneo ya ushirikia-
no, ufadhili wa miradi mahususi na misaada ya kisekta.

1�6� Uzoefu wa Nchi Nyingine

Njia nyingine iliyotumika katika uandaaji wa Mka-
kati huu ni uchambuzi wa Sera na Mikakati ya nchi 
mbalimbali zinazochukua hatua na kutekeleza jitihada za 
kuongeza  matumizi ya nishati safi ya kupikia. Nchi hizo 
ni pamoja na:

1�6�1 India

Kwa mujibu wa takwimu za Benki ya Dunia za mwaka 
2023, asilimia 71.1 ya wananchi nchini India walikuwa 
wanatumia nishati safi ya kupikia mwaka 2021. Katika 
kukuza matumizi ya nishati safi ya kupikia nchini India, 
taasisi ya umma inayosimamia masuala ya gesi asilia ndiyo 
yenye jukumu la uendelezaji wa miundombinu ya kusa-
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maendeleo ambapo kwa mujibu wa taarifa ya Wizara ya 
Nishati ya Mwaka 2023 inakadiriwa kuwa Kenya ina mi-
fumo ya bayogesi takribani 20,000. Vilevile, Serikali ina 
sera na mikakati inayolenga kuhamasisha matumizi ya 
bayogesi pamoja na kutoa msaada wa kiufundi na kifed-
ha na kujenga mtandao wa miundombinu kwa ajili ya 
kusambaza gesi ya biogesi katika maeneo mbalimbali.

Ripoti ya Kenya Ethanol Cooking Fuel Master Plan ya Mwa-
ka 2021 inaelezea mikakati iliyowekwa kwa ajili ya kuende-
leza nishati ya bayoethano ili kuongeza matumizi ya nishati 
hiyo kwa ajili ya kupikia. Mikakati inayopendekezwa kwa 
ajili ya kuongeza matumizi na mahitaji ya bayoethano ni 
pamoja na; kufuta Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) 
kwenye bayoethano kwa ajili ya kupikia ili kuchochea ma-
hitaji, kuongeza uhamasishaji wa matumizi ya bayoethano, 
kuweka mazingira wezeshi ya ushiriki wa Sekta Binafsi ka-
tika miradi ya bayoethano na kutenga maeneo maalum kwa 
ajili ya kilimo cha mazao yanayotumika kama malighafi ya 
bayoethano. Mikakati mingine ni kuhamaisha masoko ya 
bayoethano kupitia mikopo ya riba nafuu, kuweka mikakati 
ya kunufaika na mifuko ya fedha za mazingira na kuhama-
sisha ufadhili unaotegemea matokeo ambao unaweza kui-
marisha uchumi wa biashara ya bayoethano. Bayoethano 
inategemea kuwa na mchango mkubwa katika nishati zi-
takazotumika nchini Kenya ili kufikia lengo la asilimia 100 
ya matumizi ya nishati safi ya kupikia ifikapo mwaka 2028. 

Uzoefu uliochukuliwa kutoka nchini Kenya ni namna Taa-
sisi za kifedha zinashirikishwa katika kutoa mikopo yenye 
riba nafuu ili kuwezesha wafanyabiashara wa nishati safi 
ya kupikia kumudu gharama za uwekezaji. Vilevile, Ser-
ikali imetumia uzoefu huo katika kuandaa na kuboresha 
mikakati ya kuendeleza nishati ya bayoethano ili kuonge-
za matumizi ya nishati hiyo kwa ajili ya kupikia nchini.

1�6�3 Uganda

Kwa mujibu wa takwimu za Benki ya Dunia za mwa-
ka 2023, asilimia 0.7 ya  wananchi nchini Uganda wa-
likuwa wanatumia nishati safi ya kupikia mwaka 2021. 
Hata hivyo,  Serikali ya Uganda inaendelea na jitihada 
za kuongeza matumizi ya nishati safi ya kupikia, ikiwe-
mo kuanzisha muundo wa bei maalumu ya umeme kwa 
ajili ya kupikia uliopitiwa na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Umeme ya Uganda (ERA) na kuzinduliwa Mwaka 2021. 
Muundo huo ulilenga kuondoa matumizi ya mkaa na kuni 
kwa ajili ya kupikia kuanzia mwezi Januari, 2022, kwa 
kushusha gharama ya kupikia kwa umeme wa majum-
bani kuwa chini kuliko gharama za kupika kwa kutumia 
mkaa. ERA ilianzisha mfumo wa kulipia viwango tofauti 
vya bei ya umeme kulingana na matumizi ya nishati hiyo. 

firisha gesi hiyo. Mamlaka ya udhibiti huanzisha na kusi-
mamia mchakato wa zabuni wa kugawa maeneo maalum 
ya ujenzi wa miundombinu ya usambazaji wa gesi asilia. 
Moja ya kigezo katika mchakato huo ni idadi ya nyumba 
zitakazounganishwa na gesi asilia zilizo jirani na mradi 
husika. Sekta  Binafsi  huendeleza mitandao ya usambazaji 
wa gesi asilia kwa wateja na hulipa ushuru wa usafirishaji.

Kwa upande wa LPG, Serikali ya India kupitia Wizara ya 
Petroli na Gesi Asilia inatekeleza mpango wa “Pradhan 
Mantri Ujjwala Yojana Scheme” tangu mwaka 2016. Mpan-
go huu una lengo la kutoa mitungi ya LPG kwa kaya zenye 
kipato cha chini. Kwa mujibu wa Wizara ya Petroli na Gesi 
Asilia nchini India, hadi kufikia tarehe 30 Januari 2023, jum-
la ya kaya 95,870,119 zilikuwa zimefaidika na mpango huo.

Vilevile, nchini India Sekta Binafsi inatoa suluhisho 
la kutengeneza viwanda na mitambo ya kuzalisha 
bayogesi. Mitambo hiyo inatumia taka zinazotokana 
na kilimo, taka za manispaa na taka za viwandani 
kisha kuzigeuza kuwa vyanzo vya nishati endelevu 
ikiwemo nishati ya kupikia. Biogesi inaweza kushin-
diliwa na kujazwa katika matangi maalumu ili iweze 
kusafirishwa kwa urahisi.

Uzoefu uliochukuliwa kutoka India ni namna Sekta 
Binafsi inavyoshirikishwa katika usambazaji wa gesi 
asilia, ambapo Serikali imegawa maeneo maalumu 
kwa ajili ya Sekta hiyo kufanya usambazaji huo. 
Vilevile, programu za kutoa ruzuku katika nishati 
safi ya kupikia kwa kaya za vipato vya chini ni uzoefu 
uliochukuliwa ambapo Serikali imeandaa programu 
kama hizo kwa lengo la kuchochea matumizi ya 
nishati safi ya kupikia nchini. Pia, uanzishwaji wa vi-
wanda vya biogesi ni suluhisho linaloweza kutumika 
kuzalisha nishati safi ya kupikia nchini.

1�6�2 Kenya

Kwa mujibu wa takwimu za Benki ya Dunia za mwaka 
2023, asilimia 23.9 ya  wananchi nchini Kenya walikuwa 
wanatumia nishati safi ya kupikia mwaka 2021. Katika 
kukuza matumizi ya nishati safi ya kupikia, uwezesha-
ji wa kifedha hufanywa kupitia utoaji wa mikopo yenye 
riba nafuu kwa mitungi ya LPG. Kwa mujibu wa taari-
fa ya Kenya Market Assessment Final Report ya Mwaka 
2013, Taasisi ndogo za kifedha zimeshirikiana na wafany-
abiashara kutoa mikopo ya riba nafuu. Lengo la mpango 
huu ni kuwezesha malipo ya gharama za awali za kununua 
mitungi kuwa nafuu kwa kulipia kwa muda mrefu.
Pia, nchini Kenya, Sera ya Nishati ya Mwaka 2004 ina-
lenga kuendeleza teknolojia ya bayogesi kwa ajili ya ma-
tumizi ya nyumbani. Serikali imefanya jitihada za uen-
delezaji kwa kushirikiana na washirika mbalimbali wa 
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Katika mfumo huo, bei ya umeme inapungua kadiri ma-
tumizi yanavyoongezeka juu ya uniti zilizopangwa na 
Mamlaka. Mfumo huo unalenga kuhimiza matumizi ya 
umeme katika kupika kwa kuhakikisha watumiaji wana-
opika kwa umeme wanapata manufaa ya bei ya chini zaidi.

Uzoefu uliochukuliwa kutoka Uganda ni namna ya kuonge-
za matumizi ya nishati ya umeme katika kupikia kupitia 
malipo ya LUKU. Serikali imetumia uzoefu huo katika 
kuandaa mikakati ya kuongeza matumizi ya umeme kupi-
tia mfumo wa kulipia viwango tofauti vya bei ya umeme 
ili kuhamasisha matumizi ya umeme katika kupika nchini.

1�6�4 Ghana

Kwa mujibu wa takwimu za Benki ya Dunia za mwaka 2023, 
asilimia 30.3 ya wananchi nchini Ghana walikuwa wana-
tumia nishati safi ya kupikia mwaka 2021. Katika kukuza 
matumizi ya nishati safi ya kupikia, Serikali ya Ghana il-
iandaa Mkakati wa Nishati Safi ya Kupikia (2020 - 2024) 
mwaka 2019. Vilevile, Serikali imeingia makubaliano ya 
kimataifa ya Paris Agreement. Makubaliano haya yanalen-
ga kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi na kupunguza 
uzalishaji wa gesi chafu, ikiwa ni pamoja na uzalishaji wa 
kaboni dioksidi na gesi nyingine zinazochangia ongezeko 
la joto duniani. Pia, inatoa fursa kwa nchi kufanya biasha-
ra ya ITMOs (Internationally Transferred Mitigation Out-
comes), ambapo nchi zinaweza kubadilishana mikopo ya 

kupunguza uzalishaji wa gesi zinazoharibu mazingira. 
Makubaliano haya yanalenga kukabiliana na mabadi-
liko ya tabianchi na kupunguza uzalishaji wa gesi cha-
fu, ikiwa ni pamoja na uzalishaji wa kaboni dioksidi na 
gesi nyingine zinazochangia ongezeko la joto duniani. 
Pia, inatoa fursa kwa nchi kufanya biashara ya ITMOs 
(Internationally Transferred Mitigation Outcomes), 
ambapo nchi zinaweza kubadilishana mikopo ya ku-
punguza uzalishaji wa gesi zinazoharibu mazingira.

Kwa mujibu wa Ripoti ya Ghana’s Framework on In-
ternational Carbon Market and non-market approach-
es ya Mwaka 2022, Ghana inatumia na kufaidika na 
Kifungu cha 6 cha Mkataba wa Paris kwa njia zin-
azohamasisha ushirikiano na nchi mbalimbali amba-
po imeshirikiana nao katika maeneo makuu matatu 
ambayo ni ushirikiano na Sekta Binafsi, uhamisha-
ji wa Teknolojia na Ujuzi pamoja na biashara ya IT-
MOs. Hatua hizi zinaisaidia Ghana kutekeleza mika-
kati yake ya kupambana na mabadiliko ya tabianchi. 

Uzoefu uliochukuliwa kutoka Ghana ni namna ya ku-
punguza gharama za matumizi ya nishati safi ya kupik-
ia kupitia ruzuku zinazoweza kutokana na biashara za 
kaboni. Serikali imetumia uzoefu huo katika kuandaa 
mikakati itakayowezesha kunufaika na mifuko ya fed-
ha na programu za kimataifa za mazingira katika ku-
endeleza matumizi ya nishati safi ya kupikia nchini.
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2� HALI ILIVYO SASA

Chanzo: Benki ya Dunia, 2023Kielelezo Na. 1: dadi ya Watanzania wanaotumia nishati safi ya kupikia kuanzia 
mwaka 2010 - 2021

MWENENDO WA MATUMIZI YA NISHATI SAFI YA KUPIKIA TANZANIA
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Nishati na teknolojia zinazotambulika kuwa safi kwa matumizi kutokana na kuwa na kiwango kidogo cha sumu 
ni pamoja na umeme, bayogesi, gesi asilia, LPG, bayoethano, nishati ya jua, majiko banifu na mkaa mbadala 
wenye viwango vilivyothibitishwa na mamlaka ya kudhibiti viwango.

Kwa mujibu wa takwimu za Benki ya Dunia za Mwaka 2023, idadi ya Watanzania wanaotumia nishati safi 
ya kupikia imekua ikiongezeka kwa kiwango kidogo kutoka asilimia 1.5 mwaka 2010 hadi kufikia asilimia 
6.9  mwaka 2021. Kiwango hiki ni chini ya kiwango cha wastani cha dunia cha asilimia 71 kwa Mwaka 2021. 
Kielelezo Na. 1 kinaonesha mwenendo wa matumizi ya nishati safi ya kupikia nchini Tanzania kuanzia mwaka 
2010 hadi 2021. 

2�1� Nishati na Teknolojia za Kupikia Zinazotumika Nchini

Nishati na teknolojia zinazotumika kupikia nchini ni pamoja na kinyesi cha wanyama na mabaki ya mimea, kuni, 
mkaa, mafuta ya taa, mkaa mbadala, bayoethano, LPG, gesi asilia, bayogesi, umeme, majiko banifu na majiko ya nishati 
ya jua. Kwa mujibu wa Cooking Energy Action Plan ya Mwaka 2022, asilimia 82 ya nishati kuu inayotumika nchini 
inatokana na tungamotaka (biomass). Kwa matumizi ya kupikia, inakadiriwa kuwa takribani asilimia 90 ya kaya nchini 
hutumia nishati ya kuni na mkaa kama nishati kuu ya kupikia ambapo matumizi ya kuni ni asilimia 63.5 na mkaa ni 
asilimia 26.2. Asilimia 10 zilizobaki zinajumuisha asilimia 5.1 za LPG, asilimia 3 za umeme na asilimia 2.2 za nishati 
nyingine kama inavyoonekana katika Kielelezo Na. 2. 
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Kielelezo Na. 2: Matumizi ya nishati ya kupikia kwa kaya, Tanzania bara 2019/20

Aidha, zipo teknolojia za kuongeza ufanisi wa matumizi 
ya nishati mbalimbali yakiwemo majiko banifu yanayo-
tumia kiasi kidogo cha kuni au mkaa kulingana na ubora. 
Pamoja na kuwepo kwa nishati na teknolojia za kisasa za 
kupikia, kaya nyingi zinaendelea kutumia nishati zisizo 
safi na salama kutokana na sababu mbalimbali zikiwemo 
za kifikra na kiuchumi. 

Serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali imeen-
delea na utekelezaji wa miradi ya kimkakati ya upatika-
naji wa nishati nchini ikiwemo miradi ya kuzalisha na 
kusambaza umeme, miradi ya utafutaji, uzalishaji na 
usambazaji wa gesi asilia, bayogesi, bayoethano pamo-
ja na LPG. Sehemu ifuatayo inaelezea nishati na tekno-
lojia za kupikia zinazotumika nchini, pamoja na hali 
ya sasa ya upatikanaji, gharama na usambazaji wake. 

2�1�1 Kinyesi cha Wanyama na Mabaki ya 
Mimea

Nishati ya kinyesi cha wanyama hutokana na ku-
kausha kinyesi cha wanyama kama vile ng’ombe 
kisha kutumika kama nishati kwa kutumia ma-
jiko ya mkaa au kuni. Aina hii ya nishati hupatika-
na zaidi maeneo ya vijijini katika jamii za wafugaji.

Nishati inayotokana na mabaki ya mimea kama vile ma-
jani na taka za kilimo hutumika majumbani na viwandani 
ikiambatana na aina mbalimbali za teknolojia ya majiko. 
Aidha, nishati za kinyesi cha wanyama na mabaki ya 
mimea hazina gharama ya ununuaji kwa kuwa zinapatika-
na kwa kukusanywa kutoka katika mifugo na mashamba 
yaliyopo jirani.

2�1�2 Kuni

Kwa mujibu wa Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya 
Binafsi wa Mwaka 2017/18, matumizi ya nishati ya kuni 
yamekithiri hasa maeneo ya vijijini ambapo asilimia 84.8 
ya kaya hutumia nishati hiyo ikilinganishwa na maeneo ya 
mijini ambapo matumizi ni asilimia 17.4. Mahitaji ya nisha-
ti ya kuni vijijini ni makubwa kwa kuwa ni nishati pekee 
inayopatikana kwa gharama nafuu kwa mtazamo wa wa-
tumiaji. Hata hivyo, upatikanaji wa kuni nchini umeendelea 
kuwa ni changamoto kwani wananchi husafiri umbali mre-
fu kutafuta nishati hii ambapo huathiri shughuli nyingine 
za kimaendeleo ikiwa ni pamoja na elimu kwa watoto.

2�1�3 Mkaa

Kwa mujibu wa Cooking Energy Action Plan ya mwaka 
2022 inakadiriwa kuwa takribani kiasi cha tani 10 hadi 12 
za magogo huchomwa ili kuzalisha tani 1 ya mkaa. Mkaa ni 
chanzo kikubwa zaidi cha nishati katika maeneo ya mijini 
kwa kuwa inaaminika kuwa ni nafuu na hupatikana kwa 
viwango vidogovidogo kulingana na kipato cha mtumiaji. 

 Vilevile, mkaa unasafirishwa, unasambazwa na kuhifadhi-
wa kwa urahisi. Kwa mujibu wa ripoti ya The Potential and 
Optimal Strategies for Charcoal Sub-Sector Development 
in Tanzania ya Mwaka 2019, matumizi ya mkaa yame-
kithiri maeneo ya mjini ambapo zaidi ya asilimia 50 ya 
mkaa unaozalishwa nchini hutumika jijini Dar es salaam. 
Aidha, kwa mujibu wa utafiti wa Mapato na Matumizi ya 
Kaya Binafsi wa Mwaka 2017/18, asilimia 60.5 ya kaya 
katika maeneo ya mijini hutumia nishati ya mkaa, ikilin-
ganisha na asilimia 11.5 ya kaya katika maeneo ya vijijini. 
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Ingawa matumizi ya mkaa yamekuwa chanzo cha mapato 
nchini, bado matumizi yake yamekuwa na athari za kiafya 
na kimazingira. Mathalani, kwa Mwaka 2020 Sekta ya 
Misitu nchini ilizalisha na kuuza mkaa tani milioni 1.9 
ambazo zilichangia asilimia 44.22 la pato la sekta hiyo 
ambalo ni sawa na takribani Shilingi trilioni 2 kwa mujibu 
wa The Contribution of Forest Sector to the National 
Economy ya Mwaka 2021.

Ongezeko la mahitaji ya nishati ya mkaa nchini linatokana 
na kuongezeka kwa idadi ya watu, ukuaji wa miji, ongezeko 
la bei ya nishati mbadala pamoja na urahisi wa upatikanaji, 
usafirishaji, usambazaji na uhifadhi wa mkaa. Vilevile, uuz-
waji wake kwa kiwango kidogokidogo, pamoja na gharama 
ndogo ya majiko yanayotumia nishati hiyo ukilinganisha 
na nishati nyingine huchangia ongezeko hilo. Gharama za 
kununua kilo moja ya mkaa ni takribani Shilingi 1,500 am-
bapo inakadiriwa kwa kaya ya wastani wa watu sita hutumia 
kilo mbili za mkaa kwa ajili ya kupika milo mitatu kwa siku.

2�1�4 Mafuta ya Taa

Mafuta ya taa yamekuwa yakitumiwa kwa miaka min-
gi kama chanzo cha nishati ya kupikia katika baadhi ya 
maeneo nchini. Hata hivyo, ni muhimu kutambua kuwa 
matumizi ya mafuta ya taa kwa ajili ya kupikia yameku-
wa na changamoto mbalimbali ikiwemo usalama mdo-
go kwa sababu yanaweza kusababisha moto au mlipu-
ko. Kwa kuwa mafuta ya taa yanashika na kueneza moto 
kwa haraka na urahisi, matumizi yake kwa ajili ya kupik-
ia yanaweza kuwa hatari kwa usalama wa watumiaji.

Vilevile, mafuta ya taa yanatoa harufu na moshi yanap-
ochomwa, hivyo kuathiri ubora wa hewa ndani ya nyum-
ba au jikoni. Hali hii inaweza kuleta athari za kiafya kwa 
kusababisha matatizo ya kupumua. Moshi wa mafuta 
ya taa hubeba kemikali ikiwemo kaboni monoksaidi na 
chembechembe ndogo (PM2.5) ambazo zinaweza kusaba-
bisha matatizo ya kiafya ikiwemo magonjwa ya upumuaji, 
magonjwa ya moyo na kansa ya mapafu.

2�1�5 Mkaa Mbadala

Mkaa Mbadala ni mkaa unaotengenezwa kutokana na 
aina mbalimbali za masalia ya mimea na mabaki ya 
mazao ambayo hugundishwa kwa kutumia kifungio kama 
vile udongo, wanga (ikiwemo unga wa muhogo na viazi 
vitamu), molasi na/au gundi. Masalia hayo ni kama vile 
karatasi, vumbi la mbao, maranda ya mbao, majani maka-
vu na pumba za mpunga. Matumizi ya masalia haya mbali 
na kuzalisha nishati pia husaidia kutunza mazingira. 
Mchanganyiko unaotumika kutengeneza mkaa mbadala 
huamua ubora na bei ya mkaa mbadala husika. 

Vilevile, vumbi la makaa ya mawe hutumika kutengene-
za mkaa mbadala unaotoa nishati ya kupikia. Vumbi 

hilo huchanganywa na vumbi la mbao pamoja na mo-
lasi na kugandamizwa kutengeneza vitofali au golo-
li za mkaa. Changamoto iliyopo katika utengenezaji wa 
mkaa huu ni namna ya kupunguza kiwango cha sumu 
pale      unapochomwa, uhaba wa mitambo ya kuzali-
sha kiasi cha mkaa unaohitajika, na uelewa wa kutosha 
wa kupata mchanganyiko sahihi ili kupunguza kiwan-
go cha joto (heat content). Vilevile, mnyororo mzima wa 
uzalishaji na usambazaji wa mkaa unaozalishwa bado 
haujawekwa ili kurahisha upatikanaji wa mkaa huo. 

Utengenezaji mkaa mbadala ulianza miaka ya 1980 
kupitia Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia Vijijini 
(CAMARTEC), Arusha. Kwa sasa kuna kampuni nyingi 
zinazoendeleza teknolojia hii. Hata hivyo, ukosefu wa 
masoko, gharama na upatikanaji wa malighafi ni vikwazo 
vya uendelezaji wa teknolojia hii. 

Changamoto zinazokabili uendelezaji wa teknolojia ya 
mkaa mbadala ni pamoja na uelewa mdogo wa jamii 
kuhusu aina hii ya nishati, gharama za awali za uzalisha-
ji mkaa huu zikiwemo mashine za kuzalisha na kukausha 
ni kubwa, uwezo wa nishati inayozalishwa na mkaa huu 
unatofautiana kutokana na aina ya malighafi iliyotumika 
na baadhi ya aina hii ya nishati inahitaji majiko maalu-
mu hivyo kuongeza gharama kwa mtumiaji. Pia, moja ya 
malighafi ya kutengeneza aina mojawapo ya mkaa huu 
ni vumbi litokanalo na mkaa wa asili hivyo utengenezaji 
wake unaweza kuendelea kuchochea upotevu wa misitu. 
Gharama za mkaa mbadala zinaanzia Shilingi 500 mpaka 
Shilingi 1,500 kwa kilo kulingana na malighafi iliyotumika.

2�1�6 Bayoethano

Bayoethano ni nishati itokanayo na uchachushaji wa 
mabaki ya mazao ya mimea hususani mazao ya wan-
ga kama vile sukari na nafaka. Pamoja na matumizi 
mengine, nishati hii hutumika kwa ajili ya kupikia. 

Serikali kwa kushirikiana na Shirika la Maendeleo ya Vi-
wanda la Umoja wa Mataifa (UNIDO) inaendelea na ute-
kelezaji wa Mradi wa Kuhamasisha Matumizi ya Bayoetha-
no kama Nishati Mbadala ya Kupikia kuanzia Mwaka 2018. 
Mradi huu unalenga kufikia kaya 500,000 katika Jiji la Dar es 
Salaam, ambapo hadi sasa kaya zaidi ya 10,000 zimefikiwa.

Kwa mradi huu, gharama za jiko la sahani moja 
ni takribani Shilingi 38,000 na jiko la sahani mbi-
li ni takribani Shilingi 90,000. Bei hizi zinajumuisha 
ruzuku ambayo ni nusu ya bei halisi ya majiko hayo. 
Bei ya mafuta ya bayoethano ni Shilingi 2,500 kwa 
lita ambapo lita moja inaweza kutumika kwa saa nne.
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Teknolojia ya bayoethano hapa nchini bado haijasambaa 
kwa kiwango kikubwa kutokana na changamoto ya upati-
kanaji wa malighafi. Vilevile, uelewa mdogo wa watumiaji 
na kutokuwepo kwa miongozo ya kuhamasisha matumizi 
ya nishati na teknolojia hiyo kumechangia kupunguza 
kasi ya matumizi ya nishati hiyo. 

2�1�7 LPG

LPG ni gesi ya kupikia inayohifadhiwa katika mitungi am-
bayo uzalishaji wake unatokana na uchakataji wa mafuta 
ghafi na gesi asilia yenye kiwango cha propani na buteni 
kinachozidi asilimia 15. Tanzania imekuwa ikiagiza LPG 
kutoka nje ya nchi kwa kuwa utafutaji unaoendelea nchi-
ni bado haujagundua mafuta na hakuna kiwanda cha 
kuchakata mafuta ghafi. Vilevile, gesi asilia iliyogunduliwa 
nchini ina kiwango kidogo cha propani (asilimia 0.3) na 
buteni (asilimia 0.06) ambacho hakitoshi kuzalisha LPG. 

LPG iliyoingizwa nchini kwa Mwaka 2022 ni metri-
ki tani 250,200 ambapo kati ya hizo, metriki tani 
160,610 zilitumika nchini na metriki tani 89,590 zil-
ipita kuelekea nchi jirani. Aidha, matumizi ya LPG 
yameongezeka nchini kutoka metriki tani 20,000 
Mwaka 2010 hadi metriki tani 160,610 Mwaka 2022.

Miundombinu ya kupokea LPG nchini inapatikana katika 
bandari za Dar es Salaam na Tanga. Gati la kupokelea LPG 
lina uwezo wa kupokea meli zinazobeba shehena ya juu ya 
metriki tani 5,500. Uwezo huu mdogo wa gati la upokeaji 
wa LPG unapunguza faida za kiuchumi katika uagizaji. Kwa 
upande wa miundombinu ya uhifadhi, hifadhi ya kupokea 
LPG kwa upande wa Dar es Salaam na Tanga ina uwezo 
wa kuhifadhi metriki tani 15,750 kwa wakati mmoja. Vile-
vile, hifadhi ya LPG katika mikoa iliyobaki ni metriki tani 
2,055 na hifadhi hizi zote zinamilikiwa na kampuni binafsi. 

Gharama za awali za kununua mtungi wa kilo 15 ni 
takribani Shilingi 110,000, jiko la LPG la sahani mbili 
ni  takribani Shilingi 50,000 na mtungi wa kilo 6 pamo-
ja na jiko lake ni takribani Shilingi 58,000. Gharama 
hizi za awali ni kubwa ikilinganishwa na gharama za 
awali za matumizi ya tungamotaka. Vilevile, inakadiri-
wa kuwa gharama za kujaza mitungi ya gesi ya kilo 6 ni 
kati ya Shilingi 17,000 hadi Shilingi 25,000 na mitungi 
ya kilo 15 ni kati ya Shilingi 44,000 hadi Shilingi 59,000. 

LPG inatumika zaidi mijini kuliko vijijini kwa sababu 
ya urahisi wa upatikanaji wa nishati hiyo, uwezo wa ku-
mudu gharama kutokana na vipato vya watumiaji na 
kuongezeka kwa uelewa kuhusu matumizi salama ya LPG 
majumbani. Hata hivyo, biashara ya LPG kwa kiasi ki-
kubwa inakumbwa na changamoto ya gharama kubwa ya 
kununua mitungi na kujaza gesi mara inapoisha. Aidha, 

usambazaji wake haujawafikia wananchi walio nje ya 
miji kwa asilimia kubwa kutokana na kipato kuwa kido-
go pamoja na uhaba wa miundombinu ya usambazaji.

2�1�8 Gesi Asilia

Gesi asilia inatambulika kuwa safi ikilinganishwa na nisha-
ti nyingine zitokanazo na mafuta ya petroli kwa sababu 
inatoa kiasi kidogo cha hewaukaa. Gesi asilia inayopati-
kana nchini Tanzania ina kiwango cha methani takribani 
asilimia 97. Hadi sasa, kiasi cha gesi asilia kilichogundu-
lika nchini ni takribani futi za ujazo trilioni 57.54. Gesi 
asilia ilianza kutumika nchini, Mwaka 2004 kwa ajili ya 
kuzalisha umeme, matumizi ya viwandani na majumbani. 

Gesi kutoka katika Mikoa ya Mtwara na Lindi inasafir-
ishwa kupitia katika mifumo miwili ya miundombinu ya 
mabomba ambapo mfumo mmoja wa kilometa 551 una 
mabomba ya kutoka Songo Songo Mkoani Lindi na Mnazi 
Bay Mkoani Mtwara na kuungana Somangafungu Mkoani 
Lindi hadi Dar es Salaam na mfumo mwingine wa kilo-
meta 232 unatokea Songo Songo mkoani Lindi kupitia 
Somangafungu hadi Dar es Salaam. Katika kipindi cha 
Mwaka 2021/2022, Tanzania ilizalisha Futi za Ujazo Mili-
oni (MMscf) 72,533.56 za gesi asilia ikiwa ni ongezeko ikil-
inganishwa na MMscf 60,691.12 zilizozalishwa 2020/2021. 

Gesi asilia hutumika katika maeneo yaliyopitiwa na mi-
undombinu ya usambazaji wa gesi hiyo ambapo imekuwa 
changamoto kwa maeneo mengi kufikiwa kwa haraka ku-
tokana na uchache wa miundombinu inayohitajika. Mae-
neo yaliyofikiwa na miundombinu ya gesi asilia kwa ma-
tumizi ya kupikia majumbani ni maeneo yaliyopo Mikoa 
ya Lindi, Mtwara na Dar es Salaam. Serikali imeweka mi-
pango ya kufikisha miundombinu ya usambazaji wa gesi 
asilia majumbani katika Mkoa wa Pwani. Hadi sasa Taa-
sisi 13 zimeunganishwa na gesi asilia pamoja na  nyum-
ba 1,511           ambapo Mtwara ni nyumba 425, Mkoani 
Lindi ni nyumba 209 na Dar es Salaam ni nyumba 877. 

Gharama ya kuunganisha miundombinu ya gesi asilia 
katika maeneo ambayo yamepitiwa na miundombinu ya 
usambazaji inategemea umbali uliopo kutoka katika mi-
undombinu hiyo. Gharama za kununua jiko la gesi asilia 
ni takribani Shilingi 50,000, na uniti moja ya gesi asilia 
kwa matumizi ya nyumbani inagharimu kiasi cha Shilingi 
1,000. Aidha, inakadiriwa kuwa wastani wa kizio kimoja 
cha gesi asilia inatosheleza kaya ya wastani wa watu sita 
kupika milo mitatu kwa siku moja na mtumiaji hulipia 
kadri anavyotumia. Serikali na Sekta Binafsi zitaendelea 
kuwekeza katika miradi ya gesi asilia kuhakikisha gesi 
inawafikia wananchi wengi zaidi kwa matumizi ya nishati 
safi ya kupikia.
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2�1�9 Bayogesi

Bayogesi ni mchanganyiko wa gesi mbalimbali ikiwe-
mo gesi ya methane     inayotokana na uchakataji wa 
kinyesi cha wanyama na binadamu, mabaki ya vyaku-
la au masalia ya mimea katika mazingira ya kutokuwepo 
kwa hewa ya oksijeni. Inakadiriwa kuwa kiasi cha kilo 
40 hadi 60 za malighafi zinahitajika kwa ajili ya kuzali-
sha gesi ya kutosha ya kupikia kwa muda wa saa sita (06) 
kwa matumizi ya nyumbani kwa kaya ya watu wanne. 

Kwa mujibu wa Programu ya Uenezi wa Mitambo ya Bayo-
gesi kwa Ngazi ya Kaya ya Mwaka 2017 iliyotekelezwa na 
CAMARTEC, inakadiriwa kuwa mifumo 12,000 ya uzal-
ishaji bayogesi ilifungwa kwa ngazi ya kaya na mingine 
100 ilifungwa kwa ngazi ya taasisi nje ya Programu. Ma-
tumizi ya bayogesi yamekuwepo nchini tangu miaka ya 
70 lakini nishati hii bado haijaenea kwa kiwango kikub-
wa kwa sababu ya gharama kubwa ya awali. Gharama ya 
awali ya uanzishwaji wa mifumo hiyo inajumuisha uten-
genezaji wa mitambo ya bayogesi ambayo hutegemea 
upatikanaji wa vifaa vya ujenzi, maji na malighafi za ku-
zalisha bayogesi. Gharama ya mitambo ya bayogesi kwa 
ngazi ya kaya ni kuanzia Shilingi 1,600,000 hadi Shilin-
gi 2,000,000 kwa ukubwa wa mita za ujazo 6, Shilingi 
2,400,000 hadi Shilingi 3,000,000 kwa mita za ujazo 9 na 
Shilingi 3,200,000 hadi Shilingi 3,600,000 kwa mita za 
ujazo 13. Gharama hii ni kubwa ikilinganishwa na gha-
rama ya awali ya matumizi ya kuni na mkaa, hivyo kuwa 
kikwazo kwa mwananchi wa kipato cha chini kumudu. 

Changamoto nyingine ya matumizi ya nishati hii ni upa-
tikanaji hafifu wa malighafi za uhakika; upatikanaji mgu-
mu wa maji kwa ajili ya kuendeleza teknolojia hii, hu-
susan maeneo yenye uhaba wa maji; na mitazamo hasi 
ya jamii kuhusu kinyesi kutumika kama malighafi. Pia, 
hakuna tafiti za kutosha za uendelezaji wa teknolojia hii.

Licha ya changamoto hizo, mitambo ya bayogesi hudu-
mu kwa angalau miaka 30 endapo itajengwa kwa kukidhi 
viwango na haihitaji usimamizi wa karibu na ukaraba-
ti wa mara kwa mara. Hivyo, matumizi ya Bayogesi 
yanaweza kuwa mbadala wa matumizi ya nishati za kuni 
na mkaa endapo gharama za awali za ununuzi wa vi-
faa na kutengeneza mfumo wa bayogesi zitapungua.

2�1�10 Umeme

Serikali imeendelea na ujenzi wa miundombinu ya uzal-
ishaji, usafirishaji na usambazaji wa umeme katika mikoa 
yote kwa upande wa Tanzania Bara ambapo lengo ni kufikia 
miji na vijiji vyote nchini pamoja na kuimarisha kuwepo 
kwa umeme katika gridi ya Taifa. Mpango wa Maende-

leo ya Taifa wa Mwaka 2021/22 - 2025/26 una lengo la 
kufikisha umeme kwa asilimia 85 ya Watanzania nchini.

Kwa mujibu wa Energy Access and Use Situation Survey II 
in Tanzania Mainland ya mwaka 2020, kaya zilizoungan-
ishwa na huduma ya umeme maeneo ya mijini ni asilimia 
73.2 na maeneo ya vijijini ni asilimia 24.5. Jiji la Dar es Sa-
laam linaongoza kwa kaya zilizounganishwa na huduma 
ya umeme ambapo asilimia 85.7 ya kaya zimeunganishwa. 
Aidha, Serikali kupitia miradi mbalimbali inaendelea na 
jitihada za kuongeza upatikanaji wa huduma ya umeme.

Vyanzo vya kuzalisha umeme nchini ni pamo-
ja na gesi asilia, maji, mafuta ghafi, jua, upepo 
na tungamotaka. Uwezo wa mitambo ya kufua 
umeme iliyounganishwa katika mfumo wa Gridi 
ya Taifa umeongezeka na kufikia MW 2,138 Ma-
chi, 2024 kutoka MW 1,872.1 zilizozalishwa mwa-
ka 2022/23, ikiwa ni ongezeko la asimia 14.2.
Gharama za kuunganisha umeme majumbani hut-
ofautiana kati ya mijini na vijijiini ambapo mijini ni 
Shilingi 320,960 na vijijini ni Shilingi 27,000. Gha-
rama ya kizio kimoja cha umeme kwa matumizi ya 
nyumbani ni Shilingi 298 kwa wateja wa kati na Shilin-
gi 100 kwa wateja wa chini kwa matumizi yasiyozidi 
kizio cha 75 kwa mwezi. Endapo matumizi yatazidi 
kizio cha 75 kwa mwezi kwa wateja wa chini gharama 
kwa kila kizio kinachozidi kitagharimu Shilingi 350. 
Pia, kuna majiko sanifu yanayotumia umeme na yana 
uwezo wa kupika mlo mmoja kwa wastani wa kizio 
kimoja. Hata hivyo, gharama za awali za kununua 
majiko hayo ambazo huanzia Shilingi 50,000 ni chan-
gamoto kwa mwananchi wa kipato cha chini kumudu.

Nishati ya umeme kwa ajili ya kupikia inatumika zaidi 
mijini kuliko vijijini kwa sababu ya uwezo wa wananchi 
wa mijini kumudu gharama za majiko ya umeme. Pia, 
kupungua kwa fikra hasi kuhusu gharama ya nishati ya 
umeme kwa ajili ya kupikia kumechangia kuongezeka 
kwa matumizi ya nishati hiyo katika maeneo ya mijini.

2�1�11 Majiko Banifu

Majiko banifu ni aina ya majiko yanayotumia te-
knolojia zenye ufanisi unaopunguza kiasi cha moshi 
wenye kemikali zenye sumu na hutumia nishati za 
tungamotaka kwa usanifu. Changamoto ya kutopati-
kana kwa urahisi kwa majiko banifu katika maeneo 
mengi nchini hasa vijijini kunasababisha matumizi 
madogo ya majiko hayo. 
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Aidha, majiko haya yanahitaji kuwepo kwa miun-
dombinu ya karakana maalumu ya kutengeneza na 
kukarabati pale yanapoharibika. Vilevile, ukosefu wa 
tafiti za kutosha katika eneo hili umesababisha kuwa 
na teknolojia ambazo hazikidhi viwango vya ubora. 

2�1�12 Majiko ya Nishati ya Jua

Majiko haya hutumia teknolojia ya kunasa mionzi 
ya jua na kuibadilisha kuwa joto ambalo hutunzwa 
kisha kutumika kupika chakula. Majiko haya yana-
tumia nishati ya jua kwa njia mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na matumizi ya kioo kinacholenga mionzi ya 
jua, paneli za jua au vifaa vingine vya kubadili mi-
onzi ya jua kuwa nishati. Majiko yanayotumia nishati 
ya jua huweza kuwa na muundo wa kisasa au wa jadi, 
na hutumiwa katika mazingira ya mijini au vijijini 
kwa ajili ya nishati mbadala na endelevu.

Changamoto zinazokabili majiko haya ni pamoja na 
gharama kubwa ya ununuzi ikilinganishwa na majiko 
ya kawaida, hata hivyo, bei zinaendelea kupungua 
kadiri teknolojia za nishati ya jua zinavyoendelea 
kuimarika. Vilevile, uzalishaji wa nishati ya jua 
unategemea hali ya hewa na mionzi ya jua. Hali hii 
inaweza kuwa changamoto kwa watumiaji wa majiko 
haya, kwani wanahitaji nishati ya kutosha kuendesha 
majiko yao wakati wote. 

Pia, majiko yanayotumia nishati ya jua mara nyingi 
hayana uwezo wa kuhifadhi nishati kwa matumizi ya 
baadaye. Hali hii inamaanisha kuwa nishati inayozal-
ishwa inapaswa kutumiwa moja kwa moja au kutu-
mika kwa kuchaji betri kwa matumizi ya baadaye, 
hata hivyo, utunzaji huu wa chaji ni changamoto ka-
tika maeneo yenye vipindi virefu vya ukosefu wa jua 
au wakati mahitaji ya nishati yanapozidi uzalishaji. 
Ni muhimu kuzingatia kuwa teknolojia za nishati ya 
jua zinaendelea kufanyiwa tafiti na kuzidi kuimarika. 
Hivyo, changamoto hizi zinaweza kupungua kadiri 
teknolojia inavyoendelea kukua na kusambaa zaidi.

2�2� Athari za Matumizi ya Nishati Isiyo Safi ya 
Kupikia

Nishati isiyo safi ya kupikia ina athari mbalimbali za 
kiafya, kimazingira, kiuchumi, kielimu pamoja na 
kijamii kama inavyofafanuliwa hapa chini:

2�2�1 Athari za Kiafya

Moshi unaotokana na matumizi ya nishati isiyo 
safi huwa na gesi zenye sumu pamoja na chembe-
chembe ndogo za vumbi zenye viambato vya sumu 
ambazo huweza kudhoofisha mfumo wa upumua-
ji na kusababisha magonjwa sugu kama kikohozi, 
homa ya mapafu, kifua kikuu, pumu na saratani 
ya mapafu. Vilevile, sumu hizo husababisha ku-
haribika kwa ujauzito, kujifungua kabla ya wakati 
au kujifungua watoto wenye matatizo ya kiafya.  

Magonjwa mengine yanayohusishwa na sumu hizo 
ni pamoja na magonjwa ya moyo na macho, shini-
kizo la damu na kupooza. Waathirika wakubwa wa 
matatizo haya ya kiafya ni watoto wenye umri wa 
chini ya miaka mitano na wanawake ambao hu-
tumia muda mwingi jikoni kuandaa chakula. Vile-
vile, ubebaji wa mizigo mikubwa ya kuni migongo-
ni au vichwani huathiri uti wa mgongo, kichwa na 
miguu ya wanawake na watoto. Athari hizi za kiafya 
husababisha kuelemewa kwa mifumo ya afya kuto-
kana na magonjwa ambayo yangeweza kuepukika 
kama nishati safi za kupikia zingetumika. Inakadiri-
wa kuwa takribani watu 33,024 hufariki kwa Mwaka 
kutokana na magonjwa ya mfumo wa upumuaji yan-
ayosababishwa na uchafuzi wa hewa katika makazi. 

2�2�2 Athari za Kimazingira

Utaratibu wa upatikanaji wa nishati isiyo safi ya kupikia 
unahusishwa moja kwa moja na uharibifu wa mazin-
gira. Kwa mujibu wa Mkakati wa Utekelezaji wa Sera 
ya Taifa ya Misitu ya  Mwaka 2021 - 2031, inakadiriwa 
kuwa kiasi cha hekta 469,420 za misitu hukatwa kwa 
Mwaka kwa ajili ya shughuli za kibinadamu ikiwemo 
kukata miti kwa ajili ya kuni na kuchoma mkaa, hivyo,  
kuchangia kuongezeka kwa ukame nchini pamoja 
na athari za kiikolojia. Kwa mujibu wa Mpangokazi 
wa Utekelezaji wa Kampeni Kabambe ya Hifadhi na 
Usafi wa Mazingira (2021-2026), takribani asilimia 
16 ya eneo la nchi tayari limegeuka kuwa jangwa.

2�2�3 Athari za Kijamii

Katika jitihada za kutafuta kuni, wanawake na wa-
toto hukumbwa na matukio ya ukatili wa kijin-
sia ikiwemo kubakwa kutokana na kwenda ku-
tafuta kuni maeneo ya mbali na makazi ya watu 
ambayo ni hatarishi. Sambamba na hilo, wanawake 
wengi hukumbwa na kadhia ya kupigwa na wau-
me zao kutokana na kutumia muda mrefu kutafu-
ta kuni hivyo kuchelewa kurudi nyumbani, jambo 
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linalohatarisha maisha, ustawi wa ndoa na familia. 
Vilevile, waokota kuni hao huwa katika hatari ya 
kudhuriwa na wanyamapori pamoja na kukosa 
fursa za kushiriki shughuli mbalimbali za kijamii 
na kisiasa. Matumizi ya nishati isiyo safi na sala-
ma husababisha macho kuwa mekundu na hivyo 
waathirika kuhusishwa na imani za kishirikina.

2�2�4 Athari za Kiuchumi

Utafutaji wa kuni hususan vijijini kwa ajili ya kupik-
ia majumbani hutumia wastani wa saa sita kila siku 
hivyo, huathiri shughuli za kiuchumi kutokana na 
kutumia muda mrefu kutafuta nishati hiyo. Muda 
unaotumika katika utafutaji wa kuni ungeweza ku-
tumika kwa shughuli za maendeleo kama kujien-
deleza kielimu, kujitafutia na kujiongezea kipato. 

2�2�5 Athari za Kielimu

Uhusishaji wa watoto katika kutafuta nishati ya kuni 
huathiri mahudhurio na kufaulu kwao shuleni kwa sa-
babu hutumia muda wa masomo na nguvu zao katika 
shughuli hiyo. Vilevile, wanawake wanapokwenda kuta-
futa nishati hiyo hukosa muda wa kujiendeleza kielimu.

2�3� Changamoto Zilizopo katika Matumizi ya 
Nishati Safi ya Kupikia

2�3�1 Uelewa Mdogo wa Wananchi na Taasisi 
kuhusu Nishati ya Kupikia

Uelewa mdogo wa wananchi na Taasisi kuhusu ath-
ari za kiafya, kimazingira, kielimu, kiuchumi na ki-
jamii zinazotokana na matumizi ya nishati isiyo safi 
ya kupikia ni changamoto zinazoathiri kasi ya ku-
hamia katika matumizi ya nishati safi ya kupikia. Vi-
levile, baadhi ya wananchi na Taasisi hazina uelewa 
wa kutosha kuhusu faida za matumizi ya nishati safi 
ya kupikia. Ili kufikia malengo ya Taifa ya kuhamia 
katika matumizi ya nishati safi ya kupikia, Mkaka-
ti umeainisha jinsi ya kuhamasisha na kuelimisha 
umma kupitia programu na kampeni mbalimbali 
ambazo ni endelevu kuhusu nishati safi ya kupikia.

2�3�2 Upatikanaji Mdogo wa Nishati Safi, Nafuu, 
Endelevu na ya Uhakika ya Kupikia

Upatikanaji wa uhakika wa nishati safi ya kupikia 
nchini ni nyenzo muhimu itakayosaidia Watanza-
nia kuhamia kirahisi katika matumizi ya nishati safi 
ya kupikia. Changamoto ya upatikanaji inasababisha 

nishati hizo kukosa uhakika pamoja na kuongeze-
ka kwa gharama. Kufanikiwa kwa Mkakati huu 
kutatokana na mikakati madhubuti itakayohusi-
sha uboreshaji na uongezaji wa malighafi na mi-
undombinu ya kuzalisha, kupokea, kuhifadhi na 
kusambaza nishati safi ya kupikia ili kuwezesha 
upatikanaji wa nishati hiyo kwa gharama nafuu.

2�3�3 Gharama za Nishati Safi, Vifaa na Majiko 
Sanifu ya Kupikia

Gharama za awali za vifaa na majiko sanifu ya kupik-
ia pamoja na gharama za matumizi ya nishati safi 
ni changamoto inayosababisha Watanzania wengi 
kushindwa kumudu kutumia nishati safi za kupik-
ia nchini. Gharama hizo husababisha Watanzania 
kutumia nishati zisizo safi na salama ambazo zin-
aaminika kuwa nafuu katika maeneo yao. Ili kufikia 
asilimia 80 ya Watanzania wanaotumia nishati safi 
ya kupikia ifikapo mwaka 2034 ni muhimu nisha-
ti hiyo ipatikane kwa gharama nafuu katika mae-
neo yote nchini hasa kwa kaya za kipato cha chini.

2�3�4 Kutokuwiana kwa Sera, Sheria, Kanuni na 
Miongozo kuhusu Nishati ya Kupikia

Kutokuwiana kwa baadhi ya Sera, Sheria, Kanuni na 
Miongozo inayohusu usimamizi, uendelezaji na ma-
tumizi ya nishati ya kupikia ni kikwazo cha Watan-
zania kuhamia katika matumizi ya nishati safi ya 
kupikia. Mathalan, Sera ya Taifa ya Misitu ya Mwaka 
1998 pamoja na Sheria ya Misitu, Sura ya 323 na 
Kanuni zake, zinatambua shughuli za kuni na mkaa, 
jambo ambalo linakinzana na malengo ya Mkakati 
yanayohamasisha utunzaji wa mazingira kwa kupun-
guza matumizi ya kuni na mkaa.

Serikali kwa kushirikiana na wadau itaboresha Sera, 
Sheria, Kanuni na Miongozo isiyowiana na uende-
lezaji wa nishati safi ya kupikia, ili kuzioanisha kulin-
gana na mahitaji na mazingira ya sasa. Mkakati huu 
umeweka mikakati itakayohakikisha kuwepo kwa 
miongozo yenye utangamano utakaowezesha uende-
levu na kuwepo kwa mazingira wezeshi ya uwekezaji 
katika sekta ya nishati safi ya kupikia.
.
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2�3�5 Uwekezaji Mdogo katika Nishati Safi ya 
Kupikia

Uendelezaji wa nishati safi ya kupikia unakabiliwa na 
changamoto ya uwekezaji usiojitosheleza katika mn-
yororo wa thamani wa nishati safi ya kupikia ambao 
unazorotesha kasi ya upatikanaji wa nishati hiyo. Pia, 
hakuna uhamasishaji wa kutosha kwa wadau kujua 
fursa zilizopo katika shughuli za nishati safi ya kupikia. 

Vilevile, uhamiaji katika matumizi ya nishati safi ya 
kupikia utaathiri uwekezaji katika sekta ya misitu 
kupitia uvunaji wa kuni na mkaa. Hali hii itaathi-
ri ajira za wafanyabishara wa kuni na mkaa pamoja 
na mapato ya Taasisi za umma ambazo hukusanya 
kodi na tozo kutoka katika mauzo ya nishati hizo. 
Changamoto hii inaweza kupunguza kasi ya ku-
hamia katika matumizi ya nishati safi ya kupikia.

Hivyo, wawekezaji wanatakiwa kuhamasishwa ku-
wekeza katika nishati safi ya kupikia kwa kuweke-
wa mazingira wezeshi yatakayohakikisha uende-
levu wa uwekezaji wao. Pia, waelimishwe kuhusu 
fursa mpya zilizopo katika nishati safi ya kupik-
ia zitakazowasaidia kujikwamua kiuchumi.i.

2�3�6 Uwezo Mdogo wa Watekelezaji wa Miradi 
ya Nishati Safi ya Kupikia

Uwezo mdogo wa kifedha, kiujuzi na rasilimali watu 
katika baadhi ya taasisi zinazotekeleza miradi in-
ayohusu nishati safi ya kupikia unapunguza kasi ya 
utekelezaji wa Mkakati. Mkakati huu umeainisha 
mikakati itakayotatua changamoto ya uwezo mdogo 
wa watekelezaji wa miradi ya nishati safi ya kupikia 
kwa kuweka mbinu za kuwajengea uwezo ili miradi 
inayotekelezwa ikidhi viwango vya ubora ikiwemo 
kuhakikisha ushiriki wa wazawa katika utekelezaji 
wa miradi ya nishati safi ya kupikia. Aidha, tathmini 
itafanyika kuainisha mahitaji ya mafunzo yatakayo-
jengea watekelezaji husika uwezo katika masuala ya 
nishati safi ya kupikia.

2�3�7 Uhaba wa Tafiti, Ubunifu na Uvumbuzi wa 
Teknolojia katika Nishati Safi ya Kupikia     

Kukosekana kwa tafiti, ubunifu na uvumbuzi wa teknolojia 
za kutosha zinazohusu masuala ya nishati safi ya kupikia 
ni changamoto inayosababisha kukosekana kwa takwimu, 
kufahamu hali halisi ya mwenendo wa matumizi ya nishati 
safi ya kupikia na kushindwa kuandaa mikakati sahihi ya 
kuongeza matumizi ya nishati hizo nchini. Vilevile, uhaba 
wa teknolojia za kutosha katika nishati, vifaa, majiko na mi-
fumo ya kibiashara unasababisha kuongezeka kwa gharama 
za nishati safi ya kupikia. Hivyo, Mkakati huu umeainisha 

mikakati ya kuongeza wigo wa upatikanaji wa takwimu na 
tafiti zinazohusu nishati safi ya kupikia ikiwemo kutenga 
bajeti maalumu kwa ajili ya uendelezaji wa tafiti, ubunifu na 
uvumbuzi wa teknolojia zinazohusu nishati safi ya kupikia 
pamoja na kuhakikisha tafiti na takwimu zilizopo zime-
huishwa kwa kuakisi mahitaji ya sasa ya sekta ya nishati.

2�4� Masuala Mtambuka

2�4�1 VVU/UKIMWI

Shughuli mbalimbali zinazotekelezwa katika mnyoro-
ro wa thamani wa nishati safi ya kupikia zinaweza 
kusababisha maambukizi ya VVU/UKIMWI katika 
jamii inayozunguka. Kujumuisha programu za elimu 
na uhamasishaji kuhusu VVU/UKIMWI katika Mka-
kati huu kutapunguza athari za ugonjwa huo kwa wa-
tekelezaji wa shughuli hizo na jamii inayowazunguka.

2�4�2 Jinsia

Kujumuisha masuala ya jinsia katika miradi ya nishati 
safi ya kupikia ni chanzo muhimu cha kuinua uchumi 
jumuishi katika jamii. Hata hivyo, jitihada za kuto-
sha hazijafanyika kuhakikisha ushiriki wa wanawake 
katika mnyororo mzima wa thamani wa nishati safi 
ya kupikia. Kufanikisha utekelezaji wa Mkakati huu, 
ni muhimu kuhamasisha ushiriki wa wanawake kati-
ka mnyororo wa thamani wa nishati safi ya kupikia.

2�4�3 Utawala Bora

Kuwepo kwa utawala bora ni muhimu katika usi-
mamizi wa kazi za nishati safi ya kupikia kwa 
kuzingatia uwazi na uwajibikaji. Wadau wote wa 
nishati safi ya kupikia hawana budi kushiriki-
ana na kuhakikisha kunakuwepo na uwajibika-
ji na ufuatiliaji wa mikakati iliyowekwa, ikiwemo 
usimamizi madhubuti wa sera na sheria husika.
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LENGO KUU NA 
MALENGO MAHUSUSI
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3�1� Tamko la Mkakati

Kila Mtanzania atumie nishati safi ya kupikia ili kulinda afya, mazingira na kuboresha 
maisha.
3�2� Dhima

Kuhakikisha upatikanaji wa nishati safi ya kupikia iliyo nafuu, endelevu, salama na rahi-
si kutumika.
3�3� Lengo Kuu

Kuhakikisha kuwa asilimia 80 ya watanzania wanatumia nishati safi ya kupikia ifikapo 
Mwaka 2034.

3�4� Malengo Mahususi na Changamoto

LENGO KUU NA 
MALENGO MAHUSUSI

3� LENGO KUU NA MALENGO 
MAHUSUSI 

3�4� Malengo Mahususi na Changamoto
Malengo mahususi ya Mkakati huu ni kama ifuatavyo:-

i. Kuongeza uelewa wa wananchi na taasisi kuhusu 
umuhimu wa matumizi ya nishati safi ya kupikia.

ii. Kuimarisha upatikanaji wa malighafi na miun-
dombinu ya uhakika ya nishati safi ya kupikia.

iii. Kupunguza gharama za nishati safi, vifaa na ma-
jiko sanifu ya kupikia.

iv. Kuandaa, kuoanisha na kuhuisha Sera, Sheria, 
Kanuni na Miongozo wezeshi itakayofanikisha 
matumizi ya nishati safi ya kupikia.

v. Kuhamasisha uwekezaji katika nishati safi ya 
kupikia.

vi. Kujenga uwezo wa watekelezaji wa miradi ya 
nishati safi ya kupikia.

vii. Kuongeza wigo wa tafiti na ubunifu wa teknolojia 
zinazohusu nishati ya kupikia.

viii. Kujumuisha masuala ya VVU na UKIMWI katika 
shughuli za nishati safi ya kupikia.

ix. Kujumuisha masuala ya usawa wa kijinsia katika 
masuala ya nishati safi ya kupikia.

x. Kuimarisha utawala bora katika masuala yanayo-
husu nishati safi ya kupikia.

SURA YA TATU

SURA YA

3

3�2 Dhima
Kuhakikisha upatikanaji wa nishati safi ya 
kupikia iliyo nafuu, endelevu, salama na 
rahisi kutumika.

3�3 Lengo Kuu
Kuhakikisha kuwa asilimia 80 ya watanzania 
wanatumia nishati safi ya kupikia ifikapo 
Mwaka 2034.

3�1 Tamko la Mkakati
Kila Mtanzania atumie nishati safi ya kupik-
ia ili kulinda afya, mazingira na kuboresha 
maisha.
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Jedwali Na. 1: Muhtasari wa Changamoto na Malengo Mahususi Husika

Na Changamoto Lengo Mahususi

1 Uelewa mdogo wa wananchi na Taasisi kuhusu 
umuhimu wa matumizi ya nishati safi ya kupikia.

Kuongeza uelewa wa wananchi na Taasisi kuhusu 
umuhimu wa matumizi ya nishati safi ya kupikia.

2 Uhaba wa malighafi na miundombinu ya upati-
kanaji wa nishati safi ya kupikia nchini.

Kuimarisha upatikanaji wa malighafi na miundombinu ya 
uhakika ya nishati safi ya kupikia.

3 Gharama kubwa ya awali na matumizi ya   nisha-
ti safi, vifaa na majiko sanifu ya kupikia.

Kupunguza gharama za nishati safi, vifaa na majiko sanifu 
ya kupikia.

4 Upungufu na Ukinzani wa Sera, Sheria, Kanuni, 
na miongozo kuhusu nishati ya kupikia.

Kuandaa, kuhuisha na kuoanisha Sera, Sheria, Kanuni na 
miongozo wezeshi itakayofanikisha matumizi ya nishati 
safi ya kupikia.

5 Uwekezaji mdogo katika Nishati Safi ya Kupikia. Kuhamasisha uwekezaji katika nishati safi ya kupikia.

6 Uwezo mdogo wa watekelezaji wa miradi ya 
Nishati Safi ya Kupikia.     

Kujenga uwezo wa watekelezaji wa miradi ya nishati safi 
ya kupikia.     

7 Uhaba wa tafiti, ubunifu na uvumbuzi wa tekno-
lojia katika nishati safi ya kupikia.

Kuongeza wigo wa tafiti na ubunifu wa teknolojia zinazo-
husu nishati ya kupikia.

8 Maambukizi ya VVU na UKIMWI katika shu-
ghuli za nishati ya kupikia.

Kujumuisha masuala ya VVU na UKIMWI katika shu-
ghuli za nishati safi ya kupikia.

9 Uhitaji wa jitihada za kutosha za kujumuisha 
usawa wa jinsia katika mnyororo wa thamani wa 
nishati safi ya kupikia.

Kujumuisha masuala ya usawa wa kijinsia katika masuala 
ya nishati safi ya kupikia.

10 Uhitaji wa kuimarisha utawala bora katika masu-
ala yanayohusu nishati safi ya kupikia.

Kuimarisha utawala bora katika masuala yanayohusu 
nishati safi ya kupikia.



17

Sura hii inaelezea mikakati, shabaha na viashiria vya 
mafanikio ya utekelezaji wa malengo mahususi ya ku-
hamia katika matumizi ya nishati safi ya kupikia kama 
yalivyoainishwa katika Sura ya Tatu.

4�1� Uelewa wa Wananchi na Taasisi Kuhusu 
Nishati ya Kupikia

Changamoto: Uelewa mdogo wa wananchi na Taasisi 
kuhusu umuhimu wa matumizi ya nishati safi ya kupikia.

Lengo mahususi: Kuongeza uelewa wa wananchi na 
Taasisi kuhusu umuhimu wa matumizi ya nishati safi ya 
kupikia.

Mikakati:

i. Kuelimisha umma kuhusu umuhimu wa ma-
tumizi ya nishati safi ya kupikia pamoja na athari 
za kiafya na kimazingira zinazotokana na ma-
tumizi ya nishati isiyo safi ya kupikia; na

ii. Kuhamasisha wananchi na Taasisi kuhamia katika 
matumizi ya nishati safi ya kupikia.

Shabaha:

i. Mkakati wa Taifa wa Mawasiliano kuhusu ma-
tumizi ya nishati safi ya kupikia kuwa umeanda 
liwa na kuanza kutumika ifikapo Septemba, 2024;

ii. Mpango wa mwaka mmoja wa uhamasishaji na 
uelimishaji kuhusu matumizi ya nishati safi ya  
 kupikia kuwa umeandaliwa na kuanza kutumika 
ifikapo Aprili, 2024;

iii. Programu za elimu na uhamasishaji kuhusu 
nishati safi ya kupikia kuanza kutekelezwa kupitia 
majukwaa na makundi mbalimbali ikiwemo wan-
awake, vijana na mashuleni ifikapo Juni, 2025; na

iv. Mjadala wa Kitaifa wa nishati safi ya kupikia kufa-
nyika kila Mwaka.

4� MIKAKATI, SHABAHA NA VIASHIRIA VYA MATOKEO

Viashiria vya Matokeo:

i. Kuanza kutumika kwa Mkakati wa Taifa 
wa Mawasiliano kuhusu matumizi ya 
nishati safi ya kupikia;

ii. Kuanza kutumika kwa Mpango wa mwa-
ka mmoja wa uhamasishaji na uelem-
ishaji kuhusu matumizi ya nishati safi ya 
kupikia;

iii. Idadi ya programu za elimu ya nishati safi 
ya kupikia zilizotolewa kupitia majukwaa 
na makundi mbalimbali; na

iv. Idadi ya mijadala ya kitaifa ya nishati safi 
ya kupikia iliyofanyika.

4�2� Upatikanaji wa Nishati Safi, Nafuu, 
Endelevu na ya Uhakika ya Kupikia� 

Changamoto: 
Uhaba wa malighafi na miundombinu ya upatika-
naji wa nishati safi ya kupikia nchini.

Lengo mahususi: Kuimarisha upatikanaji wa 
malighafi na miundombinu ya uhakika ya nishati 
safi ya kupikia.

Mikakati:

i. Kuboresha upatikanaji wa malighafi na 
miundombinu ya uzalishaji, upokeaji, 
uhifadhi na usambazaji wa nishati safi ya 
kupikia; na

ii. Kushirikisha Sekta Binafsi katika ujenzi 
wa miundombinu ya nishati safi ya kupik-
ia.

SURA YA NNE

SURA YA

4
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Shabaha:

i. Taka zinazokusanywa katika Halmashauri zote 
nchini kutumika katika kuzalisha bayogesi, mkaa 
mbadala na bayoethano kuanzia Julai, 2025; 

ii. Mashamba maalum kwa ajili ya kupata maligha-
fi za kuzalisha bayogesi na bayoethano kuwa 
yameanzishwa ifikapo Juni, 2025;

iii. Miundombinu ya kupokea LPG kuwa imepanuli-
wa kufikia uwezo wa kupokea meli zenye ujazo wa 
metriki tani 40,000 ifikapo Juni, 2029;

iv. Miundombinu ya usambazaji wa gesi asilia kuwa 
imeongezeka kutoka mikoa 4 kufikia mikoa 9 
nchini ifikapo Juni, 2034;

v. Usambazaji wa miundombinu ya umeme kuwa 
umefika katika kila kijiji na kitongoji ifikapo Juni, 
2028;

vi. Mitambo ya mfano katika uzalishaji wa mkaa 
mbadala, bayogesi na bayoethano kuwa imejeng-
wa katika kila mkoa ifikapo Juni, 2027;

vii. Uzalishaji na usambazaji wa mkaa mbadala 
kuongezeka kuanzia Julai, 2025. 

viii. Uzalishaji wa majiko banifu kuwa umeongezeka 
kuanzia Julai, 2025.

ix. Majiko sanifu ya umeme kuanza kuzalishwa nchi-
ni kuanzia Julai, 2026. 

x. Miundombinu ya kuhifadhi LPG kuwa ime-
ongezeka katika mikoa yote ifikapo Juni, 2029;

xi. Kiwango cha uzalishaji wa vifaa na mitungi ya 
LPG na gesi asilia nchini kuwa kimeongezeka kila 
mwaka ifikapo Juni, 2034;

xii. Miradi ya nishati safi ya kupikia ya ushirikiano 
wa Sekta ya Umma na Binafsi (PPP) kuwa ime-
ongezeka kuanzia Julai, 2026; na

xiii. Utaratibu wa ugawaji wa maeneo maalum kwa 
ajili ya usambazaji wa gesi asilia kuwa umeanzish-
wa ifikapo Juni, 2025.

Viashiria vya Matokeo
i. Kiasi cha bayogesi, mkaa mbadala na bayoethano 

kinachozalishwa kutokana na taka zinazokusany-
wa   katika Halmashauri zote.

ii. Kiasi cha bayogesi na bayoethano kinachozalish-
wa kutokana na malighafi ya mimea.

iii. Uwezo wa miundombinu ya bandari ya kupokea 
LPG.

iv. Idadi ya kaya na Taasisi zilizounganishwa na gesi 
asilia.

v. Idadi ya vijiji na vitongoji vilivyofikiwa na 
umeme.

vi. Idadi ya mitambo ya mfano uzalishaji wa mkaa 
mbadala, bayogesi na bayoethano.

vii. Kiasi cha mkaa mbadala kilichozalishwa kwa 
mwaka. 

viii. Idadi ya majiko banifu yaliyozalishwa nchini.

ix. Idadi ya majiko sanifu ya umeme yaliyozalishwa 
nchini. 

x. Idadi ya miundombinu ya kuhifadhi LPG.

xi. Kiwango cha uzalishaji wa vifaa na mitungi ya 
LPG na gesi asilia.

xii. Idadi ya miradi ya nishati safi ya kupikia yenye 
ushirikiano baina ya Sekta ya Umma na Sekta 
Binafsi.

xiii. Idadi ya maeneo maalum yaliyotengwa kwa ajili 
ya usambazaji wa gesi asilia.

4�3� Gharama za Nishati Safi, Vifaa na Majiko 
Sanifu ya Kupikia

Changamoto: Gharama kubwa ya awali na matumizi ya 
nishati safi, vifaa na majiko
sanifu ya kupikia.
Lengo mahususi: Kupunguza gharama za Nishati Safi, 
Vifaa na Majiko sanifu ya Kupikia.

Mikakati:

i. Kuhakikisha gharama za awali na matumizi ya 
nishati safi, vifaa na majiko sanifu ya kupikia 
zinapungua; na

ii. Kuhamasisha Taasisi za kifedha kuwezesha wadau 
wa nishati safi ya kupikia.
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Shabaha:

i. Kodi na Tozo zinazotozwa katika nishati, vifaa 
na majiko sanifu ya nishati safi ya kupikia kuwa 
zimepunguzwa ifikapo Juni, 2026;

ii. Ruzuku katika miradi ya nishati safi ya kupikia 
kuwa zimeongezeka kuanzia Julai, 2024;

iii. Utaratibu wa kulipia nishati safi ya kupikia na 
teknolojia fanisi kwa njia ya mikopo nafuu kuwa 
umeandaliwa ifikapo Julai, 2025;

iv. Majiko na vifaa sanifu vya kupikia kwa kutumia 
umeme kuanza kukopeshwa na kulipwa kupitia 
mfumo wa LUKU ifikapo Juni, 2025;

v. Mifumo ya kulipia gharama za nishati safi ya 
kupikia kadri mteja anavyotumia kuwa imefika 
katika kila Mkoa ifikapo Juni, 2034;

vi. Taasisi za fedha kuwa zimeweka utaratibu wa 
kutoa mikopo ya riba nafuu kwa wadau wa nishati 
safi ya kupikia ifikapo Juni, 2025; na

vii. Elimu ya kifedha kutolewa kwa wadau wa nishati 
safi ya kupikia kuanzia Julai, 2024.

Viashiria vya Matokeo:

i. Kodi na Tozo zilizopunguzwa katika nishati safi, 
vifaa na majiko ya kupikia. Idadi ya miradi iliyop-
ata ruzuku;

ii. Idadi ya wafanyabiashara walioweka utaratibu wa 
kulipia nishati safi ya kupikia na teknolojia fanisi 
kwa njia ya mikopo nafuu;

iii. Idadi ya wateja wanaolipia majiko na vifaa sanifu 
vya kupikia vinavyotumia umeme kwa mfumo wa 
LUKU;

iv. Idadi ya wateja wanaonufaika na mifumo ya ku-
lipia gharama za nishati safi ya

v. kupikia kadri wanavyotumia katika kila mkoa;

vi. Kiasi cha fedha za mikopo kilichotolewa kwa ajili 
ya miradi ya nishati safi ya kupikia; na

vii. Idadi ya programu za elimu ya kifedha zilizotole-
wa kwa wadau wa nishati safi ya kupikia.

4�4� Sera, Sheria, Kanuni na Miongozo Kuhusu 
Nishati ya Kupikia

Changamoto: Upungufu na ukinzani wa Sera, Sheria, 
Kanuni, na miongozo kuhusunishati ya kupikia.

Lengo mahususi: Kuandaa, kuhuisha na kuoanisha Sera, 
Sheria, Kanuni na miongozo wezeshi itakayofanikisha 
matumizi ya nishati safi ya kupikia.

Mikakati:

i. Kupitia, kuandaa na kufanya maboresho ya Sera, 
Sheria, Kanuni na Miongozo inayohusu nishati ya 
kupikia; na

ii. Kuimarisha uratibu wa utekelezaji wa Sera, Sheria, 
Kanuni na Miongozo inayohusu nishati ya kupik-
ia.

Shabaha:

i. Sera, Sheria, Kanuni na Miongozo kuhusu ma-
tumizi ya nishati ya kupikia kuwa zimeandaliwa 
au kuboreshwa ifikapo Juni, 2026;

ii. Miongozo kuhusu viwango vya ubora wa nishati, 
vifaa na majiko ya kupikia kuwa imeandaliwa au 
kuboreshwa na kuanza kutumika ifikapo Juni, 
2025;

iii. Kanuni za usimamizi wa biashara ya LPG kuwa 
zimepitiwa na kuboreshwa ifikapo Juni, 2026;

iv. Miongozo kuhusu upimaji wa hali ya ubora wa 
hewa katika makazi na taasisi kuwa imeandaliwa 
ifikapo Juni, 2026;

v. Miongozo kuhusu matumizi ya gesi asilia majum-
bani, viwandani na katika magari kuwa imeanda-
liwa au kuboreshwa ifikapo Juni, 2026;

vi. Mipango ya kupitisha miundombinu ya nishati 
safi ya kupikia kuwa imejumuishwa katika mipan-
go ya matumizi ya ardhi kuanzia Julai, 2026;

vii. Miradi ya ujenzi wa majengo ya makazi na bi-
ashara, hoteli, migahawa na nyumba za starehe 
kuwa imeanza kuweka miundombinu ya nishati 
safi ya kupikia kuanzia Julai, 2025;

viii. Mfuko wa Taifa wa Nishati Safi ya Kupikia kuwa 
umeanzishwa au majukumu ya nishati safi ya 
kupikia kujumuishwa katika mifuko iliyopo ifika-
po Juni, 2025.

ix. Usimamizi wa misitu kuwa umeongezeka katika 
maeneo yote ya miji na majiji ifikapo Julai, 2025;
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x. Katazo la matumizi ya kuni na mkaa wa asili 
katika Taasisi 31,395 zinazoandaa chakula na kuli-
sha watu zaidi ya 100 kuwa limetekelezwa ifikapo 
Januari, 2024;

xi. Kila Wizara, Idara na Taasisi za Umma, Tawala 
za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kuwa 
zimejumuisha masuala ya nishati safi ya kupikia 
katika mipango na mikakati yao kuanzia Julai, 
2024;

xii. Maofisa Dawati wanaoratibu utekelezaji wa mika-
kati ya nishati safi ya kupikia katika kila Wizara, 
Idara na Taasisi za Umma, Tawala za Mikoa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kuwa wameteuliwa 
ifikapo Julai, 2024;

xiii. Kamati ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mkakati 
wa Taifa wa Matumizi ya Nishati Safi ya Kupikia 
kuwa imeundwa ifikapo Julai, 2024; na

xiv. Mwongozo wa Uratibu wa Utekelezaji wa Mkakati 
wa Taifa wa Matumizi ya Nishati Safi ya Kupikia 
kuwa umeandaliwa ifikapo Juni, 2024.

Viashiria vya Matokeo:

i. Uwepo wa Sera, Sheria, Kanuni na Miongozo 
inayowiana kuhusu nishati ya kupikia.

ii. Kuanza kutumika kwa Miongozo kuhusu viwango 
vya ubora wa nishati, vifaa na majiko ya kupikia;

iii. Uwepo wa Kanuni za usimamizi wa biashara ya 
LPG zilizopitiwa na kuboreshwa;

iv. Uwepo wa miongozo kuhusu upimaji wa hali ya 
ubora wa hewa katika makazi na taasisi;

v. Uwepo wa Miongozo kuhusu matumizi ya gesi 
asilia majumbani, viwandani na katika magari;

vi. Uwepo wa kigezo cha shabaha za kuunganisha 
wateja wa majumbani katika utoaji wa vibali vya 
ujenzi na leseni za uendeshaji wa miundombinu 
ya gesi asilia viwandani na katika vituo vya kush-
indilia gesi asilia;

vii. Ujumuishwaji wa mipango ya kupitisha miun-
dombinu ya nishati safi ya kupikia katika mipango 
ya matumizi ya ardhi;

viii. Idadi ya majengo ya makazi na biashara, hoteli, 
migahawa na nyumba za starehe zilizowekewa 
miundombinu ya nishati safi ya kupikia;

ix. Uwepo wa mfuko utakaotekeleza majukumu ya 
nishati safi ya kupikia;

x. Idadi ya programu za usimamizi wa misitu;

xi. Idadi ya Taasisi zinazoandaa chakula na kulisha 
watu zaidi ya 100 kwa siku zilizoacha kutumia 
kuni na mkaa kwa ajili ya kupikia;

xii. Idadi ya mipango na mikakati iliyojumuisha ma-
suala ya nishati safi ya kupikia;

xiii. Idadi ya Maofisa Dawati katika Wizara, Idara na 
Taasisi za Umma, Tawala za Mikoa na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa wanaoratibu utekelezaji wa 
mikakati ya nishati safi ya kupikia;

xiv. Uwepo wa Kamati ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa 
Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya Nishati Safi ya 
Kupikia; na

xv. Uwepo wa Mwongozo wa Uratibu wa Utekelezaji 
wa Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya Nishati Safi 
ya Kupikia.

4�5� Uwekezaji katika Nishati Safi ya Kupikia

Changamoto: Uwekezaji mdogo katika Nishati Safi ya 
Kupikia.

Lengo mahususi: Kuhamasisha Uwekezaji katika Nishati 
Safi ya Kupikia.

Mikakati:

i. Kuhamasisha Sekta Binafsi kutumia fursa za 
biashara zilizopo katika mnyororo wa thamani wa 
nishati safi ya kupikia; na

ii. Kuhamasisha matumizi ya Mifuko ya fedha na 
Programu za Kitaifa na Kimataifa katika kukuza 
na kuendeleza uwekezaji katika nishati safi ya 
kupikia.

Shabaha:

i. Miradi ya nishati safi ya kupikia kuwa imeju-
muishwa katika miongozo ya uwekezaji kwa kila 
mkoa ifikapo Juni, 2025;

ii. Gharama ya vibali vya kufanya matangazo yan-
ayohusu nishati safi ya kupikia kuwa zimepungua 
kuanzia Julai, 2024;

iii. Tuzo kwa wabunifu wa teknolojia na nishati safi 
ya kupikia kuanza kutolewa kuanzia Julai, 2024;

iv. Mikopo yenye riba nafuu kuanza kutolewa kwa 
watekelezaji wa miradi ya nishati safi ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024;

v. Kanzidata ya takwimu na taarifa kuhusu nishati 
safi ya kupikia kuwa imeandaliwa ifikapo Juni, 
2025;

vi. Mifuko ya Mazingira kuwa imeanza kufadhili mi-
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radi ya nishati safi ya kupikia kuanzia Julai, 2024;

vii. Makubaliano ya kimataifa ya masoko ya biashara 
ya kaboni katika miradi ya nishati safi ya kupikia 
nchini yameanza kufanyika kuanzia Julai, 2024; 
na

viii. Elimu ya kunufaika na fursa zilizopo katika mi-
fuko na Programu za Kitaifa na Kimataifa kuwa 
imeanza kutolewa kwa wawekezaji wa nishati safi 
ya kupikia kuanzia Julai, 2024.

Viashiria vya Matokeo:

i. Idadi ya miradi ya nishati safi ya kupikia iliyoju-
muishwa katika miongozo ya uwekezaji ya kila 
Mkoa;

ii. Gharama ya vibali vya kufanya matangazo yan-
ayohusu nishati safi ya kupikia katika Halmashau-
ri;

iii. Idadi ya tuzo zilizotolewa kwa wabunifu wa te-
knolojia na nishati safi ya kupikia;

iv. Kiasi cha fedha kilichotolewa kupitia mikopo 
yenye riba nafuu ya miradi ya nishati safi ya 
kupikia; 

v. Kuwepo kwa kanzidata ya takwimu na taarifa 
kuhusu nishati safi ya kupikia;

vi. Idadi ya miradi ya nishati safi ya kupikia iliyo-
fadhiliwa na Mifuko ya fedha za Mazingira; 

vii. Idadi ya miradi ya nishati safi ya kupikia iliyonu-
faika na masoko ya biashara ya Kaboni; na

viii. Idadi ya programu za mafunzo ya fursa zilizopo 
katika mifuko na Programu za Kitaifa na Kimatai-
fa

4�6� Uwezo wa Watekelezaji wa Miradi ya Nishati 
Safi ya Kupikia

Changamoto: Uwezo mdogo wa watekelezaji wa miradi 
ya nishati safi ya kupikia. Lengo mahususi: Kujenga uwezo 
wa watekelezaji wa miradi ya nishati safi ya kupikia.

Mikakati:

i. Kuwezesha upimaji wa viwango vya ubora wa 
nishati, vifaa na majiko ya nishati ya kupikia; na

ii. Kuhakikisha watekelezaji na wasimamizi wa mira-
di ya nishati safi ya kupikia wanajengewa uwezo.

iii. Kuhakikisha ushiriki wa wazawa katika utekeleza-
ji wa miradi ya nishati safi ya kupikia.

Shabaha:

i. Miundombinu ya upimaji wa viwango vya ubora 
wa nishati, vifaa na majiko ya nishati ya kupikia 
kuwa imefungwa katika Mamlaka inayohusika na 

viwango, Taasisi za utafiti na Vyuo ifikapo Juni, 
2025;

ii. Elimu kuhusu viwango vya ubora wa nishati safi, 
vifaa na majiko sanifu ya kupikia kuwa imeanza 
kutolewa kuanzia Julai, 2024;

iii. Vyuo vya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi vyote nchini kuwa vimejumuisha nishati safi 
ya kupikia katika mitaala yao ifikapo Juni, 2026;

iv. Maofisa Dawati wanaoratibu utekelezaji wa mika-
kati ya nishati safi ya kupikia katika Wizara, Idara 
na Taasisi za Umma, Tawala za Mikoa na Mamla-
ka za Serikali za Mitaa kupewa mafunzo kuanzia 
Julai, 2024;

v. Idara inayohusika na usimamizi wa biashara ya 
kaboni kuwa imeimarishwa kiutendaji ifikapo 
Juni, 2025;

vi. Mafunzo kwa wajasiriamali kuhusu nishati safi za 
kupikia kutolewa katika kila Halmashauri kuanzia 
Julai, 2024; na

vii. Miongozo inayosimamia ushiriki wa wazawa kuz-
ingatiwa katika miradi ya nishati safi ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024.

Viashiria vya Matokeo:

i. Idadi ya miundombinu ya kupima viwango vya 
ubora wa nishati, vifaa na majiko ya kupikia;

ii. Idadi ya programu za elimu kuhusu viwango vya 
ubora wa nishati safi, vifaa na majiko sanifu ya 
kupikia;

iii. Uwepo wa mitaala inayojumuisha nishati safi ya 
kupikia katika vyuo vya Elimu ya Ufundi na Ma-
funzo ya Ufundi Stadi;

iv. Idadi ya Maofisa Dawati wa nishati safi ya kupikia 
waliopewa mafunzo;

v. Uwezo na ufanisi wa Idara inayohusika na usima-
mizi wa biashara ya kaboni; 

vi. Idadi ya programu za mafunzo kuhusu nishati safi 
za kupikia zilizotolewa kwa wajasiriamali katika 
kila Halmashauri; na

vii. Idadi ya wazawa walioshiriki katika utekelezaji wa 
miradi ya nishati safi ya kupikia.

4�7� Wigo wa Tafiti na Ubunifu wa Teknolojia Zin-
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azohusu Nishati Safi ya Kupikia 

Changamoto: Uhaba wa tafiti, ubunifu na uvumbuzi wa 
teknolojia katika nishati safi yakupikia.

Lengo mahususi: Kuongeza wigo wa tafiti na ubunifu wa 
teknolojia zinazohusu nishati ya kupikia.

Mikakati:

i. Kuimarisha uwezo wa Taasisi na vituo vinavyo-
fanya tafiti, ubunifu na uvumbuzi wa teknolojia 
zinazohusu nishati safi ya kupikia; na

ii. Kuimarisha ushirikiano kati ya wawekezaji wa 
nishati safi ya kupikia na Taasisi za utafiti na 
maendeleo, vyuo vya elimu ya ufundi na ufundi 
stadi na vyuo vya elimu ya juu na ufundi.

Shabaha:

i. Wizara zinazohusika na masuala ya nishati safi ya 
kupikia kutenga au kuongeza bajeti katika uende-
lezaji wa tafiti, ubunifu na uvumbuzi wa tekno-
lojia zinazohusu nishati safi ya kupikia kuanzia 
Julai, 2024.

ii. Mafunzo kuhusu nishati safi ya kupikia kutolewa 
kwa wakufunzi wa taasisi na vituo vinavyofan-
ya tafiti za teknolojia zinazohusu nishati safi ya 
kupikia kuanzia Julai, 2024.

iii. Taasisi za utafiti na maendeleo, vyuo vya elimu 
ya ufundi na ufundi stadi na vyuo vya elimu ya 
juu kuwa vimeandaa jukwaa la mawasiliano na 
wawezekaji wa nishati safi ya kupikia ifikapo Julai, 
2025.

iv. Sekta Binafsi zinazojihusisha na utengenezaji 
wa nishati safi, vifaa na majiko sanifu ya kupikia 
kuwa zimeshirikishwa katika uandaaji na ute-
kelezaji wa programu za mafunzo kwa vitendo 
kwa wataalam kutoka vyuoni kuanzia Julai, 2024.

Viashiria vya Matokeo:

i. Bajeti iliyotengwa na kutumika katika masuala ya 
tafiti za nishati safi ya kupikia; Idadi ya wakufunzi 
waliopatiwa mafunzo ya nishati safi ya kupikia;

ii. Uwepo wa jukwaa la mawasiliano kati ya Taasisi 
za utafiti na maendeleo, Vyuo

iii. vya elimu ya ufundi na ufundi Stadi na vyuo vya 
elimu ya juu pamoja na wawezekaji wa nishati safi 
ya kupikia;

iv. Idadi ya wataalam kutoka vyuoni waliopewa ma-

funzo kwa vitendo katika viwanda vinavyojihusi-
sha na masuala ya nishati safi ya kupikia.

4�8� Masuala Mtambuka

4�8�1 VVU/UKIMWI

Changamoto: Maambukizi ya VVU na UKIMWI katika 
shughuli za nishati ya kupikia.

Lengo mahususi: Kujumuisha masuala ya VVU na 
UKIMWI katika shughuli za nishati ya kupikia.

Mikakati:

i. Kuhamasisha utoaji wa elimu ya VVU na UKIM-
WI kwa wadau wa nishati safi ya kupikia; na

ii. Kuhakikisha upatikanaji wa vifaa vya kuzuia 
maambukizi ya VVU kwa wadau wa nishati safi 
ya kupikia.

Shabaha:

i. Mpango wa Taifa wa uhamasishaji na uelemishaji 
kuhusu matumizi ya nishati safi ya kupikia kuwa 
umejumuisha elimu ya VVU na UKIMWI ifikapo 
Septemba, 2024;

ii. Programu za uhamasishaji wa upimaji wa VVU 
kuwa zimetekelezwa katika shughuli za nishati safi 
ya kupikia kuanzia Julai, 2024;

iii. Vifaa vya kuzuia maambukizi ya VVU kuwa vina-
patikana katika miradi ya nishati safi ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024;

iv. Elimu kuhusu matumizi sahihi ya vifaa vya kuzuia 
maambukizi ya VVU kutolewa katika masuala 
yanayohusu nishati safi ya kupikia kuanzia Julai, 
2024

Viashiria vya Matokeo:

i. Uwepo wa Mpango wa Taifa wa uhamasishaji na 
uelemishaji kuhusu matumizi ya nishati safi ya 
kupikia unaojumuisha elimu ya VVU na UKIM-
WI;

ii. Idadi ya programu za uhamasishaji wa upimaji wa 
VVU zilizotekelezwa katika shughuli za nishati 
safi ya kupikia;

iii. Ongezeko la upatikanaji wa vifaa vya kuzuia 
maambukizi ya VVU;

iv. Idadi ya programu za mafunzo ya elimu kuhusu 
matumizi sahihi ya vifaa vya kuzuia maambukizi 
ya VVU zilizotolewa katika masuala yanayohusu 
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nishati safi ya kupikia.

4�8�2 Jinsia

Changamoto: Uhitaji wa jitihada za kutosha za kuju-
muisha usawa wa jinsia katika mnyororo wa thamani wa 
nishati safi ya kupikia.

Lengo mahususi: Kujumuisha masuala ya usawa wa kijin-
sia katika shughuli za nishati safi ya kupikia.

Mikakati:

i. Kuhamasisha wanawake na vijana kushiriki katika 
mnyororo wa thamani wa nishati safi ya kupikia; 
na.

ii. Kujumuisha usawa wa kijinsia katika ngazi za 
maamuzi katika masuala yanayohusu nishati safi 
ya kupikia.

Shabaha:

i. Programu za kuwezesha ushiriki wa wanawake na 
vijana katika mnyororo wa thamani wa nishati safi 
ya kupikia umeongezeka kuanzia Julai, 2026;

ii. Bajeti inayowezesha ushiriki wa wanawake na 
vijana katika miradi ya nishati safi za kupikia 
kutengwa na kutumika kila Mwaka;

iii. Usawa wa kijinsia katika ngazi za maamuzi katika 
masuala yanayohusu nishati safi ya kupikia ume-
ongezeka kuanzia Julai, 2025;

iv. Mafunzo ya uongozi kwa wanawake wasimamizi 
wa masuala ya nishati safi ya kupikia yameanza 
kutolewa katika kila Halmashauri kuanzia Julai, 
2024.

Viashiria vya Matokeo:

i. Idadi ya programu za kuwezesha ushiriki wa wan-
awake na vijana katika mnyororo wa thamani wa 
nishati safi ya kupikia; 

ii. Kiasi cha bajeti kilichotengwa na kutumika ku-
wezesha ushiriki wa wanawake na vijana katika 
miradi ya nishati safi za kupikia;

iii. Idadi ya wanawake katika ngazi za uamuzi wa ma-
suala ya nishati safi ya kupikia; na

iv. Idadi ya Programu za mafunzo ya uongozi 
zilizotolewa kwa wanawake wasimamizi wa masu-
ala ya nishati safi ya kupikia.

4�8�3 Utawala Bora

Changamoto: Uhitaji wa kuimarisha utawala bora katika 
masuala yanayohusu nishatisafi ya kupikia.

Lengo mahususi: Kuimarisha utawala bora katika masua-
la yanayohusu nishati safi ya kupikia.

Mikakati:
Kuimarisha uwajibikaji na usimamizi wa Sera, programu 
na sheria katika masuala yanayohusu nishati safi ya 
kupikia.

Shabaha:

i. Mikakati ya kusimamia na kufuatilia Sera, pro-
gramu na sheria ili kuimarisha usimamizi na uwa-
jibikaji katika masuala ya nishati safi ya kupikia 
kutekelezwa ifikapo Julai, 2025; na

ii. Mikakati ya usimamizi madhubuti wa rasilimali 
na kuzuia rushwa katika masuala yanayohusu 
nishati safi ya kupikia kutekelezwa ifikapo Julai, 
2025.

Viashiria vya Matokeo:

i. Mikakati ya kusimamia na kufuatilia Sera, Pro-
gramu na Sheria kuhusu utawala bora katika ma-
suala ya nishati safi ya kupikia inayotekelezwa; na

ii. Mikakati ya usimamizi madhubuti wa rasilimali 
na kuzuia rushwa katika masuala yanayohusu 
nishati safi ya kupikia inayotekelezwa
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NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

1 Kuongeza uelewa wa 
wananchi na Taasisi 
kuhusu umuhimu wa 
matumizi ya nishati
safi ya kupikia

Kuelimisha umma 
umuhimu wa matumizi 
ya nishati safi ya kupkia 
pamoja na athari za 
kiafya na kimazingira 
zinazotokana na ma-
tumizi ya nishati isiyo 
safi ya kupikia

Mkakati wa taifa wa 
Mawasiliano kuhusu 
matumizi ya nishati 
safi ya kupikia ifikapo 
septemba 2024

Kuanza kutumi-
ka kwa Mkakati 
wa Taifa wa 
Mawasilia-
no kuhusu 
matumizi ya 
nishati safi ya 
kupikia.

Septemba, 
2024

Wizara zote;
Wizara ya 
Nishati;
Washirika wa 
Maendeleo;
Sekta Binafsi; 
Mashirika 
ya kijamii; 
Viongozi wa 
kimila.

Mpango wa mwaka 
mmoja wa uhama-
sishaji na uelemishaji 
kuhusu matumizi ya 
nishati safi ya kupikia 
kuwa umeandaliwa 
na kuanza kutumika 
ifikapo Aprili, 2024.

Kuanza ku-
tumika kwa 
Mpango wa 
mwaka mmoja 
wa uhamasisha-
ji na uelem-
ishaji kuhusu 
matumizi ya 
nishati safiyak-
upikia.

Aprili, 
2024

Kuhamasisha wananchi 
na Taasisi kuhamia ka-
tika matumizi ya nishati 
safi ya kupikia.

Programu za elimu na 
uhamasishaji kuhusu 
nishati safi ya kupikia 
kuanza kutekelezwa 
kupitia majukwaa na 
makundi mbalimbali 
ikiwemo wanawake, 
vijana na mashuleni 
ifikapo Juni, 2025.

Idadi ya 
programu za 
elimu ya nishati 
safi ya kupikia 
zilizotolewa 
kupitia majuk-
waa na makun-
di mbalimbali.

Juni, 2025 OR-TA-
MISEMI; 
Wizara ya 
Elimu, Sayan-
si na Tekno-
lojia; Wizara 
ya Nishati; 
Washirika wa 
Maendeleo;
Sekta Binafsi; 
Mashirika 
Yasiyo ya 
Kiserikali. 

Mjadala wa Kitaifa wa 
nishati safi ya kupikia 
kufanyika kila Mwaka.

Idadi ya mijada-
la ya kitaifa wa 
nishati safi ya 
kupikia.

Kila 
Mwaka

Wizara ya 
Nishati�

BANGOKITITA LA
UTEKELEZAJI WA
MIKAKATI
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5� BANGOKITITA LA UTEKELEZAJI WA MKAKATI

Sura hii inahusu utekelezaji wa malengo mahususi ya kuhamia katika matumizi ya nishati safi ya kupikia kama 
yalivyoainishwa katika Jedwali Na. 2. Aidha, umeandaliwa Mpango Kazi wa Utekelezaji wa Mkakati wa Tai-
fa wa Matumizi ya Nishati Safi ya Kupikia (2024 – 2034) kama ulivyoambatishwa katika Kiambatisho Na� 2� 

Jedwali Na� 2: Bango  kitita  la utekelezaji wa malengo mahususi

NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

1 Kuongeza uelewa wa 
wananchi na Taasisi 
kuhusu umuhimu wa 
matumizi ya nishati
safi ya kupikia

Kuelimisha umma 
umuhimu wa matumizi 
ya nishati safi ya kupkia 
pamoja na athari za 
kiafya na kimazingira 
zinazotokana na ma-
tumizi ya nishati isiyo 
safi ya kupikia

Mkakati wa taifa wa 
Mawasiliano kuhusu 
matumizi ya nishati 
safi ya kupikia ifikapo 
septemba 2024

Kuanza kutumi-
ka kwa Mkakati 
wa Taifa wa 
Mawasilia-
no kuhusu 
matumizi ya 
nishati safi ya 
kupikia.

Septemba, 
2024

Wizara zote;
Wizara ya 
Nishati;
Washirika wa 
Maendeleo;
Sekta Binafsi; 
Mashirika 
ya kijamii; 
Viongozi wa 
kimila.

Mpango wa mwaka 
mmoja wa uhama-
sishaji na uelemishaji 
kuhusu matumizi ya 
nishati safi ya kupikia 
kuwa umeandaliwa 
na kuanza kutumika 
ifikapo Aprili, 2024.

Kuanza ku-
tumika kwa 
Mpango wa 
mwaka mmoja 
wa uhamasisha-
ji na uelem-
ishaji kuhusu 
matumizi ya 
nishati safiyak-
upikia.

Aprili, 
2024

Kuhamasisha wananchi 
na Taasisi kuhamia ka-
tika matumizi ya nishati 
safi ya kupikia.

Programu za elimu na 
uhamasishaji kuhusu 
nishati safi ya kupikia 
kuanza kutekelezwa 
kupitia majukwaa na 
makundi mbalimbali 
ikiwemo wanawake, 
vijana na mashuleni 
ifikapo Juni, 2025.

Idadi ya 
programu za 
elimu ya nishati 
safi ya kupikia 
zilizotolewa 
kupitia majuk-
waa na makun-
di mbalimbali.

Juni, 2025 OR-TA-
MISEMI; 
Wizara ya 
Elimu, Sayan-
si na Tekno-
lojia; Wizara 
ya Nishati; 
Washirika wa 
Maendeleo;
Sekta Binafsi; 
Mashirika 
Yasiyo ya 
Kiserikali. 

Mjadala wa Kitaifa wa 
nishati safi ya kupikia 
kufanyika kila Mwaka.

Idadi ya mijada-
la ya kitaifa wa 
nishati safi ya 
kupikia.

Kila 
Mwaka

Wizara ya 
Nishati�

BANGOKITITA LA
UTEKELEZAJI WA
MIKAKATI

SURA YA TANO

SURA YA

5
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NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

2 Kuimarisha upati-
kanaji wa malighafi 
na miundo mbinu ya 
uhakika ya nishati safi 
ya kupikia

Kuboresha 
upatikanaji wa 
malighafi na 
miundombinu 
ya uzalishaji, 
upokeaji, uhifadhi 
na usambazaji 
wa nishati safi ya 
kupiikia

Taka zinazokusanywa 
katika Halmashauri zote 
nchini kutumika katika 
kuzalisha bayogesi, 
mkaa mbadala na bay-
oethano kuanzia Julai, 
2025.

Kiasi cha 
bayogesi, mkaa 
mbadala na 
bayoethano 
kinachozalish-
wa kutokana na 
taka zinazoku-
sanywa katika 
Halmashauri 
zote.

Julai, 2025 OR-TAMISEMI; 
Wizara ya Nishati; 
na Sekta Binafsi.

Mashamba maalum kwa 
ajili ya kupata malighafi 
za kuzalisha bayogesi 
na bayoethano kuwa 
yameanzishwa ifikapo 
Juni, 2025.

Kiasi cha bayo-
gesi na bayoeth-
ano kinachozal-
ishwa kutokana 
na malighafi ya 
mimea.

Juni, 2025 OR-TAMISEMI; 
Wizara ya 
Kilimo; Wizara 
ya Viwanda na 
Biashara; Sekta 
Binafsi; Washirika 
wa Maendeleo; 
Sekta Binafsi; 
Mashirika Yasiyo 
ya Kiserikali.

Miundombinu ya 
kupokea LPG kuwa 
imepanuliwa kufikia 
uwezo wa kupokea meli 
zenye ujazo wa metriki 
tani 40,000 ifikapo Juni, 
2029.

Uwezo wa 
miundombinu 
ya bandari ya 
kupokea LPG.

Juni, 2029 Wizara ya 
Uchukuzi; Wiz-
ara ya Nishati;
TPA�

Miundombinu ya 
usambazaji wa gesi 
asilia kuwa imeongezeka 
kutoka mikoa 4 kufikia 
mikoa 9 nchini ifikapo 
Juni, 2034.

Uwezo wa 
miundombinu 
ya bandari ya 
kupokea LPG.

Juni, 2034 OR-TA-
MISEMI; 
Wizara ya 
Fedha; Wizara 
ya Nishati;
EWURA; 
TPDC; REA; 
TIC; Sekta 
Binafsi.

Usambazaji wa miun-
dombinu ya umeme 
kuwa umefika katika 
kila kijiji na kitongoji 
ifikapo Juni, 2028.

dadi ya vijiji 
na vitongoji 
vilivyofikiwa na 
umeme.

Juni, 2028 Wizara ya 
Nishati;
REA; TANES-
CO; EWURA; 
Sekta Binafsi.

NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

Utengenezaji wa mitam-
bo ya mfano katika uzal-
ishaji wa mkaa mbadala, 
bayogesi na bayoethano 
katika kila Mkoa kuwa 
imejengwa ifikapo Juni, 
2027

Idadi ya mitam-
bo ya mfano 
uzalishaji wa 
mkaa mbadala, 
bayogesi na 
bayoethano

Julai, 2027 Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara;
TIRDO; SIDO; 
TEMDO; 
STAMICO; 
CAMARTEC�

Uzalishaji na usamba-
zaji wa mkaa mbadala 
kuongezeka kuanzia 
Julai, 2025

Kiasi cha 
mkaa mbadala 
kilichozalishwa 
kwa mwaka.

Juni, 2025 Ofisi ya 
Makamu wa 
Rais, Muungano 
na Mazingi-
ra; Wizara ya 
Nishati; Wizara 
ya Viwanda na 
Biashara; Wiz-
ara ya Madini;

Uzalishaji wa majiko 
banifu kuwa ume-
ongezeka kuanzia Julai, 
2025.

Idadi ya majiko 
banifu yali-
yozalishwa 
nchini.

Juni, 2029 Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; 
TIRDO; SIDO; 
TBS;

Miundombinu ya 
usambazaji wa gesi 
asilia kuwa imeongezeka 
kutoka mikoa 4 kufikia 
mikoa 9 nchini ifikapo 
Juni, 2034.

Uwezo wa 
miundombinu 
ya bandari ya 
kupokea LPG.

Julai, 2026 Sekta Binafsi�

Kushirikisha sekta 
binafsi katika 
ujenzi wa miundo 
mbinu ya nishati 
safi ya kupikia

Miradi ya nishati safi ya 
kupikia ya ushirikiano 
wa Sekta ya Umma na 
Binafsi (PPP) kuwa 
imeongezeka kuanzia 
Juni, 2026

Idadi ya miradi 
ya nishati safi ya 
kupikia yenye 
ushirikiano 
baina ya Sekta 
ya Umma na 
Sekta Binafsi

Juni, 2026 Ofisi ya Rais, 
Mipango na 
Uwekeza-
ji; Wizara 
ya Nishati; 
Wizara ya 
Mambo ya Nje 
na Ushirikia-
no wa Afrika 
Mashariki; 
TIC;
Sekta Binafsi.

Utaratibu wa ugawaji 
wa maeneo maalum 
kwa ajili ya usambaza-
ji wa gesi asilia kuwa 
umeanzishwa ifikapo 
Juni, 2025.

Idadi ya mae-
neo maalum 
yaliyotengwa 
kwa ajili ya 
usambazaji wa 
gesi asilia.

Juni, 2025 OR-TA-
MISEMI;
Wizara ya 
Nishati; Wiz-
ara ya Ardhi, 
Nyumba na 
Maendeleo ya 
Makazi.
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NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

2 Kuimarisha upati-
kanaji wa malighafi 
na miundo mbinu ya 
uhakika ya nishati safi 
ya kupikia

Kuboresha 
upatikanaji wa 
malighafi na 
miundombinu 
ya uzalishaji, 
upokeaji, uhifadhi 
na usambazaji 
wa nishati safi ya 
kupiikia

Taka zinazokusanywa 
katika Halmashauri zote 
nchini kutumika katika 
kuzalisha bayogesi, 
mkaa mbadala na bay-
oethano kuanzia Julai, 
2025.

Kiasi cha 
bayogesi, mkaa 
mbadala na 
bayoethano 
kinachozalish-
wa kutokana na 
taka zinazoku-
sanywa katika 
Halmashauri 
zote.

Julai, 2025 OR-TAMISEMI; 
Wizara ya Nishati; 
na Sekta Binafsi.

Mashamba maalum kwa 
ajili ya kupata malighafi 
za kuzalisha bayogesi 
na bayoethano kuwa 
yameanzishwa ifikapo 
Juni, 2025.

Kiasi cha bayo-
gesi na bayoeth-
ano kinachozal-
ishwa kutokana 
na malighafi ya 
mimea.

Juni, 2025 OR-TAMISEMI; 
Wizara ya 
Kilimo; Wizara 
ya Viwanda na 
Biashara; Sekta 
Binafsi; Washirika 
wa Maendeleo; 
Sekta Binafsi; 
Mashirika Yasiyo 
ya Kiserikali.

Miundombinu ya 
kupokea LPG kuwa 
imepanuliwa kufikia 
uwezo wa kupokea meli 
zenye ujazo wa metriki 
tani 40,000 ifikapo Juni, 
2029.

Uwezo wa 
miundombinu 
ya bandari ya 
kupokea LPG.

Juni, 2029 Wizara ya 
Uchukuzi; Wiz-
ara ya Nishati;
TPA�

Miundombinu ya 
usambazaji wa gesi 
asilia kuwa imeongezeka 
kutoka mikoa 4 kufikia 
mikoa 9 nchini ifikapo 
Juni, 2034.

Uwezo wa 
miundombinu 
ya bandari ya 
kupokea LPG.

Juni, 2034 OR-TA-
MISEMI; 
Wizara ya 
Fedha; Wizara 
ya Nishati;
EWURA; 
TPDC; REA; 
TIC; Sekta 
Binafsi.

Usambazaji wa miun-
dombinu ya umeme 
kuwa umefika katika 
kila kijiji na kitongoji 
ifikapo Juni, 2028.

dadi ya vijiji 
na vitongoji 
vilivyofikiwa na 
umeme.

Juni, 2028 Wizara ya 
Nishati;
REA; TANES-
CO; EWURA; 
Sekta Binafsi.

NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

Utengenezaji wa mitam-
bo ya mfano katika uzal-
ishaji wa mkaa mbadala, 
bayogesi na bayoethano 
katika kila Mkoa kuwa 
imejengwa ifikapo Juni, 
2027

Idadi ya mitam-
bo ya mfano 
uzalishaji wa 
mkaa mbadala, 
bayogesi na 
bayoethano

Julai, 2027 Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara;
TIRDO; SIDO; 
TEMDO; 
STAMICO; 
CAMARTEC�

Uzalishaji na usamba-
zaji wa mkaa mbadala 
kuongezeka kuanzia 
Julai, 2025

Kiasi cha 
mkaa mbadala 
kilichozalishwa 
kwa mwaka.

Juni, 2025 Ofisi ya 
Makamu wa 
Rais, Muungano 
na Mazingi-
ra; Wizara ya 
Nishati; Wizara 
ya Viwanda na 
Biashara; Wiz-
ara ya Madini;

Uzalishaji wa majiko 
banifu kuwa ume-
ongezeka kuanzia Julai, 
2025.

Idadi ya majiko 
banifu yali-
yozalishwa 
nchini.

Juni, 2029 Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; 
TIRDO; SIDO; 
TBS;

Miundombinu ya 
usambazaji wa gesi 
asilia kuwa imeongezeka 
kutoka mikoa 4 kufikia 
mikoa 9 nchini ifikapo 
Juni, 2034.

Uwezo wa 
miundombinu 
ya bandari ya 
kupokea LPG.

Julai, 2026 Sekta Binafsi�

Kushirikisha sekta 
binafsi katika 
ujenzi wa miundo 
mbinu ya nishati 
safi ya kupikia

Miradi ya nishati safi ya 
kupikia ya ushirikiano 
wa Sekta ya Umma na 
Binafsi (PPP) kuwa 
imeongezeka kuanzia 
Juni, 2026

Idadi ya miradi 
ya nishati safi ya 
kupikia yenye 
ushirikiano 
baina ya Sekta 
ya Umma na 
Sekta Binafsi

Juni, 2026 Ofisi ya Rais, 
Mipango na 
Uwekeza-
ji; Wizara 
ya Nishati; 
Wizara ya 
Mambo ya Nje 
na Ushirikia-
no wa Afrika 
Mashariki; 
TIC;
Sekta Binafsi.

Utaratibu wa ugawaji 
wa maeneo maalum 
kwa ajili ya usambaza-
ji wa gesi asilia kuwa 
umeanzishwa ifikapo 
Juni, 2025.

Idadi ya mae-
neo maalum 
yaliyotengwa 
kwa ajili ya 
usambazaji wa 
gesi asilia.

Juni, 2025 OR-TA-
MISEMI;
Wizara ya 
Nishati; Wiz-
ara ya Ardhi, 
Nyumba na 
Maendeleo ya 
Makazi.
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NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

3 Kupunguza Gharama 
za Nishati
Safi, Vifaa na Majiko 
sanifu ya Kupikia.

Kuhakikisha 
gharama za awali 
na matumizi ya 
nishati safi, vifaa 
na majiko sanifu 
ya kupikia zina-
pungua.

Kodi na Tozo zinazo-
tozwa katika nishati, 
vifaa na majiko sanifu 
ya nishati safi ya kupikia 
kuwa zimepunguzwa 
ifikapo Juni, 2026.

Kodi na Tozo 
zilizopunguzwa
katika nisha-
ti safi, vifaa 
na majiko ya 
kupikia.

Juni, 2026 OR-TAMISEMI 
Wizara ya Fed-
ha; Wizara ya 
Nishati;

Ruzuku katika miradi 
ya nishati safi ya kupikia 
kuwa zimeongezeka 
kuanzia Julai, 2024.

Idadi ya mi-
radi iliyopata 
ruzuku.

Julai, 2024 Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Muuga-
no na Mazin-
gira; Wizara ya 
Fedha; Wizara ya 
Nishati; Wizara 
ya Maliasili na 
Utalii; Washirika 
wa Maendeleo; 
Taasisi za Kifed-
ha.

Utaratibu wa kulipia 
nishati safi ya kupikia 
na teknolojia fanisi kwa 
njia ya mikopo nafuu 
kuwa umeandaliwa 
ifikapo Julai, 2025.

Idadi ya wa-
fanyabiashara 
walioweka 
utaratibu wa 
kulipia nishati 
safi ya kupikia 
na teknolojia 
fanisi kwa njia 
ya mikopo 
nafuu.

Julai, 2025 Sekta Binafsi�

Majiko na vifaa san-
ifu vya kupikia kwa 
kutumia umeme kuanza 
kukopeshwa na kulip-
wa kupitia mfumo wa 
LUKU ifikapo Juni, 
2025.

Idadi ya wateja 
wanaolipia 
majiko na 
vifaa sanifu 
vya kupikia 
vinavyotumia 
umeme kwa 
mfumo wa 
LUKU.

Juni, 2025 TANESCO; 
Sekta Binafsi�

Kuhamasisha 
Taasisi za kifedha 
kuwezesha wadau 
wa nishati safi ya 
kupikia.

Mifumo ya kulipia 
gharama za nishati safi 
ya kupikia kadri mteja 
anavyotumia kuwa 
imefika katika kila mkoa 
ifikapo Juni, 2034.

Idadi ya wateja 
wanaonufaika 
na mifumo ya 
kulipia gharama 
za nishati safi 
ya kupikia kadri 
wanavyotumia 
katika kila 
mkoa.

Juni, 2034 Sekta Binafsi�

Elimu ya kifedha ku-
tolewa kwa wadau wa 
nishati safi ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024.

Idadi ya 
programu 
za elimu 
ya kifedha 
zilizotolewa 
kwa wadau wa 
nishati safi ya 
kupikia.

Julai, 2024 Wizara ya 
Nishati;
Sekta Binafsi; 
Washirika wa 
Maendeleo; Ta-
asisi za Kifedha.

NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

4 Kuandaa, kuhuisha 
na kuoanisha Sera, 
Sheria, Kanuni na 
miongozo wezeshi
itakayofanikisha 
matumizi ya nisha-
ti safi ya kupikia.

Kupitia, kuan-
daa na kufanya 
maboresho ya 
Sera, Sheria, Ka-
nuni na Miongozo 
inayohusu nishati 
ya kupikia.

Sera, Sheria, Kanuni 
na Miongozo kuhusu 
matumizi ya nishati ya 
kupikia kuwa zimean-
daliwa au kuboreshwa 
ifikapo Juni, 2026.

kuwepo kwa 
Sera, Sheria, 
Kanuni na 
Miongozo 
inayowiana 
kuhusu nishati 
ya kupikia.

Juni, 2026 OR-TAMISEMI; 
Ofisi ya makamu wa 
Rais, Muungano na 
Mazingira; Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Sera, 
Bunge na Uratibu; 
Wizara ya Katiba na 
Sheria; Wizara ya 
Nishati; na Wizara 
ya Maliasili na Utalii; 
Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serika-
li; EWURA; REA; 
TANESCO; TPDC; 
TFS.

Ruzuku katika miradi 
ya nishati safi ya kupikia 
kuwa zimeongezeka 
kuanzia Julai, 2024.

Idadi ya mi-
radi iliyopata 
ruzuku.

Juni, 2025 Wizara ya Viwanda 
na Biashara; TBS; 
TIRDO; TEMDO; 
CARMATEC.

Kanuni za usimamizi wa 
biashara ya LPG kuwa 
zimepitiwa na kuboresh-
wa ifikapo Juni, 2026.

Kuwepo kwa 
Kanuni za 
usimamizi wa 
biashara ya LPG 
zilizopitiwa na 
kuboreshwa.

Juni, 2026 Wizara ya Nishati;
EWURA�

Miongozo kuhusu 
upimaji wa hali ya ubora 
wa hewa katika makazi 
na taasisi kuwa imean-
daliwa ifikapo Juni, 2026

kuwepo kwa 
miongozo 
kuhusu upimaji 
wa hali ya 
ubora wa hewa 
katika makazi 
na taasisi.

Juni, 2026 Ofisi ya Rais, 
Muungano na 
Mazingira; Wizara 
ya Afya; OSHA; 
NCMC

Miongozo kuhusu 
matumizi ya gesi asilia 
majumbani, viwandani 
na katika magari kuwa 
imeandaliwa au kubore-
shwa ifikapo Juni, 2026.

kuwepo kwa 
Miongozo 
kuhusu ma-
tumizi ya gesi 
asilia majum-
bani, viwan-
dani na katika 
magari.

Juni, 2026 OR-TAMISEMI;
Wizara ya Nishati; 
Wizara ya Viwan-
da na Biashara; 
Wizara ya Ujen-
zi; Wizara ya 
Uchukuzi; EWU-
RA�

Uwepo wa kigezo cha 
shabaha za kuungani-
sha wateja wa majum-
bani katika utoaji wa 
vibali vya ujenzi na 
leseni za uendeshaji 
wa miundombinu ya 
gesi asilia viwandani 
na katika vituo vya 
kushindilia gesi asilia.

Juni, 2024 Wizara ya Nishati;
EWURA.
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NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

3 Kupunguza Gharama 
za Nishati
Safi, Vifaa na Majiko 
sanifu ya Kupikia.

Kuhakikisha 
gharama za awali 
na matumizi ya 
nishati safi, vifaa 
na majiko sanifu 
ya kupikia zina-
pungua.

Kodi na Tozo zinazo-
tozwa katika nishati, 
vifaa na majiko sanifu 
ya nishati safi ya kupikia 
kuwa zimepunguzwa 
ifikapo Juni, 2026.

Kodi na Tozo 
zilizopunguzwa
katika nisha-
ti safi, vifaa 
na majiko ya 
kupikia.

Juni, 2026 OR-TAMISEMI 
Wizara ya Fed-
ha; Wizara ya 
Nishati;

Ruzuku katika miradi 
ya nishati safi ya kupikia 
kuwa zimeongezeka 
kuanzia Julai, 2024.

Idadi ya mi-
radi iliyopata 
ruzuku.

Julai, 2024 Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Muuga-
no na Mazin-
gira; Wizara ya 
Fedha; Wizara ya 
Nishati; Wizara 
ya Maliasili na 
Utalii; Washirika 
wa Maendeleo; 
Taasisi za Kifed-
ha.

Utaratibu wa kulipia 
nishati safi ya kupikia 
na teknolojia fanisi kwa 
njia ya mikopo nafuu 
kuwa umeandaliwa 
ifikapo Julai, 2025.

Idadi ya wa-
fanyabiashara 
walioweka 
utaratibu wa 
kulipia nishati 
safi ya kupikia 
na teknolojia 
fanisi kwa njia 
ya mikopo 
nafuu.

Julai, 2025 Sekta Binafsi�

Majiko na vifaa san-
ifu vya kupikia kwa 
kutumia umeme kuanza 
kukopeshwa na kulip-
wa kupitia mfumo wa 
LUKU ifikapo Juni, 
2025.

Idadi ya wateja 
wanaolipia 
majiko na 
vifaa sanifu 
vya kupikia 
vinavyotumia 
umeme kwa 
mfumo wa 
LUKU.

Juni, 2025 TANESCO; 
Sekta Binafsi�

Kuhamasisha 
Taasisi za kifedha 
kuwezesha wadau 
wa nishati safi ya 
kupikia.

Mifumo ya kulipia 
gharama za nishati safi 
ya kupikia kadri mteja 
anavyotumia kuwa 
imefika katika kila mkoa 
ifikapo Juni, 2034.

Idadi ya wateja 
wanaonufaika 
na mifumo ya 
kulipia gharama 
za nishati safi 
ya kupikia kadri 
wanavyotumia 
katika kila 
mkoa.

Juni, 2034 Sekta Binafsi�

Elimu ya kifedha ku-
tolewa kwa wadau wa 
nishati safi ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024.

Idadi ya 
programu 
za elimu 
ya kifedha 
zilizotolewa 
kwa wadau wa 
nishati safi ya 
kupikia.

Julai, 2024 Wizara ya 
Nishati;
Sekta Binafsi; 
Washirika wa 
Maendeleo; Ta-
asisi za Kifedha.

NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

4 Kuandaa, kuhuisha 
na kuoanisha Sera, 
Sheria, Kanuni na 
miongozo wezeshi
itakayofanikisha 
matumizi ya nisha-
ti safi ya kupikia.

Kupitia, kuan-
daa na kufanya 
maboresho ya 
Sera, Sheria, Ka-
nuni na Miongozo 
inayohusu nishati 
ya kupikia.

Sera, Sheria, Kanuni 
na Miongozo kuhusu 
matumizi ya nishati ya 
kupikia kuwa zimean-
daliwa au kuboreshwa 
ifikapo Juni, 2026.

kuwepo kwa 
Sera, Sheria, 
Kanuni na 
Miongozo 
inayowiana 
kuhusu nishati 
ya kupikia.

Juni, 2026 OR-TAMISEMI; 
Ofisi ya makamu wa 
Rais, Muungano na 
Mazingira; Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Sera, 
Bunge na Uratibu; 
Wizara ya Katiba na 
Sheria; Wizara ya 
Nishati; na Wizara 
ya Maliasili na Utalii; 
Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serika-
li; EWURA; REA; 
TANESCO; TPDC; 
TFS.

Ruzuku katika miradi 
ya nishati safi ya kupikia 
kuwa zimeongezeka 
kuanzia Julai, 2024.

Idadi ya mi-
radi iliyopata 
ruzuku.

Juni, 2025 Wizara ya Viwanda 
na Biashara; TBS; 
TIRDO; TEMDO; 
CARMATEC.

Kanuni za usimamizi wa 
biashara ya LPG kuwa 
zimepitiwa na kuboresh-
wa ifikapo Juni, 2026.

Kuwepo kwa 
Kanuni za 
usimamizi wa 
biashara ya LPG 
zilizopitiwa na 
kuboreshwa.

Juni, 2026 Wizara ya Nishati;
EWURA�

Miongozo kuhusu 
upimaji wa hali ya ubora 
wa hewa katika makazi 
na taasisi kuwa imean-
daliwa ifikapo Juni, 2026

kuwepo kwa 
miongozo 
kuhusu upimaji 
wa hali ya 
ubora wa hewa 
katika makazi 
na taasisi.

Juni, 2026 Ofisi ya Rais, 
Muungano na 
Mazingira; Wizara 
ya Afya; OSHA; 
NCMC

Miongozo kuhusu 
matumizi ya gesi asilia 
majumbani, viwandani 
na katika magari kuwa 
imeandaliwa au kubore-
shwa ifikapo Juni, 2026.

kuwepo kwa 
Miongozo 
kuhusu ma-
tumizi ya gesi 
asilia majum-
bani, viwan-
dani na katika 
magari.

Juni, 2026 OR-TAMISEMI;
Wizara ya Nishati; 
Wizara ya Viwan-
da na Biashara; 
Wizara ya Ujen-
zi; Wizara ya 
Uchukuzi; EWU-
RA�

Uwepo wa kigezo cha 
shabaha za kuungani-
sha wateja wa majum-
bani katika utoaji wa 
vibali vya ujenzi na 
leseni za uendeshaji 
wa miundombinu ya 
gesi asilia viwandani 
na katika vituo vya 
kushindilia gesi asilia.

Juni, 2024 Wizara ya Nishati;
EWURA.
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NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

Mipango ya kupitisha 
miundombinu ya nishati 
safi ya kupikia kuwa 
imejumuishwa katika 
mipango ya matumizi 
ya ardhi kuanzia Julai, 
2026.

Ujumuishwaji 
wa mipango 
ya kupitisha 
miundombinu 
ya nishati safi ya 
kupikia katika 
mipango ya 
matumizi ya 
ardhi.

Julai, 2026 OR-TAMISEMI;
Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maende-
leo ya Makazi; Wizara 
ya Ujenzi; Wizara ya 
Uchukuzi; Wizara ya 
Nishati; TANROADS; 
TARURA; TRC;
Mashirika Nyumba.

Miradi ya ujenzi wa 
majengo ya makazi 
na biashara, hoteli, 
migahawa na nyumba 
za starehe kuwa imeanza 
kuweka miundombinu 
ya nishati safi ya kupikia 
kuanzia Juni, 2025.

Idadi ya majen-
go ya makazi 
na biashara, 
hoteli, migaha-
wa na nyumba 
za starehe 
zilizowekewa 
miundombinu 
ya nishati safi ya 
kupikia.

Juni, 2025 OR-TAMISEMI; 
Wizara ya Maliasili 
na Utalii; Wizara ya 
Nishati; Mashirika 
ya Nyumba; Sekta 
Binafsi. 

Mfuko wa Taifa wa 
Nishati Safi ya Kupikia 
kuwa umeanzishwa au 
majukumu ya nishati 
safi ya kupikia kuju-
muishwa katika mifuko 
iliyopo ifikapo Juni, 
2025.

Uwepo wa mfu-
ko utakaote-
keleza majuku-
mu ya nishati 
safiyakupikia.

Julai, 2025 Wizara ya Nishati; 
Wizara ya Fedha�

Kuhamasisha 
Taasisi za kifed-
ha kuwezesha 
wadau wa 
nishati safi ya 
kupikia.

Usimamizi wa misitu 
kuwa umeongezeka 
katika maeneo yote ya 
miji na majiji ifikapo 
Julai, 2025.

Idadi ya 
programu za 
usimamizi wa 
misitu.

Julai, 2025 OR-TAMISEMI;
Wizara ya Maliasi-
li na Utalii; TFS; 
TAFORI; na Sekta 
Binafsi

Katazo la matumizi ya 
kuni na mkaa wa asili 
katika Taasisi 31,395 
zinazoandaa chakula 
na kulisha watu zaidi ya 
100 kuwa limetekelezwa 
ifikapo Januari, 2024.

Idadi ya Taasisi 
zinazoandaa 
chakula na kuli-
sha watu zaidi 
ya 100 kwa siku 
zilizoacha ku-
tumia kuni na 
mkaa kwa ajili 
ya kupikia.

Januari, 
2024

OR-TAMISEMI;
Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Muungano 
Mazingira; Ofisi ya 
Waziri Mkuu Sera, 
Bunge na Urati-
bu; na Wizara ya 
Nishati�

Elimu ya kifedha ku-
tolewa kwa wadau wa 
nishati safi ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024.

Idadi ya 
programu 
za elimu 
ya kifedha 
zilizotolewa 
kwa wadau wa 
nishati safi ya 
kupikia.

Julai, 2024 Wizara ya Nishati;
Sekta Binafsi; 
Washirika wa 
Maendeleo; Taasisi 
za Kifedha.

NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

Kila Wizara, Idara na 
Taasisi za Umma, Tawa-
la za Mikoa na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 
kuwa zimejumuisha ma-
suala ya nishati safi ya 
kupikia katika mipango 
na mikakati yao kuanzia 
Julai, 2024.

Idadi ya mipan-
go na mikakati 
iliyojumuisha 
masuala ya 
nishati safi ya 
kupikia.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI;
Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Sera, Bunge na Uratibu.

Maafisa Dawati wana-
oratibu utekelezaji wa 
mikakati ya nishati safi 
ya kupikia katika kila 
Wizara, Idara na Taasisi 
za Umma, Tawala za 
Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kuwa 
wameteuliwa ifikapo 
Julai, 2024.

Idadi ya Maafisa 
Dawati katika 
Wizara, Idara 
na Taasisi za 
Umma, Tawala 
za Mikoa na 
Mamlaka za 
Serikali za 
Mitaa wanaora-
tibu utekelezaji 
wa mikakati ya 
nishati safi ya 
kupikia.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI;
Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Sera, Bunge na Uratibu.

Kamati za Ufuatiliaji wa 
Utekelezaji wa Mkakati 
wa Taifa wa Matumizi 
ya Nishati Safi ya Kupik-
ia kuwa zimeundwa 
ifikapo Julai, 2024.

Uwepo wa 
Kamati za 
Ufuatiliaji wa 
Utekelezaji wa 
Mkakati wa Tai-
fa wa Matumizi 
ya Nishati Safi 
ya Kupikia.

Julai, 2024 Wizara ya Nishati�

Mwongozo wa Urati-
bu wa Utekelezaji wa 
Mkakati wa Taifa wa 
Matumizi ya Nishati 
Safi ya Kupikia kuwa 
umeandaliwa ifikapo 
Juni, 2024.

Uwepo wa 
Mwongozo 
wa uratibu wa 
Mkakati wa Tai-
fa wa Matumizi 
ya Nishati Safi 
ya Kupikia.

Juni, 2024 Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Sera, Bunge 
na Uratibu; na Wiz-
ara ya Nishati�

5 Kuhamasisha 
Uwekezaji katika
Nishati Safi ya 
Kupikia.

Kuhamasisha 
Sekta Binafsi 
kutumia fursa 
za biashara 
zilizopo katika 
mnyororo wa 
thamani wa 
nishati safi ya 
kupikia.

Miradi ya nishati safi ya 
kupikia kuwa imeju-
muishwa katika mion-
gozo ya uwekezaji kwa 
kila mkoa ifikapo Juni, 
2025.

Idadi ya miradi 
ya nishati safi ya 
kupikia iliyoju-
muishwa katika 
miongozo ya 
uwekezaji ya 
kila mkoa.

Juni, 2025 OR-TAMISEMI;
Ofisi ya Rais, Mi-
pango na Uwekeza-
ji; Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Sera, Bunge 
na Uratibu�

Gharama ya vibali vya 
kufanya matangazo 
yanayohusu nishati 
safi ya kupikia kuwa 
zimepungua kuanzia 
Julai, 2024.

Gharama 
ya vibali 
vya kufanya 
matangazo 
yanayohusu 
nishati safi ya 
kupikia katika 
Halmashauri.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI; 
Wizara ya Nishati.
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NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

Mipango ya kupitisha 
miundombinu ya nishati 
safi ya kupikia kuwa 
imejumuishwa katika 
mipango ya matumizi 
ya ardhi kuanzia Julai, 
2026.

Ujumuishwaji 
wa mipango 
ya kupitisha 
miundombinu 
ya nishati safi ya 
kupikia katika 
mipango ya 
matumizi ya 
ardhi.

Julai, 2026 OR-TAMISEMI;
Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maende-
leo ya Makazi; Wizara 
ya Ujenzi; Wizara ya 
Uchukuzi; Wizara ya 
Nishati; TANROADS; 
TARURA; TRC;
Mashirika Nyumba.

Miradi ya ujenzi wa 
majengo ya makazi 
na biashara, hoteli, 
migahawa na nyumba 
za starehe kuwa imeanza 
kuweka miundombinu 
ya nishati safi ya kupikia 
kuanzia Juni, 2025.

Idadi ya majen-
go ya makazi 
na biashara, 
hoteli, migaha-
wa na nyumba 
za starehe 
zilizowekewa 
miundombinu 
ya nishati safi ya 
kupikia.

Juni, 2025 OR-TAMISEMI; 
Wizara ya Maliasili 
na Utalii; Wizara ya 
Nishati; Mashirika 
ya Nyumba; Sekta 
Binafsi. 

Mfuko wa Taifa wa 
Nishati Safi ya Kupikia 
kuwa umeanzishwa au 
majukumu ya nishati 
safi ya kupikia kuju-
muishwa katika mifuko 
iliyopo ifikapo Juni, 
2025.

Uwepo wa mfu-
ko utakaote-
keleza majuku-
mu ya nishati 
safiyakupikia.

Julai, 2025 Wizara ya Nishati; 
Wizara ya Fedha�

Kuhamasisha 
Taasisi za kifed-
ha kuwezesha 
wadau wa 
nishati safi ya 
kupikia.

Usimamizi wa misitu 
kuwa umeongezeka 
katika maeneo yote ya 
miji na majiji ifikapo 
Julai, 2025.

Idadi ya 
programu za 
usimamizi wa 
misitu.

Julai, 2025 OR-TAMISEMI;
Wizara ya Maliasi-
li na Utalii; TFS; 
TAFORI; na Sekta 
Binafsi

Katazo la matumizi ya 
kuni na mkaa wa asili 
katika Taasisi 31,395 
zinazoandaa chakula 
na kulisha watu zaidi ya 
100 kuwa limetekelezwa 
ifikapo Januari, 2024.

Idadi ya Taasisi 
zinazoandaa 
chakula na kuli-
sha watu zaidi 
ya 100 kwa siku 
zilizoacha ku-
tumia kuni na 
mkaa kwa ajili 
ya kupikia.

Januari, 
2024

OR-TAMISEMI;
Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Muungano 
Mazingira; Ofisi ya 
Waziri Mkuu Sera, 
Bunge na Urati-
bu; na Wizara ya 
Nishati�

Elimu ya kifedha ku-
tolewa kwa wadau wa 
nishati safi ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024.

Idadi ya 
programu 
za elimu 
ya kifedha 
zilizotolewa 
kwa wadau wa 
nishati safi ya 
kupikia.

Julai, 2024 Wizara ya Nishati;
Sekta Binafsi; 
Washirika wa 
Maendeleo; Taasisi 
za Kifedha.

NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

Kila Wizara, Idara na 
Taasisi za Umma, Tawa-
la za Mikoa na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 
kuwa zimejumuisha ma-
suala ya nishati safi ya 
kupikia katika mipango 
na mikakati yao kuanzia 
Julai, 2024.

Idadi ya mipan-
go na mikakati 
iliyojumuisha 
masuala ya 
nishati safi ya 
kupikia.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI;
Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Sera, Bunge na Uratibu.

Maafisa Dawati wana-
oratibu utekelezaji wa 
mikakati ya nishati safi 
ya kupikia katika kila 
Wizara, Idara na Taasisi 
za Umma, Tawala za 
Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kuwa 
wameteuliwa ifikapo 
Julai, 2024.

Idadi ya Maafisa 
Dawati katika 
Wizara, Idara 
na Taasisi za 
Umma, Tawala 
za Mikoa na 
Mamlaka za 
Serikali za 
Mitaa wanaora-
tibu utekelezaji 
wa mikakati ya 
nishati safi ya 
kupikia.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI;
Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Sera, Bunge na Uratibu.

Kamati za Ufuatiliaji wa 
Utekelezaji wa Mkakati 
wa Taifa wa Matumizi 
ya Nishati Safi ya Kupik-
ia kuwa zimeundwa 
ifikapo Julai, 2024.

Uwepo wa 
Kamati za 
Ufuatiliaji wa 
Utekelezaji wa 
Mkakati wa Tai-
fa wa Matumizi 
ya Nishati Safi 
ya Kupikia.

Julai, 2024 Wizara ya Nishati�

Mwongozo wa Urati-
bu wa Utekelezaji wa 
Mkakati wa Taifa wa 
Matumizi ya Nishati 
Safi ya Kupikia kuwa 
umeandaliwa ifikapo 
Juni, 2024.

Uwepo wa 
Mwongozo 
wa uratibu wa 
Mkakati wa Tai-
fa wa Matumizi 
ya Nishati Safi 
ya Kupikia.

Juni, 2024 Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Sera, Bunge 
na Uratibu; na Wiz-
ara ya Nishati�

5 Kuhamasisha 
Uwekezaji katika
Nishati Safi ya 
Kupikia.

Kuhamasisha 
Sekta Binafsi 
kutumia fursa 
za biashara 
zilizopo katika 
mnyororo wa 
thamani wa 
nishati safi ya 
kupikia.

Miradi ya nishati safi ya 
kupikia kuwa imeju-
muishwa katika mion-
gozo ya uwekezaji kwa 
kila mkoa ifikapo Juni, 
2025.

Idadi ya miradi 
ya nishati safi ya 
kupikia iliyoju-
muishwa katika 
miongozo ya 
uwekezaji ya 
kila mkoa.

Juni, 2025 OR-TAMISEMI;
Ofisi ya Rais, Mi-
pango na Uwekeza-
ji; Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Sera, Bunge 
na Uratibu�

Gharama ya vibali vya 
kufanya matangazo 
yanayohusu nishati 
safi ya kupikia kuwa 
zimepungua kuanzia 
Julai, 2024.

Gharama 
ya vibali 
vya kufanya 
matangazo 
yanayohusu 
nishati safi ya 
kupikia katika 
Halmashauri.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI; 
Wizara ya Nishati.
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NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

Gharama ya vibali vya 
kufanya matangazo yan-
ayohusu nishati safi ya 
kupikia kuwa zimepun-
gua kuanzia Julai, 2024.

Gharama ya 
vibali vya kufa-
nya matangazo 
yanayohusu 
nishati safi ya 
kupikia katika 
Halmashauri.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI; Wiz-
ara ya Nishati.

Tuzo kwa wabunifu wa 
teknolojia na nishati 
safi ya kupikia kuanza 
kutolewa kuanzia Julai, 
2024.

Idadi ya tuzo 
zilizotolewa 
kwa wabunifu 
wa teknolojia 
na nishati safi 
ya kupikia. 
kupikia.

Julai, 2024 Wizara ya Nishati; 
COSTECH�

Mikopo yenye riba 
nafuu kuanza kutolewa 
kwa watekelezaji wa 
miradi ya nishati safi ya 
kupikia kuanzia Julai, 
2024.

Kiasi cha fedha 
kilichotolewa 
kupitia miko-
po yenye riba 
nafuu ya miradi 
ya nishati safi ya 
kupikia.

Julai, 2025 Taasisi za Kifedha�

Kanzidata ya takwimu 
na taarifa kuhusu nishati 
safi ya kupikia kuwa 
imeandaliwa ifikapo 
Juni, 2025.

Uwepo wa 
kanzidata ya 
takwimu na 
taarifa kuhusu 
nishati safi ya 
kupikia.

Juni, 2025 Wizara ya Nishati; 
Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na Te-
knolojia ya Habari; 
NBS; e- GA�

Kuhamasisha 
Taasisi za kifed-
ha kuwezesha 
wadau wa 
nishati safi ya 
kupikia.

Mifuko ya Mazingira 
kuwa imeanza kufadhili 
miradi ya nishati safi ya 
kupikia kuanzia Julai, 
2024.

Idadi ya miradi 
ya nishati safi 
ya kupikia 
iliyofadhiliwa 
na Mifuko 
ya Mazingira 
(Green Fund).

Julai, 2024 Ofisi ya Makamu wa 
Rais, Muungano na 
Mazingira;
Taasisi za Kifedha;
Washirika wa 
Maendeleo�

Makubaliano ya 
kimataifa ya masoko 
ya biashara ya ka-
boni katika miradi ya 
nishati safi ya kupikia 
nchini yameanza ku-
fanyika kuanzia Julai, 
2024.

Idadi ya mi-
radi ya nishati 
safi ya kupikia 
iliyonufaika 
na masoko ya 
biashara ya 
Kaboni.

Julai, 2024 Ofisi ya Makamu wa 
Rais, Muungano na 
Mazingira; Wizara 
ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afri-
ka Mashariki; Wizara 
ya Nishati.

NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

Elimu ya kunufaika na 
fursa zilizopo katika 
mifuko na Programu 
za Kitaifa na Kimataifa 
kuwa imeanza kutole-
wa kwa wawekezaji wa 
nishati safi ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024.

Idadi ya 
programu za 
mafunzo ya 
fursa zilizopo 
katika mifuko 
na Programu 
za Kitaifa na 
Kimataifa.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI; Ofisi 
ya makamu wa Rais, 
Muungano na Mazin-
gira; Wizara ya Nisha-
ti; Wizara ya Mali-
asili na Utalii; REA; 
COSTECH; Washirika 
wa Maendeleo;
Taasisi za Kifedha;

6 Kujenga uwezo 
wa watekelezaji 
wa miradi ya 
nishati safi
ya kupikia.

Kuwezesha 
upimaji wa 
viwango vya 
ubora wa 
nishati, vifaa 
na majiko 
ya nishati ya 
kupikia.

Miundombinu ya 
upimaji wa viwango vya 
ubora wa nishati, vifaa 
na majiko ya nishati ya 
kupikia kuwa imefung-
wa katika mamlaka 
inayohusika na viwango, 
Taasisi za utafiti na Vyuo 
ifikapo Juni, 2025. 

Idadi ya mi-
undombinu ya 
kupima viwan-
go vya ubora 
wa nishati, vifaa 
na majiko ya 
kupikia.

Juni, 2025 Wizara ya Viwanda 
na Biashara;
TBS;

Elimu kuhusu viwango 
vya ubora wa nishati 
safi, vifaa na majiko 
sanifu ya kupikia kuwa 
imeanza kutolewa kuan-
zia Julai, 2024.

Idadi ya pro-
gramu za elimu 
kuhusu viwango 
vya ubora wa 
nishati safi, 
vifaa na majiko 
sanifu ya kupik-
ia.

Julai, 2024 Wizara ya Viwanda 
na Biashara; TBS; 
TIRDO�

Kuhakikisha 
watekelezaji 
na wasimam-
izi wa miradi 
ya nishati safi 
ya kupikia 
wanajengewa 
uwezo.

Vyuo vya Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi vyote nchi-
ni kuwa vimejumuisha 
nishati safi ya kupikia 
katika mitaala yao ifika-
po Juni, 2026.

Uwepo wa 
mitaala inayoju-
muisha nishati 
safi ya kupikia 
katika vyuo 
vya Elimu ya 
Ufundi na Ma-
funzo ya Ufundi 
Stadi..

Juni, 2026 Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Tekno-
lojia; NACTVET�

Maafisa Dawati wa-
naoratibu utekelezaji 
wa mikakati ya nishati 
safi ya kupikia katika 
Wizara, Idara na Taasisi 
za Umma, Tawala za 
Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kupe-
wa mafunzo kuanzia 
Julai, 2024.

Idadi ya Maaf-
isa Dawati wa 
nishati safi ya 
kupikia wali-
opewa mafun-
zo.

Juni, 2025 Ofisi ya Sera, 
Bunge na Uratibu;
Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa ; 
Wizara za Kisek-
ta; Washirika wa 
Maendeleo�

Idara inayohusika na 
usimamizi wa biasha-
ra ya kaboni kuwa 
imeimarishwa kiu-
tendaji ifikapo Juni, 
2025.

Uwezo na 
ufanisi wa Ida-
ra inayohusika 
na usimamizi 
wa biashara ya 
kaboni.

Juni, 2025 Ofisi ya Makamu wa 
Rais, Muungano na 
Mazingira.
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NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

Gharama ya vibali vya 
kufanya matangazo yan-
ayohusu nishati safi ya 
kupikia kuwa zimepun-
gua kuanzia Julai, 2024.

Gharama ya 
vibali vya kufa-
nya matangazo 
yanayohusu 
nishati safi ya 
kupikia katika 
Halmashauri.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI; Wiz-
ara ya Nishati.

Tuzo kwa wabunifu wa 
teknolojia na nishati 
safi ya kupikia kuanza 
kutolewa kuanzia Julai, 
2024.

Idadi ya tuzo 
zilizotolewa 
kwa wabunifu 
wa teknolojia 
na nishati safi 
ya kupikia. 
kupikia.

Julai, 2024 Wizara ya Nishati; 
COSTECH�

Mikopo yenye riba 
nafuu kuanza kutolewa 
kwa watekelezaji wa 
miradi ya nishati safi ya 
kupikia kuanzia Julai, 
2024.

Kiasi cha fedha 
kilichotolewa 
kupitia miko-
po yenye riba 
nafuu ya miradi 
ya nishati safi ya 
kupikia.

Julai, 2025 Taasisi za Kifedha�

Kanzidata ya takwimu 
na taarifa kuhusu nishati 
safi ya kupikia kuwa 
imeandaliwa ifikapo 
Juni, 2025.

Uwepo wa 
kanzidata ya 
takwimu na 
taarifa kuhusu 
nishati safi ya 
kupikia.

Juni, 2025 Wizara ya Nishati; 
Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na Te-
knolojia ya Habari; 
NBS; e- GA�

Kuhamasisha 
Taasisi za kifed-
ha kuwezesha 
wadau wa 
nishati safi ya 
kupikia.

Mifuko ya Mazingira 
kuwa imeanza kufadhili 
miradi ya nishati safi ya 
kupikia kuanzia Julai, 
2024.

Idadi ya miradi 
ya nishati safi 
ya kupikia 
iliyofadhiliwa 
na Mifuko 
ya Mazingira 
(Green Fund).

Julai, 2024 Ofisi ya Makamu wa 
Rais, Muungano na 
Mazingira;
Taasisi za Kifedha;
Washirika wa 
Maendeleo�

Makubaliano ya 
kimataifa ya masoko 
ya biashara ya ka-
boni katika miradi ya 
nishati safi ya kupikia 
nchini yameanza ku-
fanyika kuanzia Julai, 
2024.

Idadi ya mi-
radi ya nishati 
safi ya kupikia 
iliyonufaika 
na masoko ya 
biashara ya 
Kaboni.

Julai, 2024 Ofisi ya Makamu wa 
Rais, Muungano na 
Mazingira; Wizara 
ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afri-
ka Mashariki; Wizara 
ya Nishati.

NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MATOKEO

MUDA MUHUSIKA

Elimu ya kunufaika na 
fursa zilizopo katika 
mifuko na Programu 
za Kitaifa na Kimataifa 
kuwa imeanza kutole-
wa kwa wawekezaji wa 
nishati safi ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024.

Idadi ya 
programu za 
mafunzo ya 
fursa zilizopo 
katika mifuko 
na Programu 
za Kitaifa na 
Kimataifa.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI; Ofisi 
ya makamu wa Rais, 
Muungano na Mazin-
gira; Wizara ya Nisha-
ti; Wizara ya Mali-
asili na Utalii; REA; 
COSTECH; Washirika 
wa Maendeleo;
Taasisi za Kifedha;

6 Kujenga uwezo 
wa watekelezaji 
wa miradi ya 
nishati safi
ya kupikia.

Kuwezesha 
upimaji wa 
viwango vya 
ubora wa 
nishati, vifaa 
na majiko 
ya nishati ya 
kupikia.

Miundombinu ya 
upimaji wa viwango vya 
ubora wa nishati, vifaa 
na majiko ya nishati ya 
kupikia kuwa imefung-
wa katika mamlaka 
inayohusika na viwango, 
Taasisi za utafiti na Vyuo 
ifikapo Juni, 2025. 

Idadi ya mi-
undombinu ya 
kupima viwan-
go vya ubora 
wa nishati, vifaa 
na majiko ya 
kupikia.

Juni, 2025 Wizara ya Viwanda 
na Biashara;
TBS;

Elimu kuhusu viwango 
vya ubora wa nishati 
safi, vifaa na majiko 
sanifu ya kupikia kuwa 
imeanza kutolewa kuan-
zia Julai, 2024.

Idadi ya pro-
gramu za elimu 
kuhusu viwango 
vya ubora wa 
nishati safi, 
vifaa na majiko 
sanifu ya kupik-
ia.

Julai, 2024 Wizara ya Viwanda 
na Biashara; TBS; 
TIRDO�

Kuhakikisha 
watekelezaji 
na wasimam-
izi wa miradi 
ya nishati safi 
ya kupikia 
wanajengewa 
uwezo.

Vyuo vya Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi vyote nchi-
ni kuwa vimejumuisha 
nishati safi ya kupikia 
katika mitaala yao ifika-
po Juni, 2026.

Uwepo wa 
mitaala inayoju-
muisha nishati 
safi ya kupikia 
katika vyuo 
vya Elimu ya 
Ufundi na Ma-
funzo ya Ufundi 
Stadi..

Juni, 2026 Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Tekno-
lojia; NACTVET�

Maafisa Dawati wa-
naoratibu utekelezaji 
wa mikakati ya nishati 
safi ya kupikia katika 
Wizara, Idara na Taasisi 
za Umma, Tawala za 
Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kupe-
wa mafunzo kuanzia 
Julai, 2024.

Idadi ya Maaf-
isa Dawati wa 
nishati safi ya 
kupikia wali-
opewa mafun-
zo.

Juni, 2025 Ofisi ya Sera, 
Bunge na Uratibu;
Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa ; 
Wizara za Kisek-
ta; Washirika wa 
Maendeleo�

Idara inayohusika na 
usimamizi wa biasha-
ra ya kaboni kuwa 
imeimarishwa kiu-
tendaji ifikapo Juni, 
2025.

Uwezo na 
ufanisi wa Ida-
ra inayohusika 
na usimamizi 
wa biashara ya 
kaboni.

Juni, 2025 Ofisi ya Makamu wa 
Rais, Muungano na 
Mazingira.
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NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MA-
TOKEO

MUDA MUHUSIKA

Kuhakikisha 
ushiriki wa 
wazawa katika 
utekelezaji wa 
miradi ya nishati 
safi ya kupikia.

Mafunzo kwa wajasir-
iamali kuhusu nishati 
safi za kupikia kutolewa 
katika kila Halmashauri 
kuanzia Julai, 2024.

Idadi ya 
programu 
za mafunzo 
kuhusu nishati 
safi za kupikia 
zilizotolewa 
kwa wajasiria-
mali katika kila 
Halmashauri

Julai, 2024 OR-TAMISEMI; 
NEEC; Washirika 
wa Maendeleo; 
Mashirika Yasiyo 
ya Kiserikali; Sekta 
Binafsi.

Miongozo inayosima-
mia ushiriki wa wazawa 
kuzingatiwa katika 
miradi ya nishati safi ya 
kupikia kuanzia Julai, 
2024.

Idadi ya wazawa 
walioshiriki ka-
tika utekelezaji 
wa miradi ya 
nishati safi ya 
kupikia.

Juni, 2024 Wizara ya Nishati; 
Wizara ya Viwanda 
na Biashara; TPDC; 
REA; NEEC; CAR-
MATEC; TIRDO.

7 Kuongeza wigo 
wa tafiti na 
ubunifu wa
teknolojia zin-
azohusu nishati 
ya kupikia.

Kuimarisha 
uwezo wa Taasisi 
na vituo vina-
vyofanya tafiti, 
ubunifu na 
uvumbuzi wa te-
knolojia zinazo-
husu nishati safi 
ya kupikia.

Wizara zinazohusika na 
masuala ya nishati safi 
ya kupikia kutenga au 
kuongeza bajeti katika 
uendelezaji wa tafiti, 
ubunifu na uvumbuzi 
wa teknolojia zinazohu-
su nishati safi ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024.

Bajeti iliyoteng-
wa na kutumika 
katika masu-
ala ya tafiti za 
nishati safi ya 
kupikia.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI; 
Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Maungano 
na Mazingira;
Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Sera, Bunge 
na Uratibu; Wizara 
ya Elimu, Sayansi 
na teknolojia; COS-
TECH; NBS; TIR-
DO; CAMARTEC�

Mafunzo kuhusu nishati 
safi ya kupikia kutole-
wa kwa wakufunzi wa 
taasisi na vituo vinavyo-
fanya tafiti za teknolojia 
zinazohusu nishati safi 
ya kupikiai  kuanzia 
Julai, 2024.

Idadi ya waku-
funzi walipati-
wa mafunzo ya 
nishati safi ya 
kupikia.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI;
Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Tekno-
lojia; Wizara ya 
Nishati; Washiri-
ka wa Maendeleo�

NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MA-
TOKEO

MUDA MUHUSIKA

Kuimarisha ush-
irikiano kati ya 
wawekezaji wa nisha-
ti safi ya kupikia na 
Taasisi za utafiti na 
maendeleo, vyuo vya 
elimu ya ufundi na 
ufundi stadi na vyuo 
vya elimu ya juu.

Taasisi za utafiti na 
maendeleo, vyuo vya 
elimu ya ufundi na 
ufundi stadi na vyuo 
vya elimu ya juu kuwa 
zimeandaa jukwaa la 
mawasiliano na waweze-
kaji wa nishati safi ya 
kupikia ifikapo Julai, 
2025.

Uwepo wa 
jukwaa la 
mawasiliano 
kati ya Taasisi 
za utafiti na 
maendeleo, 
vyuo vya elimu 
ya ufundi na 
ufundi stadi na 
vyuo vya elimu 
ya juu pamoja 
na wawezekaji 
wa nishati safi 
ya kupikia.

Julai, 
2025

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Te-
knolojia;
Vyuo vya Elimu 
ya Juu; Vyuo vya 
Elimu ya Ufundi; 
Sekta Binafsi.

Sekta Binafsi zinazoji-
husisha na utengenezaji 
wa nishati safi, vifaa na 
majiko sanifu ya kupikia 
kuwa zimeshirikish-
wa katika uandaaji na 
utekelezaji wa programu 
za mafunzo kwa vitendo 
kwa wataalam kutoka 
vyuoni kuanzia Julai, 
2024

Idadi ya wataa-
lam waliopewa 
mafunzo kwa 
vitendo katika 
viwanda vina-
vyojihusisha 
na masuala ya 
nishati safi ya 
kupikia.

Julai, 
2024

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Te-
knolojia; Sekta 
Binafsi;
Vyuo vya Elimu 
ya Juu; Vyuo vya 
Ufundi na Elimu 
ya ufundi Stadi.

8 Kujumuisha ma-
suala ya VVU na 
UKIMW katika 
shughuli za nsha-
ti safi ya kupika

Kuhamasisha utoaji 
wa elimu ya VVU na 
UKIMWI kwa wadau 
wa nishati safi ya 
kupikia.

Mpango wa Taifa wa 
uhamasishaji na uelem-
ishaji kuhusu matumizi 
ya nishati safi ya kupikia 
kuwa umejumuisha 
elimu ya VVU na 
UKIMWI ifikapo Sep-
temba, 2024.

Uwepo wa 
Mpango 
wa Taifa wa 
uhamasishaji 
na uelemishaji 
kuhusu ma-
tumizi ya nisha-
ti safi ya kupikia 
unaojumuisha 
elimu ya VVU 
na UKIMWI.

Septem-
ba, 2024

Wizara ya Nisha-
ti; Wizara zote; 
Idara na Taasisi 
za Umma; Sekta 
Binafsi; Washiri-
ka wa Maende-
leo�

Programu za uhama-
sishaji wa upimaji wa 
VVU kuwa zimetekelez-
wa katika shughuli za 
nishati safi ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024.

Idadi ya 
programu za 
uhamasishaji 
wa upimaji wa 
VVU zilizote-
kelezwa katika 
shughuli za 
nishati safi ya 
kupikia.

Julai, 
2024

Kuhakikisha upati-
kanaji wa vifaa vya 
kuzuia maambukizi 
ya VVU kwa wadau 
wa nishati safi ya 
kupikia

Vifaa vya kuzuia maam-
bukizi ya VVU kuwa 
vinapatikana katika 
miradi ya nishati safi 
ya kupikia ifikapoJu-
lai,2024.

Ongezeko la 
upatikanaji wa 
vifaa vya kuzuia 
maambukizi ya 
VVU.

Julai, 
2024

OR-TA-
MISEMI; Wiz-
ara ya Afya; 
Wizara ya 
Nishati; Sekta 
Binafsi�
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NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MA-
TOKEO

MUDA MUHUSIKA

Kuhakikisha 
ushiriki wa 
wazawa katika 
utekelezaji wa 
miradi ya nishati 
safi ya kupikia.

Mafunzo kwa wajasir-
iamali kuhusu nishati 
safi za kupikia kutolewa 
katika kila Halmashauri 
kuanzia Julai, 2024.

Idadi ya 
programu 
za mafunzo 
kuhusu nishati 
safi za kupikia 
zilizotolewa 
kwa wajasiria-
mali katika kila 
Halmashauri

Julai, 2024 OR-TAMISEMI; 
NEEC; Washirika 
wa Maendeleo; 
Mashirika Yasiyo 
ya Kiserikali; Sekta 
Binafsi.

Miongozo inayosima-
mia ushiriki wa wazawa 
kuzingatiwa katika 
miradi ya nishati safi ya 
kupikia kuanzia Julai, 
2024.

Idadi ya wazawa 
walioshiriki ka-
tika utekelezaji 
wa miradi ya 
nishati safi ya 
kupikia.

Juni, 2024 Wizara ya Nishati; 
Wizara ya Viwanda 
na Biashara; TPDC; 
REA; NEEC; CAR-
MATEC; TIRDO.

7 Kuongeza wigo 
wa tafiti na 
ubunifu wa
teknolojia zin-
azohusu nishati 
ya kupikia.

Kuimarisha 
uwezo wa Taasisi 
na vituo vina-
vyofanya tafiti, 
ubunifu na 
uvumbuzi wa te-
knolojia zinazo-
husu nishati safi 
ya kupikia.

Wizara zinazohusika na 
masuala ya nishati safi 
ya kupikia kutenga au 
kuongeza bajeti katika 
uendelezaji wa tafiti, 
ubunifu na uvumbuzi 
wa teknolojia zinazohu-
su nishati safi ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024.

Bajeti iliyoteng-
wa na kutumika 
katika masu-
ala ya tafiti za 
nishati safi ya 
kupikia.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI; 
Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Maungano 
na Mazingira;
Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Sera, Bunge 
na Uratibu; Wizara 
ya Elimu, Sayansi 
na teknolojia; COS-
TECH; NBS; TIR-
DO; CAMARTEC�

Mafunzo kuhusu nishati 
safi ya kupikia kutole-
wa kwa wakufunzi wa 
taasisi na vituo vinavyo-
fanya tafiti za teknolojia 
zinazohusu nishati safi 
ya kupikiai  kuanzia 
Julai, 2024.

Idadi ya waku-
funzi walipati-
wa mafunzo ya 
nishati safi ya 
kupikia.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI;
Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Tekno-
lojia; Wizara ya 
Nishati; Washiri-
ka wa Maendeleo�

NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MA-
TOKEO

MUDA MUHUSIKA

Kuimarisha ush-
irikiano kati ya 
wawekezaji wa nisha-
ti safi ya kupikia na 
Taasisi za utafiti na 
maendeleo, vyuo vya 
elimu ya ufundi na 
ufundi stadi na vyuo 
vya elimu ya juu.

Taasisi za utafiti na 
maendeleo, vyuo vya 
elimu ya ufundi na 
ufundi stadi na vyuo 
vya elimu ya juu kuwa 
zimeandaa jukwaa la 
mawasiliano na waweze-
kaji wa nishati safi ya 
kupikia ifikapo Julai, 
2025.

Uwepo wa 
jukwaa la 
mawasiliano 
kati ya Taasisi 
za utafiti na 
maendeleo, 
vyuo vya elimu 
ya ufundi na 
ufundi stadi na 
vyuo vya elimu 
ya juu pamoja 
na wawezekaji 
wa nishati safi 
ya kupikia.

Julai, 
2025

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Te-
knolojia;
Vyuo vya Elimu 
ya Juu; Vyuo vya 
Elimu ya Ufundi; 
Sekta Binafsi.

Sekta Binafsi zinazoji-
husisha na utengenezaji 
wa nishati safi, vifaa na 
majiko sanifu ya kupikia 
kuwa zimeshirikish-
wa katika uandaaji na 
utekelezaji wa programu 
za mafunzo kwa vitendo 
kwa wataalam kutoka 
vyuoni kuanzia Julai, 
2024

Idadi ya wataa-
lam waliopewa 
mafunzo kwa 
vitendo katika 
viwanda vina-
vyojihusisha 
na masuala ya 
nishati safi ya 
kupikia.

Julai, 
2024

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Te-
knolojia; Sekta 
Binafsi;
Vyuo vya Elimu 
ya Juu; Vyuo vya 
Ufundi na Elimu 
ya ufundi Stadi.

8 Kujumuisha ma-
suala ya VVU na 
UKIMW katika 
shughuli za nsha-
ti safi ya kupika

Kuhamasisha utoaji 
wa elimu ya VVU na 
UKIMWI kwa wadau 
wa nishati safi ya 
kupikia.

Mpango wa Taifa wa 
uhamasishaji na uelem-
ishaji kuhusu matumizi 
ya nishati safi ya kupikia 
kuwa umejumuisha 
elimu ya VVU na 
UKIMWI ifikapo Sep-
temba, 2024.

Uwepo wa 
Mpango 
wa Taifa wa 
uhamasishaji 
na uelemishaji 
kuhusu ma-
tumizi ya nisha-
ti safi ya kupikia 
unaojumuisha 
elimu ya VVU 
na UKIMWI.

Septem-
ba, 2024

Wizara ya Nisha-
ti; Wizara zote; 
Idara na Taasisi 
za Umma; Sekta 
Binafsi; Washiri-
ka wa Maende-
leo�

Programu za uhama-
sishaji wa upimaji wa 
VVU kuwa zimetekelez-
wa katika shughuli za 
nishati safi ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024.

Idadi ya 
programu za 
uhamasishaji 
wa upimaji wa 
VVU zilizote-
kelezwa katika 
shughuli za 
nishati safi ya 
kupikia.

Julai, 
2024

Kuhakikisha upati-
kanaji wa vifaa vya 
kuzuia maambukizi 
ya VVU kwa wadau 
wa nishati safi ya 
kupikia

Vifaa vya kuzuia maam-
bukizi ya VVU kuwa 
vinapatikana katika 
miradi ya nishati safi 
ya kupikia ifikapoJu-
lai,2024.

Ongezeko la 
upatikanaji wa 
vifaa vya kuzuia 
maambukizi ya 
VVU.

Julai, 
2024

OR-TA-
MISEMI; Wiz-
ara ya Afya; 
Wizara ya 
Nishati; Sekta 
Binafsi�
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NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MA-
TOKEO

MUDA MUHUSIKA

Elimu kuhusu matumizi 
sahihi ya vifaa vya 
kuzuia maambukizi ya 
VVU kutolewa katika 
masuala yanayohusu 
nishati safi ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024

Idadi ya 
programu za 
mafunzo ya 
elimu kuhusu 
matumizi sahihi 
ya vifaa vya 
kuzuia maam-
bukizi ya VVU 
zilizotolewa 
katika masuala 
yanayohusu 
nishati safi ya 
kupikia

Julai, 2024

9 Kujumuisha 
masuala ya 
usawa wa kijinsia 
katika masuala 
ya nishati safi ya 
kupikia

Kuhamasisha 
wanawake na 
vijana kushiri-
ki katika 
mnyororo wa 
thamani wa 
nishati safi ya 
kupikia.

Programu za kuwezesha 
ushiriki wa wanawake 
na vijana katika mn-
yororo wa thamani wa 
nishati safi ya kupikia 
umeongezeka kuanzia 
Julai, 2026

Idadi ya 
programu za 
kuwezesha 
ushiriki wa 
wanawake na 
vijana katika 
mnyororo wa 
thamani wa 
nishati safi ya 
kupikia

Julai, 2026 OR-TAMISEMI; Ofisi 
ya Waziri Mkuu, Sera, 
Bunge na Uratibu;
Wizara ya Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi 
Maalum; Wizara ya 
Nishati.

Bajeti inayowezesha 
ushiriki wa wanawake 
na vijana katika miradi 
ya nishati safi za kupikia 
kutengwa na kutumika 
kila mwaka.

Kiasi cha bajeti 
kilichotengwa 
na kutumika 
kuwezesha ush-
iriki wa wana-
wake na vijana 
katika miradi ya 
nishati safi za 
kupikia.

Kila mwaka OR-TAMISEMI; Ofisi 
ya Waziri Mkuu, Sera, 
Bunge na Uratibu;
Wizara ya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi 
Maalum; Wizara ya 
Nishati�

Kuhamasisha 
Taasisi za kifed-
ha kuwezesha 
wadau wa 
nishati safi ya 
kupikia.

Usawa wa kijinsia katika 
ngazi za uamuzi katika 
masuala yanayohusu 
nishati safi ya kupikia 
umeongezeka kuanzia 
Julai, 2025.

Idadi ya 
programu za 
usimamizi wa 
misitu.

Julai, 2025 Ofisi ya Rais, Mene-
jimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawa-
la Bora; Wizara ya 
Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum; 
Wizara ya Nishati; 
Idara na Taasisi za 
Umma; Washiri-
ka wa Maendeleo; 
Mashirika Yasiyo ya 
Kiserikali�

NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MA-
TOKEO

MUDA MUHUSIKA

Mafunzo ya uongozi 
kwa wanawake wasi-
mamizi wa masuala ya 
nishati safi ya kupikia 
yameanza kutolewa 
katika kila Halmashauri 
kuanzia Julai, 2024

Idadi ya 
Programu 
za mafunzo 
ya uongozi 
zilizotolewa 
kwa wanawake 
wasimamizi 
wa masuala ya 
nishati safi ya 
kupikia.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI; Ofisi 
ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora; Ofisi 
ya Waziri Mkuu, Sera, 
Bunge na Uratibu; 
Wizara ya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi 
Maalum; Wizara za 
Kisekta.

10 Kuimarisha ut-
awala bora katika 
masuala yanayo-
husu nishati
safi ya kupikia.

Kuimarisha 
uwajibikaji 
na usimam-
izi wa Sera, 
programu na 
sheria kati-
ka masuala 
yanayohusu 
nishati safi ya 
kupikia.

Mikakati ya kusima-
mia na kufuatilia Sera, 
programu na sheria ili 
kuimarisha usimamizi 
na uwajibikaji katika 
masuala yanayohusu 
nishati safi ya kupikia 
kutekelezwa ifikapo 
Julai, 2025.

Mikakati ya 
kusimamia na 
kufuatilia Sera, 
programu na 
sheria kuhusu 
utawala bora 
katika masuala 
yanayohusu 
nishati safi ya 
kupikia inayote-
kelezwa.

Julai, 2025 Ofisi ya Rais, Mene-
jimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawa-
la Bora; Wizara ya 
Nishati.

Mikakati ya usimamizi 
madhubuti wa rasilimali 
na kuzuia rushwa katika 
masuala yanayohusu 
nishati safi ya kupikia 
kutekelezwa ifikapo 
Julai, 2025.

Mikakati ya 
usimamizi 
madhubuti wa 
rasilimali na 
kuzuia rushwa 
katika masuala 
yanayohusu 
nishati safi ya 
kupikia inayote-
kelezwa.

Julai, 2025 Ofisi ya Rais, Mene-
jimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala 
Bora; Wizara ya Fed-
ha; Ofisi ya Mkaguzi 
na Mdhibiti Mkuu wa 
Hesabu za Serikali; 
TAKUKURU�
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NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MA-
TOKEO

MUDA MUHUSIKA

Elimu kuhusu matumizi 
sahihi ya vifaa vya 
kuzuia maambukizi ya 
VVU kutolewa katika 
masuala yanayohusu 
nishati safi ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024

Idadi ya 
programu za 
mafunzo ya 
elimu kuhusu 
matumizi sahihi 
ya vifaa vya 
kuzuia maam-
bukizi ya VVU 
zilizotolewa 
katika masuala 
yanayohusu 
nishati safi ya 
kupikia

Julai, 2024

9 Kujumuisha 
masuala ya 
usawa wa kijinsia 
katika masuala 
ya nishati safi ya 
kupikia

Kuhamasisha 
wanawake na 
vijana kushiri-
ki katika 
mnyororo wa 
thamani wa 
nishati safi ya 
kupikia.

Programu za kuwezesha 
ushiriki wa wanawake 
na vijana katika mn-
yororo wa thamani wa 
nishati safi ya kupikia 
umeongezeka kuanzia 
Julai, 2026

Idadi ya 
programu za 
kuwezesha 
ushiriki wa 
wanawake na 
vijana katika 
mnyororo wa 
thamani wa 
nishati safi ya 
kupikia

Julai, 2026 OR-TAMISEMI; Ofisi 
ya Waziri Mkuu, Sera, 
Bunge na Uratibu;
Wizara ya Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi 
Maalum; Wizara ya 
Nishati.

Bajeti inayowezesha 
ushiriki wa wanawake 
na vijana katika miradi 
ya nishati safi za kupikia 
kutengwa na kutumika 
kila mwaka.

Kiasi cha bajeti 
kilichotengwa 
na kutumika 
kuwezesha ush-
iriki wa wana-
wake na vijana 
katika miradi ya 
nishati safi za 
kupikia.

Kila mwaka OR-TAMISEMI; Ofisi 
ya Waziri Mkuu, Sera, 
Bunge na Uratibu;
Wizara ya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi 
Maalum; Wizara ya 
Nishati�

Kuhamasisha 
Taasisi za kifed-
ha kuwezesha 
wadau wa 
nishati safi ya 
kupikia.

Usawa wa kijinsia katika 
ngazi za uamuzi katika 
masuala yanayohusu 
nishati safi ya kupikia 
umeongezeka kuanzia 
Julai, 2025.

Idadi ya 
programu za 
usimamizi wa 
misitu.

Julai, 2025 Ofisi ya Rais, Mene-
jimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawa-
la Bora; Wizara ya 
Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum; 
Wizara ya Nishati; 
Idara na Taasisi za 
Umma; Washiri-
ka wa Maendeleo; 
Mashirika Yasiyo ya 
Kiserikali�

NA LENGO 
MAHUSUSI

MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA 
VYA MA-
TOKEO

MUDA MUHUSIKA

Mafunzo ya uongozi 
kwa wanawake wasi-
mamizi wa masuala ya 
nishati safi ya kupikia 
yameanza kutolewa 
katika kila Halmashauri 
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zilizotolewa 
kwa wanawake 
wasimamizi 
wa masuala ya 
nishati safi ya 
kupikia.

Julai, 2024 OR-TAMISEMI; Ofisi 
ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora; Ofisi 
ya Waziri Mkuu, Sera, 
Bunge na Uratibu; 
Wizara ya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi 
Maalum; Wizara za 
Kisekta.

10 Kuimarisha ut-
awala bora katika 
masuala yanayo-
husu nishati
safi ya kupikia.

Kuimarisha 
uwajibikaji 
na usimam-
izi wa Sera, 
programu na 
sheria kati-
ka masuala 
yanayohusu 
nishati safi ya 
kupikia.

Mikakati ya kusima-
mia na kufuatilia Sera, 
programu na sheria ili 
kuimarisha usimamizi 
na uwajibikaji katika 
masuala yanayohusu 
nishati safi ya kupikia 
kutekelezwa ifikapo 
Julai, 2025.

Mikakati ya 
kusimamia na 
kufuatilia Sera, 
programu na 
sheria kuhusu 
utawala bora 
katika masuala 
yanayohusu 
nishati safi ya 
kupikia inayote-
kelezwa.

Julai, 2025 Ofisi ya Rais, Mene-
jimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawa-
la Bora; Wizara ya 
Nishati.

Mikakati ya usimamizi 
madhubuti wa rasilimali 
na kuzuia rushwa katika 
masuala yanayohusu 
nishati safi ya kupikia 
kutekelezwa ifikapo 
Julai, 2025.

Mikakati ya 
usimamizi 
madhubuti wa 
rasilimali na 
kuzuia rushwa 
katika masuala 
yanayohusu 
nishati safi ya 
kupikia inayote-
kelezwa.

Julai, 2025 Ofisi ya Rais, Mene-
jimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala 
Bora; Wizara ya Fed-
ha; Ofisi ya Mkaguzi 
na Mdhibiti Mkuu wa 
Hesabu za Serikali; 
TAKUKURU�
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6� MAJUKUMU YA WADAU WA 
NISHATI YA KUPIKIA

Sura hii inaelezea majukumu ya wadau mbalimbali katika 
utekelezaji wa Mkakati kama yalivyoainishwa katika Sura 
ya Nne.

6�1� Majukumu

Wizara inayohusika na masuala ya Sera, Bunge na Uratibu 
itaratibu utekelezaji wa Mkakati huu na kuhakikisha malen-
go yanafikiwa. Wizara, Taasisi na Wakala wanaohusika na 
nishati ya kupikia wataandaa mipango ya Mwaka, pro-
gramu za maendeleo na miradi kulingana na Mkakati huu.

Wizara hiyo ikiwa mratibu wa Mkakati huu, itahakikisha 
wadau wote wanaelewa majukumu yao. Yafuatayo ni ma-
jukumu ya wadau husika:

6�1�1 Wizara inayohusika na Masuala ya Nishati

Wizara hii ina jukumu la jumla la kusimamia utekelezaji 
wa ajenda ya nishati safi ya kupikia ikiwa ni pamoja na ku-
simamia utekelezaji wa Mkakati huu. Aidha, itaandaa na 
kuratibu utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Mawasiliano 
kuhusu matumizi ya nishati safi ya kupikia na Mpango wa 
Taifa wa uhamasishaji na uelemishaji kuhusu matumizi ya 
nishati safi ya kupikia. Pia itaratibu mapitio ya Sera, She-
ria, Kanuni na Miongozo inayohusu nishati ya kupikia, 
kuratibu majukumu ya Mfuko utakaotekeleza majukumu 
ya nishati safi ya kupikia; kusimamia uboreshaji wa miun-
dombinu ya nishati safi ya kupikia; na kuandaa kanzida-
ta yenye taarifa na takwimu za masuala ya nishati safi ya 
kupikia. Vilevile, itafanya Ufuatiliaji na Tathmini ya kina 
ya utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya Nisha-
ti Safi ya Kupikia kwa kushirikiana na wadau muhimu.

6�1�2 Ofisi za Uratibu

Ofisi za uratibu zina nafasi kubwa ya kuhakikisha maju-
kumu yaliyoainishwa katika Mkakati huu yanatekelez-
wa. Wizara zinazohusika na masuala ya Sera, Bunge 
na Uratibu; na Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa zi-
takazohusika na uratibu wa Mkakati huu katika ngazi 
ya Mikoa. Aidha, majukumu ya Ofisi hizi ni pamoja 
na kutoa miongozo na kuratibu utekelezaji wa maju-
kumu yanayoangukia katika maeneo yao ya utendaji.

MAJUKUMU YA WADAU 
WA NISHATI YA KUPIKIA
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6� MAJUKUMU YA WADAU WA 
NISHATI YA KUPIKIA

Sura hii inaelezea majukumu ya wadau mbalimbali katika 
utekelezaji wa Mkakati kama yalivyoainishwa katika Sura 
ya Nne.

6�1� Majukumu

Wizara inayohusika na masuala ya Sera, Bunge na Uratibu 
itaratibu utekelezaji wa Mkakati huu na kuhakikisha malen-
go yanafikiwa. Wizara, Taasisi na Wakala wanaohusika na 
nishati ya kupikia wataandaa mipango ya Mwaka, pro-
gramu za maendeleo na miradi kulingana na Mkakati huu.

Wizara hiyo ikiwa mratibu wa Mkakati huu, itahakikisha 
wadau wote wanaelewa majukumu yao. Yafuatayo ni ma-
jukumu ya wadau husika:

6�1�1 Wizara inayohusika na Masuala ya Nishati

Wizara hii ina jukumu la jumla la kusimamia utekelezaji 
wa ajenda ya nishati safi ya kupikia ikiwa ni pamoja na ku-
simamia utekelezaji wa Mkakati huu. Aidha, itaandaa na 
kuratibu utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Mawasiliano 
kuhusu matumizi ya nishati safi ya kupikia na Mpango wa 
Taifa wa uhamasishaji na uelemishaji kuhusu matumizi ya 
nishati safi ya kupikia. Pia itaratibu mapitio ya Sera, She-
ria, Kanuni na Miongozo inayohusu nishati ya kupikia, 
kuratibu majukumu ya Mfuko utakaotekeleza majukumu 
ya nishati safi ya kupikia; kusimamia uboreshaji wa miun-
dombinu ya nishati safi ya kupikia; na kuandaa kanzida-
ta yenye taarifa na takwimu za masuala ya nishati safi ya 
kupikia. Vilevile, itafanya Ufuatiliaji na Tathmini ya kina 
ya utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya Nisha-
ti Safi ya Kupikia kwa kushirikiana na wadau muhimu.

6�1�2 Ofisi za Uratibu

Ofisi za uratibu zina nafasi kubwa ya kuhakikisha maju-
kumu yaliyoainishwa katika Mkakati huu yanatekelez-
wa. Wizara zinazohusika na masuala ya Sera, Bunge 
na Uratibu; na Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa zi-
takazohusika na uratibu wa Mkakati huu katika ngazi 
ya Mikoa. Aidha, majukumu ya Ofisi hizi ni pamoja 
na kutoa miongozo na kuratibu utekelezaji wa maju-
kumu yanayoangukia katika maeneo yao ya utendaji.

6�1�3 Wizara za Kisekta

Wizara za kisekta zina majukumu muhimu katika ute-
kelezaji wa Mkakati huu. Wizara hizo ni: Wizara zin-
azohusika na masuala ya Mazingira; Fedha; Katiba na 
Sheria; Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum; Maliasili na Utalii; Elimu, Sayan-
si na Teknolojia; Viwanda na Biashara; Madini; Mam-
bo ya Ndani; Ujenzi na Uchukuzi; Ardhi; Utamaduni, 
Sanaa na Michezo; Nyumba na Maendeleo ya Makazi; 
na Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari. Wiz-
ara hizi za kisekta zina jukumu la kuhakikisha mikakati 
na mipango yao inaendana na vipaumbele vya Mkaka-
ti huu katika kukuza shughuli za nishati safi ya kupikia.

Majukumu ya Wizara za kisekta ni pamoja na kuandaa na 
kuboresha Sera, Sheria, Kanuni na Miongozo inayohusu 
nishati ya kupikia; kufanya uelimishaji na uhamasishaji 
kuhusu matumizi ya nishati safi ya kupikia; na kuhamasi-
sha ushiriki wa Sekta Binafsi katika masuala yanayohusu 
nishati safi ya kupikia. Majukumu mengine ni: kuhamasi-
sha uwekezaji katika masuala ya nishati safi ya kupikia; ku-
jenga uwezo wa watumishi katika kusimamia masuala yan-
ayohusu nishati ya kupikia; na kuhamasisha matumizi ya 
Mifuko na programu za Kitaifa na Kimataifa katika kukuza 
na kuendeleza masuala ya nishati safi ya kupikia nchini.

Aidha, Wizara inayohusika na masuala ya Mazingi-
ra itaratibu utekelezaji wa katazo la matumizi ya kuni 
na mkaa wa asili. Vilevile, Wizara yenye dhamana ya 
utafiti, sayansi, teknolojia na ubunifu itahamasisha na 
kukuza tafiti, ubunifu na uvumbuzi wa teknolojia ka-
tika nishati, vifaa, majiko na mifumo ya kibiashara.

6�1�4 Taasisi, Mamlaka, Wakala na Idara za 
Serikali

Taasisi, Mamlaka, Wakala na Idara mbalimbali za Serika-
li zina majukumu muhimu katika utekelezaji wa Mkakati 
huu. Taasisi, Mamlaka, Wakala na Idara hizo ni pamoja 
na: Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Ofisi ya Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali; Shirika la Maendeleo ya Petro-
li Tanzania (TPDC), Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma 
za Nishati na Maji (EWURA), Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA), Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), Mamla-
ka ya Bandari Tanzania (TPA), Wakala wa Uagizaji Mafuta 
kwa Pamoja (PBPA), Shirika la Viwango Tanzania (TBS) 
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na Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA), 
Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC).

Taasisi nyingine ni Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU), Tume ya Taifa ya Sayansi na Te-
knolojia (COSTECH), Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi 
na Mafunzo ya Ufundi Stadi (NACTVET), Kituo cha Taifa 
cha Ufuatiliaji wa Kaboni (NCMC), Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania (TIC), Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingi-
ra (NEMC), Wakala wa Misitu Tanzania (TFS), Shirika la 
Madini la Taifa (STAMICO), Shirika la Utafiti na Maende-
leo ya Viwanda Tanzania (TIRDO), Kituo cha Zana za 
Kilimo na Teknolojia Vijijini (CARMATEC), Taasisi ya 
Uhandisi na Usanifu Mitambo Tanzania (TEMDO), Ofisi 
ya Taifa ya Takwimu (NBS) na Kituo cha Uwekezaji Tan-
zania (TIC). Taasisi, Mamlaka, Wakala na Idara hizi zina 
jukumu la kutekeleza Mkakati huu katika maeneo yao ya 
kiutendaji. Wizara inayohusika na utekelezaji wa ajenda 
ya nishati safi ya kupikia (Wizara inayohusika na masu-
ala ya Nishati) itafanya kazi kwa ukaribu na wadau hawa.

6�1�5 Taasisi za Fedha

Taasisi za fedha zitaanzisha mifumo ya kifedha ya 
kuwezesha wafanyabiashara wazawa kushiriki katika 
mnyororo wa thamani wa nishati safi ya kupikia; kutoa 
mikopo yenye masharti nafuu kwa wafanyabiashara 
wazawa wanaosambaza bidhaa na huduma za nishati 
safi ya kupikia; kuhamasisha wanawake kushiriki katika 
mnyororo wa thamani wa nishati safi ya kupikia; ku-
fadhili miradi ya nishati safi ya kupikia; na kuhamasisha 
matumizi ya Mifuko na programu za Kitaifa na Kimatai-
fa katika kukuza na kuendeleza nishati safi ya kupikia 
nchini.

6�1�6 Taasisi za Elimu na Utafiti

Taasisi za Elimu na Utafiti zinawajibu wa kuwaandaa 
wataalamu wa nishati safi ya kupikia; kufanya tafiti, 
ubunifu na uvumbuzi wa teknolojia katika nishati, vifaa, 
majiko na mifumo ya kibiashara; kutunza na kusamba-
za matokeo ya tafiti zinazohusu nishati ya kupikia; na 
kuwajengea uwezo wadau katika kutekeleza miradi ya 
nishati safi ya kupikia. Wajibu mwingine ni; kushiriki 
katika uhamasishaji na uelimishaji wa jamii kuhusu ma-
suala ya nishati safi ya kupikia; kuishauri Serikali katika 
masuala ya sayansi, teknolojia na ubunifu katika nishati 
safi ya kupikia ikiwa ni pamoja na utungaji wa Sera na 
Sheria, uandaaji wa vipaumbele vya utafiti na upangaji na 
matumizi ya rasilimali; na kutoa ushauri elekezi katika 
masuala yote yanayohusika na nishati ya kupikia.

6�1�7 Sekta Binafsi

SSekta Binafsi zitashirikiana na Serikali kuhakikisha upa-
tikanaji wa uhakika na endelevu wa nishati safi ya kupikia; 
kufanya uhamasishaji na uelimishaji kwa wananchi kuhu-
su matumizi ya nishati safi za kupikia; kuandaa na kute-

keleza programu za kuwezesha wananchi wenye hali ya 
chini kumudu gharama za nishati safi ya kupikia;  kushirik-
iana na Serikali kutambua Sera, Sheria, Kanuni na Miongo-
zo inayodhorotesha juhudi za usambazaji wa nishati safi ya 
kupikia; kuhakikisha mtandao wa masoko ya nishati safi ya 
kupikia, vifaa na majiko unafika katika maeneo yote nchini; 
na kutengeneza ajira katika kazi za nishati safi ya kupikia.

6�1�8 Washirika wa Maendeleo

Washirika wa Maendeleo watashirikiana na Serikali kuen-
deleza shughuli za nishati safi ya kupikia kwa kujenga uwezo, 
kutoa msaada wa kiufundi na kifedha; kuhawilisha teknolo-
jia kutoka nje na ndani ya nchi kwenda kwa wazalishaji wa 
ndani; na kuwezesha utekelezaji wa Mkakati na Uwekezaji.

6�1�9 Taasisi Zisizo za Kiserikali

Taasisi zisizo za kiserikali ikiwemo Asasi Zisizo za Seri-
kali  (AZISE), Asasi za Kijamii  na Asasi za  Kidini  zi-
tashiriki katika utekelezaji wa Mkakati huu ikiwa ni 
pamoja na; kufanya uhamasishaji na uelimishaji kwa wa-
nanchi kuhusu matumizi ya nishati safi za kupikia; ku-
saidia vikundi mbalimbali kuandaa taratibu na mikataba 
pamoja na kuwajengea uwezo na mtandao wa masoko; 
kutoa msaada wa ushauri; kuhamasisha wadau kati-
ka masuala ya nishati safi ya kupikia; kuhamasisha ute-
kelezaji wa Sera na Sheria zinazohusu nishati ya kupikia; 
kufanya tafiti na kutetea maslahi ya makundi maalumu.
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7� UFUATILIAJI NA TATHMINI

7�1� Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini

Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini ni zana/hitaji muhimu 
la kuhakikisha malengo, mikakati na shabaha za Mkakati 
wa Taifa wa Matumizi ya Nishati Safi ya Kupikia vinafiki-
wa. Mfumo huo pia unalenga kutathmini utekelezaji na 
ufanisi katika utendaji wa kisekta ili kuwezesha kufan-
yika kwa maamuzi sahihi juu ya maendeleo ya matumizi 
ya nishati safi ya kupikia. Pia, hutoa hatua muhimu za 
upimaji wa viashiria vya utendaji kwa kila malengo ma-
hususi ya Mkakati. Vilevile, mfumo huu ni chombo 
cha kufuatilia uzingatiaji wa utekelezaji wa Mkakati.

Wizara zinazohusika na masuala ya nishati safi ya 
kupikia zina jukumu la jumla la kufuatilia na kufan-
ya tathmini ya utekelezaji wa Mkakati. Kila mdau ata-
hitajika kuwa na mfumo madhubuti wa ndani wa 
ufuatiliaji ili kuhakikisha ufanisi katika utekelezaji wa 
Mkakati kwa majukumu yanayohusu Taasisi husika.

Mfumo wa Ufuatiliaji na tathmini utajumuisha Utafi-
ti wa msingi, viashiria na vyanzo vya taarifa. Ku-
takuwa na mapitio ya kila mwaka, ambayo yatajiki-
ta katika kutathmini endapo shughuli zilizopangwa 
zinaendana na shabaha za malengo yaliyowekwa. Vile-
vile, mapitio yatahusisha kufanyika kwa tafiti na tathmi-
ni kwa walengwa ili kufuatilia mabadiliko yoyote kati-
ka matokeo yaliyopatikana katika kipindi cha ukaguzi.

7�1�1 Malengo ya Ufuatiliaji na Tathmini

Lengo kuu la mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ni ku-
hakikisha Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya Nishati Safi 
ya Kupikia (2024 – 2034) unatekelezwa kwa ufanisi na 
malengo yake yanafikiwa kwa wakati kama ilivyoku-
sudiwa. Mfumo huu pia utasimamia na kutoa mwon-
gozo wa ushiriki wa watendaji katika utekelezaji na 
ufuatiliaji; kudhibiti na kupima matumizi ya rasilima-
li wakati wa utekelezaji wa Mkakati; na kupima wajibu 
wa kila mdau na jinsi alivyowajibika katika utekelezaji.

7�1�2 Misingi ya Kuzingatia katika Ufuatiliaji na 
Tathmini

Ufuatiliaji na Tathmini ya utekelezaji wa Mkakati utazin-
gatia yafuatayo;

SURA YA SABA

i. Kujenga uwezo wa Ufuatiliaji na Tathmini;

ii. Kuoanisha mfumo na mifumo mingine ya 
Ufuatiliaji na Tathmini;

iii. Kupitishwa kwa mbinu za Usimamizi kulingana 
na matokeo; na

iv. Utayari katika kutumia mfumo wa Ufuatiliaji na 
Tathmini.

7�1�3 Wigo wa mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmi-
ni

Wigo wa Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini ni:

i.  Tathmini za shughuli, taratibu na matokeo ya 
utekelezaji wa Mkakati wa Taifa

ii. wa Matumizi ya Nishati Safi ya Kupikia na 
mchango wake kwa jamii.

iii. Kanzidata na ratiba ya uwasilishaji wa taarifa 
zitakazotumika katika mfumo wa

iv. ufuatiliaji na tathmini wa Mkakati wa Taifa wa 
Matumizi ya Nishati Safi ya kupikia.

7�1�4 Viashiria vya Utendaji

Viashiria vya utendaji ni namna ya kupima mafanikio ya 
Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya Nishati Safi ya Kupik-
ia (2024 – 2034). Kazi kuu ya kiashiria cha utendaji ni 
kupima mara kwa mara maendeleo ya kuelekea katika 
kufikia malengo yaliyokusudiwa. Mafanikio ya Ufuatiliaji 
na Tathmini ya Mkakati yanategemea umadhubuti wa 
mfumo wa upimaji wa Viashiria vya utendaji. Viashiria 
vya Matokeo ya Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini wa 
Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya Nishati Safi ya Kupikia 
vimeambatishwa katika Kiambatisho Na. 1.

7�2� Ukusanyaji na Uchambuzi wa Takwimu

Mbinu kuu za ukusanyaji wa takwimu ni kufanya tafiti, 
kufanya mapitio ya ripoti na kumbukumbu za taasisi 
pamoja na kutembelea miradi katika maeneo mbalimbali. 
Takwimu zitachambuliwa na kusambazwa kwa wadau 
husika kwa ajili ya utekelezaji.

SURA YA

7



42

7�3� Taarifa ya Ufuatiliaji na Tathimini

7�3�1 Aina za Taarifa za Ufuatiliaji na Tathmini

Zifuatazo ni taarifa muhimu za Ufuatiliaji na Tathmini:

i. Taarifa za utekelezaji;

ii. Taarifa ya tathmini;

iii. Taarifa za tafiti mbalimbali zilizofanywa kuhusu 
nishati ya kupikia; na

iv. Taarifa za mapitio ya Mkakati wa Taifa wa Ma-
tumizi ya Nishati Safi ya Kupikia.

7�3�2 Uwasilishwaji wa Taarifa

Taarifa za kila robo Mwaka, nusu Mwaka na Mwaka 
kama zilivyoainishwa katika Jedwali Na� 3, kuhusu ute-
kelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya Nishati Safi 
ya Kupikia zitaandaliwa na Wizara za kisekta na kuwas-
ilishwa katika Wizara inayohusika na masuala ya Sera, 
Bunge na Uratibu. Taarifa hizo zitafanyiwa mapitio na 
majumuisho kisha kuwasilishwa kwa wadau wengine 
kwa lengo la kuwapa taarifa na kuboresha utendaji 
kazi katika masuala yanayohusu nishati safi ya kupikia.

Jedwali Na� 3: Uwasilishwaji wa Taarifa

NA Malengo Viashiria Matokeo Utafiti wa 
misingi

(Baseline)
1 Kuongeza uelewa wa 

wananchi kuhusu 
umuhimu
wa matumizi ya nishati 
safi ya kupikia.

Kuanza kutumika kwa Mkakati wa 
Taifa wa Mawasiliano kuhusu ma-
tumizi ya nishati safi ya kupikia.

Udhibiti wa maudhui na aina 
ya taarifa zinazotolewa kuhusu 
nishati safi ya kupikia.

Haupo

Kuanza kutumika kwa Mpango wa 
mwaka mmoja wa Uhamasishaji na 
Uelemishaji kuhusu Matumizi ya 
Nishati Safi ya Kupikia.

Uelewa wa wananchi kuhusu 
nishati safi ya kupikia.

Haupo

Idadi ya programu za elimu ya nishati 
safi ya kupikia zilizotolewa kupitia 
majukwaa na makundi mbalimbali.

Wanafunzi kupata elimu ya nisha-
ti safi ya kupikia.

Hakuna

Idadi ya mijadala ya kitaifa ya nishati 
safi ya kupikia.

Wadau kukutana na kujad-
ili masuala ya nishati safi ya 
kupikia.

1

2 Kuimarisha upatikanaji 
wa malighafi na miun-
dombinu ya
uhakika ya nishati safi ya 
kupikia.

Kiasi cha bayogesi, mkaa mbadala na 
bayoethano kinachozalishwa kuto-
kana na taka zinazokusanywa katika 
Halmashauri zote.

Kuongezeka kwa upatikanaji 
wa bayogesi, mkaa mbadala na 
bayoethano nchini.

Utafiti wa 
msingi
(Baseline 
study)

Kiasi cha bayogesi na bayoethano ki-
nachozalishwa kutokana na malighafi 
ya mimea.

Kuongezeka kwa upatikanaji 
wa malighafi ya mimea zinazo-
tumika kutengeneza bayogesi 
na bayoethano.

Utafiti wa 
msingi
(Baseline 
study)

Uwezo wa miundombinu ya bandari 
ya kupokea LPG.

Kuongezeka kwa kiasi cha 
LPG kinachopokelewa katika 
Bandari.

Metriki 
tani 5,500

Idadi ya kaya na Taasisi zilizoungan-
ishwa na gesi asilia.

Kuongezeka kwa matumizi ya gesi 
asilia kwa ajili ya kupikia.

Kaya 1,552 
Taasisi 7

Idadi ya vijiji na vitongoji vilivyofiki-
wa na umeme.

Kuongezeka kwa matumizi ya 
umeme kwa ajili ya kupikia.

Vijiji 
10,127 
Vitongoji 
28,659

Idadi ya mitambo ya mfano ya uzal-
ishaji wa mkaa mbadala, bayogesi na 
bayoethano

Kuongezeka kwa mitambo ya 
mfano  ya uzalishaji wa mkaa 
mbadala, bayogesi na bayoeth-
ano

Hakuna

Kiasi cha mkaa mbadala kilichozalish-
wa kwa Mwaka.

Kuongezeka kwa matumizi 
ya mkaa mbadala kwa ajili ya 
kupikia.

Utafiti wa 
msingi
(Baseline 
study)

Aina ya 
Taarifa

Maudhui ya 
Taarifa

Muda wa 
Uwasilishaji

Taarifa ya utekelezaji. Taarifa za kina kuhusu hali ya utekelezaji wa Mkaka-
ti.

Taarifa za robo Mwaka, 
nusu Mwaka na Mwaka

Taarifa za tathmini. Mafanikio ya malengo ya Mkakati, changamoto na 
mafunzo yaliyopatikana ikijumuisha umuhimu, 
utekelezaji, ufanisi, athari/matokeo na uendelevu wa 
suluhu ya mikwamo.

Mara tatu (2027, 2030 na 
2034)

Taarifa za tafiti mbalimbali 
zilizofanywa kuhusu nishati ya 
kupikia.

Matokeo na mapendekezo ya masuala maalum. Mahitaji yatakapojitokeza

Taarifa ya mapitio ya Mkakati 
wa Taifa wa Matumizi ya Nisha-
ti Safi ya Kupikia

Mafanikio ya jumla ya malengo ya Mkakati wa Taifa 
wa Matumizi ya Nishati Safi ya Kupikia, changamoto, 
na mafunzo yaliyopatikana

Baada ya miaka mitano

Aidha, taarifa hizo zitakuwa na lengo la kutambua hatua 
zilizofikiwa katika miradi ya nishati safi ya kupikia na zi-
tawasilishwa kwa mfumo wa bangokitita utakaojumuisha 
malengo, viashiria, hali ya utekelezaji na chanzo cha taari-
fa. Tathimini ya kupima utekelezaji wa Mkakati itafanyika 
kila baada ya miaka mitatu ili kubaini pamoja na mambo 
mengine, mwelekeo wa kufikiwa kwa malengo ya Mkakati 
na matokeo yaliyopatikana.
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VIAMBATISHO

Kiambatisho Na. 1: Viashiria vya Matokeo ya Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini wa Mkakati wa Taifa wa 
Matumizi ya Nishati Safi ya Kupikia

NA Malengo Viashiria Matokeo Utafiti wa 
misingi

(Baseline)
1 Kuongeza uelewa wa 

wananchi kuhusu 
umuhimu
wa matumizi ya nishati 
safi ya kupikia.

Kuanza kutumika kwa Mkakati wa 
Taifa wa Mawasiliano kuhusu ma-
tumizi ya nishati safi ya kupikia.

Udhibiti wa maudhui na aina 
ya taarifa zinazotolewa kuhusu 
nishati safi ya kupikia.

Haupo

Kuanza kutumika kwa Mpango wa 
mwaka mmoja wa Uhamasishaji na 
Uelemishaji kuhusu Matumizi ya 
Nishati Safi ya Kupikia.

Uelewa wa wananchi kuhusu 
nishati safi ya kupikia.

Haupo

Idadi ya programu za elimu ya nishati 
safi ya kupikia zilizotolewa kupitia 
majukwaa na makundi mbalimbali.

Wanafunzi kupata elimu ya nisha-
ti safi ya kupikia.

Hakuna

Idadi ya mijadala ya kitaifa ya nishati 
safi ya kupikia.

Wadau kukutana na kujad-
ili masuala ya nishati safi ya 
kupikia.

1

2 Kuimarisha upatikanaji 
wa malighafi na miun-
dombinu ya
uhakika ya nishati safi ya 
kupikia.

Kiasi cha bayogesi, mkaa mbadala na 
bayoethano kinachozalishwa kuto-
kana na taka zinazokusanywa katika 
Halmashauri zote.

Kuongezeka kwa upatikanaji 
wa bayogesi, mkaa mbadala na 
bayoethano nchini.

Utafiti wa 
msingi
(Baseline 
study)

Kiasi cha bayogesi na bayoethano ki-
nachozalishwa kutokana na malighafi 
ya mimea.

Kuongezeka kwa upatikanaji 
wa malighafi ya mimea zinazo-
tumika kutengeneza bayogesi 
na bayoethano.

Utafiti wa 
msingi
(Baseline 
study)

Uwezo wa miundombinu ya bandari 
ya kupokea LPG.

Kuongezeka kwa kiasi cha 
LPG kinachopokelewa katika 
Bandari.

Metriki 
tani 5,500

Idadi ya kaya na Taasisi zilizoungan-
ishwa na gesi asilia.

Kuongezeka kwa matumizi ya gesi 
asilia kwa ajili ya kupikia.

Kaya 1,552 
Taasisi 7

Idadi ya vijiji na vitongoji vilivyofiki-
wa na umeme.

Kuongezeka kwa matumizi ya 
umeme kwa ajili ya kupikia.

Vijiji 
10,127 
Vitongoji 
28,659

Idadi ya mitambo ya mfano ya uzal-
ishaji wa mkaa mbadala, bayogesi na 
bayoethano

Kuongezeka kwa mitambo ya 
mfano  ya uzalishaji wa mkaa 
mbadala, bayogesi na bayoeth-
ano

Hakuna

Kiasi cha mkaa mbadala kilichozalish-
wa kwa Mwaka.

Kuongezeka kwa matumizi 
ya mkaa mbadala kwa ajili ya 
kupikia.

Utafiti wa 
msingi
(Baseline 
study)

Aina ya 
Taarifa

Maudhui ya 
Taarifa

Muda wa 
Uwasilishaji

Taarifa ya utekelezaji. Taarifa za kina kuhusu hali ya utekelezaji wa Mkaka-
ti.

Taarifa za robo Mwaka, 
nusu Mwaka na Mwaka

Taarifa za tathmini. Mafanikio ya malengo ya Mkakati, changamoto na 
mafunzo yaliyopatikana ikijumuisha umuhimu, 
utekelezaji, ufanisi, athari/matokeo na uendelevu wa 
suluhu ya mikwamo.

Mara tatu (2027, 2030 na 
2034)

Taarifa za tafiti mbalimbali 
zilizofanywa kuhusu nishati ya 
kupikia.

Matokeo na mapendekezo ya masuala maalum. Mahitaji yatakapojitokeza

Taarifa ya mapitio ya Mkakati 
wa Taifa wa Matumizi ya Nisha-
ti Safi ya Kupikia

Mafanikio ya jumla ya malengo ya Mkakati wa Taifa 
wa Matumizi ya Nishati Safi ya Kupikia, changamoto, 
na mafunzo yaliyopatikana

Baada ya miaka mitano

VIAMBATISHO
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NA Malengo Viashiria Matokeo Utafiti wa 
misingi

(Baseline)
1 Kuongeza uelewa wa 

wananchi kuhusu 
umuhimu
wa matumizi ya nishati 
safi ya kupikia.

Idadi ya majiko sanifu ya umeme 
yaliyozalishwa nchini.

Kupungua kwa gharama na 
kuongeza upatikanaji wa majiko 
sanifu ya umeme.

Utafiti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Idadi ya majiko sanifu ya umeme 
yaliyozalishwa nchini.

Kupungua kwa gharama na 
kuongeza upatikanaji wa majiko 
sanifu ya umeme.

Hakuna

Idadi ya miundombinu ya kuhifadhi 
LPG.

Kuongezeka kwa uwezo wa kuhi-
fadhi LPG.

Mikoa 
yenye miun-
dombinu ya 
kuhifadhi 
LPG ni:-
Dar es 
Salaam, 
Dodoma, 
Arusha, 
Shinyanga, 
Kagera, 
Iringa, 
Geita, 
Kigoma, 
Kilimanjaro, 
Lindi, Man-
yara, Mara, 
Mbeya, 
Morogoro, 
Mwanza, 
Njombe, 
Rukwa, 
Ruvuma, 
Shinyanga, 
Singida, 
Tabora, 
Tanga

Idadi ya miradi ya nishati safi ya 
kupikia yenye ushirikiano baina ya 
Sekta ya umma na Sekta binafsi 

Kuongezeka kwa ushiriki wa 
Sekta Binafsi katika miradi ya 
gesi asilia.

Hakuna

Kiwango cha uzalishaji wa vifaa na 
mitungi ya LPG na gesi asilia.

Kupungua kwa gharama za 
vifaa na mitungi ya LPG na 
gesi asilia.

Utafiti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Idadi ya maeneo maalumu yaliyoteng-
wa kwa ajili ya usambazaji wa gesi silia

Kuongezeka kwa matumizi ya 
gesi asilia

Hakuna 

3 Kupunguza gharama 
za Nishati Safi, Vifaa na 
Majiko sanifu ya Kupik-
ia.

Kodi na Tozo zilizopunguzwa katika 
nishati safi, vifaa na majiko ya kupikia.

Gharama za nishati safi, vifaa 
na majiko ya kupikia zimepun-
gua.

Hakuna

Idadi ya miradi iliyopata ruzuku.  Gharama za miradi zimepun-
gua.

Utafiti wa 
msingi
(Baseline 
study)

Idadi ya wafanyabiashara walioweka 
utaratibu wa kulipia nishati safi ya 
kupikia na teknolojia fanisi kwa njia 
ya mikopo nafuu.

Ongezeko la watumiaji wa 
nishati safi ya kupikia na te-
knolojia fanisi.

Hakuna

Idadi ya wateja wanaolipia majiko na 
vifaa sanifu vya kupikia vinavyotumia 
umeme kwa mfumo wa LUKU.

Ongezeko la watumiaji wa umeme 
kwa ajili ya kupikia.

Asilimia 3 
ya kaya

Idadi ya wateja wanaonufaika na 
mifumo ya kulipia gharama za nishati 
safi ya kupikia kadiri wanavyotumia 
katika kila Mkoa.

Ongezeko la watumiaji wa 
nishati safi ya kupikia wana-
olipia gharama kadri wanavyo-
tumia.

Utafiti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Kiasi cha fedha za mikopo kilichotole-
wa kwa ajili ya miradi ya nishati safi 
ya kupikia.

Ongezeko la miradi ya nishati 
safi ya kupikia.

Utafiti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Idadi ya programu za elimu ya kifedha 
zilizotolewa kwa wadau wa nishati safi 
ya kupikia.

Wadau wa nishati safi ya 
kupikia wenye elimu ya kifed-
ha.

Utafiti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

4. Kuandaa, kuhuisha na 
kuoanisha Sera, Sheria, 
Kanuni na Miongozo 
Wezeshi itakayofaniki-
sha matumizi ya nishati 
safi ya kupikia.

Kuwepo kwa Sera, Sheria, Kanuni na 
Miongozo inayowiana kuhusu nishati 
ya kupikia.

Sera, Sheria, Kanuni na Mi-
ongozo inayowezesha ute-
kelezaji wa Mkakati wa Taifa 
wa Matumizi ya Nishati Safi ya 
Kupikia

Miongozo 
iliyopo

Kuanza kutumika kwa Miongozo 
kuhusu viwango vya ubora wa nishati, 
vifaa na majiko ya kupikia.

Kuongezeka kwa nishati, vifaa 
na majiko yenye ubora.

Miongozo 
iliyopo

Kuwepo kwa Kanuni za usimamizi 
wa biashara ya LPG zilizopitiwa na 
kuboreshwa.

Usawa wa ushindani wa kib-
iashara kwa wafanyabiashara 
wa LPG.

Hakuna

Kuwepo kwa miongozo kuhusu up-
imaji wa hali ya ubora wa hewa katika 
makazi na taasisi.

Kupungua kwa kiasi cha metri-
ki tani za kaboni nchini.

Hakuna

Kuwepo kwa Miongozo kuhusu 
matumizi ya gesi asilia majumbani, 
viwandani na katika magari.

Kuongezeka kwa nyumba na 
taasisi zilizounganishwa na 
gesi asilia.

Hakuna

Kuwepo kwa kigezo cha shabaha za 
kuunganisha wateja wa majumbani 
katika utoaji wa vibali vya ujenzi na 
leseni za uendeshaji wa miundom-
binu ya gesi asilia viwandani na katika 
vituo vya kushindilia gesi asilia.

Kuongezeka kwa nyumba na 
taasisi zilizounganishwa na 
gesi asilia.

Hakuna
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NA Malengo Viashiria Matokeo Utafiti wa 
misingi

(Baseline)
1 Kuongeza uelewa wa 

wananchi kuhusu 
umuhimu
wa matumizi ya nishati 
safi ya kupikia.

Idadi ya majiko sanifu ya umeme 
yaliyozalishwa nchini.

Kupungua kwa gharama na 
kuongeza upatikanaji wa majiko 
sanifu ya umeme.

Utafiti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Idadi ya majiko sanifu ya umeme 
yaliyozalishwa nchini.

Kupungua kwa gharama na 
kuongeza upatikanaji wa majiko 
sanifu ya umeme.

Hakuna

Idadi ya miundombinu ya kuhifadhi 
LPG.

Kuongezeka kwa uwezo wa kuhi-
fadhi LPG.

Mikoa 
yenye miun-
dombinu ya 
kuhifadhi 
LPG ni:-
Dar es 
Salaam, 
Dodoma, 
Arusha, 
Shinyanga, 
Kagera, 
Iringa, 
Geita, 
Kigoma, 
Kilimanjaro, 
Lindi, Man-
yara, Mara, 
Mbeya, 
Morogoro, 
Mwanza, 
Njombe, 
Rukwa, 
Ruvuma, 
Shinyanga, 
Singida, 
Tabora, 
Tanga

Idadi ya miradi ya nishati safi ya 
kupikia yenye ushirikiano baina ya 
Sekta ya umma na Sekta binafsi 

Kuongezeka kwa ushiriki wa 
Sekta Binafsi katika miradi ya 
gesi asilia.

Hakuna

Kiwango cha uzalishaji wa vifaa na 
mitungi ya LPG na gesi asilia.

Kupungua kwa gharama za 
vifaa na mitungi ya LPG na 
gesi asilia.

Utafiti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Idadi ya maeneo maalumu yaliyoteng-
wa kwa ajili ya usambazaji wa gesi silia

Kuongezeka kwa matumizi ya 
gesi asilia

Hakuna 

3 Kupunguza gharama 
za Nishati Safi, Vifaa na 
Majiko sanifu ya Kupik-
ia.

Kodi na Tozo zilizopunguzwa katika 
nishati safi, vifaa na majiko ya kupikia.

Gharama za nishati safi, vifaa 
na majiko ya kupikia zimepun-
gua.

Hakuna

Idadi ya miradi iliyopata ruzuku.  Gharama za miradi zimepun-
gua.

Utafiti wa 
msingi
(Baseline 
study)

Idadi ya wafanyabiashara walioweka 
utaratibu wa kulipia nishati safi ya 
kupikia na teknolojia fanisi kwa njia 
ya mikopo nafuu.

Ongezeko la watumiaji wa 
nishati safi ya kupikia na te-
knolojia fanisi.

Hakuna

Idadi ya wateja wanaolipia majiko na 
vifaa sanifu vya kupikia vinavyotumia 
umeme kwa mfumo wa LUKU.

Ongezeko la watumiaji wa umeme 
kwa ajili ya kupikia.

Asilimia 3 
ya kaya

Idadi ya wateja wanaonufaika na 
mifumo ya kulipia gharama za nishati 
safi ya kupikia kadiri wanavyotumia 
katika kila Mkoa.

Ongezeko la watumiaji wa 
nishati safi ya kupikia wana-
olipia gharama kadri wanavyo-
tumia.

Utafiti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Kiasi cha fedha za mikopo kilichotole-
wa kwa ajili ya miradi ya nishati safi 
ya kupikia.

Ongezeko la miradi ya nishati 
safi ya kupikia.

Utafiti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Idadi ya programu za elimu ya kifedha 
zilizotolewa kwa wadau wa nishati safi 
ya kupikia.

Wadau wa nishati safi ya 
kupikia wenye elimu ya kifed-
ha.

Utafiti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

4. Kuandaa, kuhuisha na 
kuoanisha Sera, Sheria, 
Kanuni na Miongozo 
Wezeshi itakayofaniki-
sha matumizi ya nishati 
safi ya kupikia.

Kuwepo kwa Sera, Sheria, Kanuni na 
Miongozo inayowiana kuhusu nishati 
ya kupikia.

Sera, Sheria, Kanuni na Mi-
ongozo inayowezesha ute-
kelezaji wa Mkakati wa Taifa 
wa Matumizi ya Nishati Safi ya 
Kupikia

Miongozo 
iliyopo

Kuanza kutumika kwa Miongozo 
kuhusu viwango vya ubora wa nishati, 
vifaa na majiko ya kupikia.

Kuongezeka kwa nishati, vifaa 
na majiko yenye ubora.

Miongozo 
iliyopo

Kuwepo kwa Kanuni za usimamizi 
wa biashara ya LPG zilizopitiwa na 
kuboreshwa.

Usawa wa ushindani wa kib-
iashara kwa wafanyabiashara 
wa LPG.

Hakuna

Kuwepo kwa miongozo kuhusu up-
imaji wa hali ya ubora wa hewa katika 
makazi na taasisi.

Kupungua kwa kiasi cha metri-
ki tani za kaboni nchini.

Hakuna

Kuwepo kwa Miongozo kuhusu 
matumizi ya gesi asilia majumbani, 
viwandani na katika magari.

Kuongezeka kwa nyumba na 
taasisi zilizounganishwa na 
gesi asilia.

Hakuna

Kuwepo kwa kigezo cha shabaha za 
kuunganisha wateja wa majumbani 
katika utoaji wa vibali vya ujenzi na 
leseni za uendeshaji wa miundom-
binu ya gesi asilia viwandani na katika 
vituo vya kushindilia gesi asilia.

Kuongezeka kwa nyumba na 
taasisi zilizounganishwa na 
gesi asilia.

Hakuna



46

Ujumuishwaji wa mipango ya kupit-
isha miundombinu ya nishati safi ya 
kupikia katika mipango ya matumizi 
ya ardhi.

Ujumuishwaji wa mipango ya 
kupitisha miundombinu ya 
nishati safi ya kupikia katika 
mipango ya matumizi ya ardhi.

Mpango 
wa ma-
tumizi 
ya ardhi 
(Master 
Plan) ya 
Jiji

Idadi ya majengo ya makazi na biasha-
ra, hoteli, migahawa na nyumba za 
starehe zilizowekewa miundombinu 
ya nishati safi ya kupikia.

Ongezeko la idadi ya Mira-
di ya majengo ya makazi na 
biashara, hoteli, migahawa na 
nyumba za starehe zilizoweke-
wa miundombinu ya nishati 
safi ya kupikia.

Utafiti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Kuwepo kwa Mfuko utakaotekeleza 
majukumu ya nishati safi ya kupikia.

Kufanikiwa kwa utekelezaji wa 
Mkakati wa Taifa wa Matumizi 
ya Nishati Safi ya Kupikia.

Hakuna

Idadi ya programu za usimamizi wa 
misitu.

Kuongeza uoto, na huduma 
za kiikolojia zitokanazo na 
mazingira na misitu.

Utafiti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Idadi ya Taasisi zinazoandaa chakula 
na kulisha watu zaidi ya 100 kwa siku 
zilizoacha kutumia kuni na mkaa kwa 
ajili ya kupikia.

Ongezeko la Taasisi zinazo-
andaa chakula kwa kutumia 
nishati safi.

Taasisi 
31,395 zin-
apika kwa 
kutumia 
kuni na 
mkaa

Idadi ya mipango na mikakati iliyo-
jumuisha masuala ya nishati safi ya 
kupikia.

Utekelezaji wa Mkakati wa Tai-
fa wa Matumizi ya Nishati Safi 
ya Kupikia katika kila Wizara, 
Idara na Taasisi za Umma, 
Tawala za Mikoa na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa.

Utafiti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Idadi ya Maofisa Dawati katika Wiz-
ara, Idara na Taasisi za Umma, Tawala 
za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa wanaoratibu utekelezaji wa ma-
suala ya nishati safi ya kupikia.

Urahisi wa uratibu wa masu-
ala ya nishati safi ya kupikia 
Serikalini.

Utafiti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Kuwepo kwa Kamati ya ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa 
Matumizi ya Nishati Safi ya Kupikia.

Urahisi wa ufuatiliaji wa ute-
kelezaji wa Mkakati wa Taifa 
wa Matumizi ya Nishati Safi ya 
Kupikia.

Hakuna

Kuwepo kwa Mwongozo wa Urat-
ibu wa Utekelezaji wa Mkakati wa 
Taifa wa Matumizi ya Nishati Safi ya 
Kupikia. 

Urahisi wa uratibu wa Ute-
kelezaji wa Mkakati wa Taifa 
wa Matumizi ya Nishati Safi ya 
Kupikia.

Hakuna

5. Kuhamasisha Uwekezaji 
katika Nishati Safi ya 
Kupikia.

Idadi ya miradi ya nishati safi ya 
kupikia iliyojumuishwa katika mion-
gozo ya uwekezaji ya kila Mkoa.

Ongezeko la uwekezaji katika 
Nishati safi ya kupikia katika 
kila Mkoa.

Utafiti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Gharama ya vibali vya kufanya 
matangazo yanayohusu nishati safi ya 
kupikia katika Halmashauri.

Kuongezeka kwa idadi ya 
matangazo kuhusu nishati safi 
ya kupikia katika Halmashauri.

Utafiti wa 
msingi      
(Baseline 
study) 

NA Malengo Viashiria Matokeo Utafiti wa 
misingi

(Baseline)
Idadi ya tuzo zilizotolewa kwa 
wabunifu wa teknolojia na nishati safi 
ya kupikia.

Ongezeko la wabunifu wa 
teknolojia na nishati safi ya 
kupikia. 

Utafiti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Kiasi cha fedha kilichotolewa kupitia 
mikopo yenye riba nafuu ya miradi ya 
nishati safi ya kupikia.

Kuongezeka kwa miradi ya nishati 
safi ya kupikia.

Utafiti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Kuwepo kwa kanzidata ya takwimu na 
taarifa kuhusu nishati safi ya kupikia.

Urahisi wa upatikanaji wa taarifa 
na takwimu za masuala ya nishati 
safi ya kupikia.

Hakuna

Idadi ya miradi ya nishati safi ya 
kupikia iliyofadhiliwa na Mifuko ya 
fedha za Mazingira (Green Fund).

Kuongezeka kwa miradi ya 
nishati safi ya kupikia.

Utafiti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Idadi ya programu za mafunzo ya 
fursa zilizopo katika mifuko na Pro-
gramu za Kitaifa na Kimataifa.

Kuongezeka kwa matumizi ya 
fursa za mifuko na Programu 
za Kitaifa na Kimataifa.

Utafiti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

6. Kujenga uwezo wa wa-
tekelezaji wa miradi ya 
nishati safi ya kupikia.

Idadi ya miundombinu ya kupima 
viwango vya ubora wa nishati, vifaa na 
majiko ya kupikia.

Urahisi wa kupima viwango 
vya ubora wa nishati, vifaa na 
majiko ya kupikia.

Utafiti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Idadi ya programu za elimu kuhusu 
viwango vya ubora wa nishati safi, 
vifaa na majiko sanifu ya kupikia.

Kuongezeka kwa uzalishaji wa 
nishati safi, vifaa na majiko 
sanifu ya kupikia yenye ubora.

Utafiti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Kuwepo kwa mitaala inayojumuisha 
nishati safi ya kupikia katika vyuo 
vya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi.

Ongezeko la wahitimu wenye 
ujuzi kuhusu utengenezaji wa 
nishati safi, vifaa na majiko 
sanifu ya kupikia.

Utafiti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Idadi ya Maofisa Dawati wa nishati 
safi ya kupikia waliopewa mafunzo.

Maofisa dawati wenye uwezo 
wa kusimamia masuala ya 
nishati safi ya kupikia katika 
vituo vyao.

Hakuna

Uwezo na ufanisi wa Idara inayo-
husika na usimamizi wa biashara ya 
kaboni.

Kuongezeka kwa uwezo na 
ufanisi wa Idara inayohusika 
na usimamizi wa biashara ya 
kaboni.

Utafiti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Idadi ya programu za mafunzo kuhu-
su nishati safi za kupikia zilizotolewa 
kwa wajasiriamali katika kila Hal-
mashauri.

Ongezeko la wajisiriamali kati-
ka nishati safi ya kupikia katika 
kila Halmashauri.

Utafiti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Idadi ya wazawa walioshiriki katika 
utekelezaji wa miradi ya nishati safi ya 
kupikia.

Ongezeko la idadi ya wazawa 
wenye uwezo wa kutekele-
za miradi ya nishati safi ya 
kupikia.

Utafiti wa 
msingi      
(Baseline 
study)
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NA Malengo Viashiria Matokeo Utafiti wa 
misingi

(Baseline)
Idadi ya tuzo zilizotolewa kwa 
wabunifu wa teknolojia na nishati safi 
ya kupikia.

Ongezeko la wabunifu wa 
teknolojia na nishati safi ya 
kupikia. 

Utafiti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Kiasi cha fedha kilichotolewa kupitia 
mikopo yenye riba nafuu ya miradi ya 
nishati safi ya kupikia.

Kuongezeka kwa miradi ya nishati 
safi ya kupikia.

Utafiti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Kuwepo kwa kanzidata ya takwimu na 
taarifa kuhusu nishati safi ya kupikia.

Urahisi wa upatikanaji wa taarifa 
na takwimu za masuala ya nishati 
safi ya kupikia.

Hakuna

Idadi ya miradi ya nishati safi ya 
kupikia iliyofadhiliwa na Mifuko ya 
fedha za Mazingira (Green Fund).

Kuongezeka kwa miradi ya 
nishati safi ya kupikia.

Utafiti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Idadi ya programu za mafunzo ya 
fursa zilizopo katika mifuko na Pro-
gramu za Kitaifa na Kimataifa.

Kuongezeka kwa matumizi ya 
fursa za mifuko na Programu 
za Kitaifa na Kimataifa.

Utafiti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

6. Kujenga uwezo wa wa-
tekelezaji wa miradi ya 
nishati safi ya kupikia.

Idadi ya miundombinu ya kupima 
viwango vya ubora wa nishati, vifaa na 
majiko ya kupikia.

Urahisi wa kupima viwango 
vya ubora wa nishati, vifaa na 
majiko ya kupikia.

Utafiti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Idadi ya programu za elimu kuhusu 
viwango vya ubora wa nishati safi, 
vifaa na majiko sanifu ya kupikia.

Kuongezeka kwa uzalishaji wa 
nishati safi, vifaa na majiko 
sanifu ya kupikia yenye ubora.

Utafiti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Kuwepo kwa mitaala inayojumuisha 
nishati safi ya kupikia katika vyuo 
vya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi.

Ongezeko la wahitimu wenye 
ujuzi kuhusu utengenezaji wa 
nishati safi, vifaa na majiko 
sanifu ya kupikia.

Utafiti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Idadi ya Maofisa Dawati wa nishati 
safi ya kupikia waliopewa mafunzo.

Maofisa dawati wenye uwezo 
wa kusimamia masuala ya 
nishati safi ya kupikia katika 
vituo vyao.

Hakuna

Uwezo na ufanisi wa Idara inayo-
husika na usimamizi wa biashara ya 
kaboni.

Kuongezeka kwa uwezo na 
ufanisi wa Idara inayohusika 
na usimamizi wa biashara ya 
kaboni.

Utafiti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Idadi ya programu za mafunzo kuhu-
su nishati safi za kupikia zilizotolewa 
kwa wajasiriamali katika kila Hal-
mashauri.

Ongezeko la wajisiriamali kati-
ka nishati safi ya kupikia katika 
kila Halmashauri.

Utafiti wa 
msingi      
(Baseline 
study)

Idadi ya wazawa walioshiriki katika 
utekelezaji wa miradi ya nishati safi ya 
kupikia.

Ongezeko la idadi ya wazawa 
wenye uwezo wa kutekele-
za miradi ya nishati safi ya 
kupikia.

Utafiti wa 
msingi      
(Baseline 
study)
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NA Malengo Viashiria Matokeo Utafiti wa 
misingi

(Baseline)
7. Kuongeza wigo wa tafiti 

na ubunifu wa teknolojia 
zinazohusu nishati ya 
kupikia

Bajeti iliyotengwa na kutumika katika 
tafiti za masuala ya nishati safi ya 
kupikia.

Ongezeka la idadi ya tafiti za 
nishati safi ya kupikia.

Utafiti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Idadi ya wakufunzi waliopatiwa ma-
funzo ya nishati safi ya kupikia.

Ongezeko la wakufunzi wenye 
uwezo wa kutoa mafunzo ya ma-
suala ya nishati safi ya kupikia.

Utafiti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Kuwepo kwa jukwaa la mawasiliano 
kati ya Taasisi za utafiti na maendeleo, 
vyuo vya elimu ya ufundi na ufundi 
stadi na vyuo vya elimu ya juu pamo-
ja na wawezekaji wa nishati safi ya 
kupikia.

Tafiti zinazofanywa kuhusu 
nishati safi ya kupikia zinakidhi 
mahitaji ya jamii.

Hakuna

Idadi ya wataalamu kutoka vyuo wali-
opewa mafunzo kwa vitendo katika 
viwanda vinavyojihusisha na masuala 
ya nishati safi ya kupikia.

Ongezeko la wataalamu kutoka 
vyuoni wenye uwezo kuhu-
su masuala ya nishati safi ya 
kupikia.

Utafiti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

8. Kujumuisha masuala ya 
VVU na UKIMWI ka-
tika shughuli za nishati 
safi ya kupikia.

Kuwepo kwa Mpango wa Taifa wa 
Uhamasishaji na Uelemishaji kuhusu 
Matumizi ya Nishati Safi ya Kupikia 
unaojumuhisha elimu ya VVU na 
UKIMWI.

Wadau wa nishati safi ya 
kupikia wanafikiwa na elimu 
ya VVU na UKIMWI.

Hakuna

Idadi ya programu za uhamasishaji wa 
upimaji wa VVU zilizotekelezwa kati-
ka shughuli za nishati safi ya kupikia.

Kuongezeka kwa idadi ya watu 
wanopima maambukizi ya 
VVU

Utafiti 
wa awali 
(Baseline 
study)

Ongezeko la upatikanaji wa vifaa vya 
kuzuia maambukizi ya VVU.

Kupungua kwa maambukizi ya 
VVU katika miradi ya nishati 
safi ya kupikia.

Hakuna

Idadi ya programu za mafunzo ya 
elimu kuhusu matumizi sahihi ya 
vifaa vya kuzuia maambukizi ya VVU 
zilizotolewa katika masuala yanayohu-
su nishati safi ya kupikia.

Kuongezeka kwa elimu kuhusu 
kuzuia maambukizi ya VVU 
katika utekelezaji wa masuala 
ya nishati safi ya kupikia.

Utafiti wa 
msingi 
(Baseline 
study)

9 Kujumuisha masuala ya 
usawa wa kijinsia katika 
shughuli za nishati safi 
ya kupikia.

Idadi ya programu za kuwezesha 
ushiriki wa wanawake na vijana katika 
mnyororo wa thamani wa nishati safi 
ya kupikia

Ongezeko la ushiriki wa wan-
awake na vijana katika miradi 
ya nishati safi ya kupikia.

Utafiti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Kiasi cha bajeti kilichotengwa na 
kutumika kuwezesha ushiriki wa 
wanawake na vijana katika miradi ya 
nishati safi za kupikia.

Ongezeko ushiriki wa wana-
wake na vijana katika miradi 
ya nishati safi ya kupikia.

Utafiti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Idadi ya wanawake katika ngazi za 
uamuzi wa masuala ya nishati safi ya 
kupikia.

Maamuzi yanayohusu nishati 
safi ya kupikia yanayozingatia 
usawa wa kijinsia.

Utafiti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Idadi ya Programu za mafunzo ya 
uongozi zilizotolewa kwa wanawake 
wasimamizi wa masuala ya nishati safi 
ya kupikia.

Ongezeko la ushiriki wa wana-
wake katika uongozi.

Utafiti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

NA Malengo Viashiria Matokeo Utafiti wa 
misingi

(Baseline)
10. Kuimarisha utawala bora 

katika masuala yan-
ayohusu nishati safi ya 
kupikia. 

Mikakati ya kusimamia na kufuatilia 
Sera, Programu na Sheria kuhusu ut-
awala bora katika masuala yanayohusu 
nishati safi ya kupikia inayotekelezwa.

Kuongezeka kwa uwajibikaji 
katika masuala yanayohusu 
nishati safi ya kupikia.

Utafiti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Idadi ya wakufunzi waliopatiwa ma-
funzo ya nishati safi ya kupikia.

Ongezeko la wakufunzi wenye 
uwezo wa kutoa mafunzo ya ma-
suala ya nishati safi ya kupikia.

Utafiti wa 
msingi  
(Baseline 
study)
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NA Malengo Viashiria Matokeo Utafiti wa 
misingi

(Baseline)
7. Kuongeza wigo wa tafiti 

na ubunifu wa teknolojia 
zinazohusu nishati ya 
kupikia

Bajeti iliyotengwa na kutumika katika 
tafiti za masuala ya nishati safi ya 
kupikia.

Ongezeka la idadi ya tafiti za 
nishati safi ya kupikia.

Utafiti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Idadi ya wakufunzi waliopatiwa ma-
funzo ya nishati safi ya kupikia.

Ongezeko la wakufunzi wenye 
uwezo wa kutoa mafunzo ya ma-
suala ya nishati safi ya kupikia.

Utafiti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Kuwepo kwa jukwaa la mawasiliano 
kati ya Taasisi za utafiti na maendeleo, 
vyuo vya elimu ya ufundi na ufundi 
stadi na vyuo vya elimu ya juu pamo-
ja na wawezekaji wa nishati safi ya 
kupikia.

Tafiti zinazofanywa kuhusu 
nishati safi ya kupikia zinakidhi 
mahitaji ya jamii.

Hakuna

Idadi ya wataalamu kutoka vyuo wali-
opewa mafunzo kwa vitendo katika 
viwanda vinavyojihusisha na masuala 
ya nishati safi ya kupikia.

Ongezeko la wataalamu kutoka 
vyuoni wenye uwezo kuhu-
su masuala ya nishati safi ya 
kupikia.

Utafiti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

8. Kujumuisha masuala ya 
VVU na UKIMWI ka-
tika shughuli za nishati 
safi ya kupikia.

Kuwepo kwa Mpango wa Taifa wa 
Uhamasishaji na Uelemishaji kuhusu 
Matumizi ya Nishati Safi ya Kupikia 
unaojumuhisha elimu ya VVU na 
UKIMWI.

Wadau wa nishati safi ya 
kupikia wanafikiwa na elimu 
ya VVU na UKIMWI.

Hakuna

Idadi ya programu za uhamasishaji wa 
upimaji wa VVU zilizotekelezwa kati-
ka shughuli za nishati safi ya kupikia.

Kuongezeka kwa idadi ya watu 
wanopima maambukizi ya 
VVU

Utafiti 
wa awali 
(Baseline 
study)

Ongezeko la upatikanaji wa vifaa vya 
kuzuia maambukizi ya VVU.

Kupungua kwa maambukizi ya 
VVU katika miradi ya nishati 
safi ya kupikia.

Hakuna

Idadi ya programu za mafunzo ya 
elimu kuhusu matumizi sahihi ya 
vifaa vya kuzuia maambukizi ya VVU 
zilizotolewa katika masuala yanayohu-
su nishati safi ya kupikia.

Kuongezeka kwa elimu kuhusu 
kuzuia maambukizi ya VVU 
katika utekelezaji wa masuala 
ya nishati safi ya kupikia.

Utafiti wa 
msingi 
(Baseline 
study)

9 Kujumuisha masuala ya 
usawa wa kijinsia katika 
shughuli za nishati safi 
ya kupikia.

Idadi ya programu za kuwezesha 
ushiriki wa wanawake na vijana katika 
mnyororo wa thamani wa nishati safi 
ya kupikia

Ongezeko la ushiriki wa wan-
awake na vijana katika miradi 
ya nishati safi ya kupikia.

Utafiti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Kiasi cha bajeti kilichotengwa na 
kutumika kuwezesha ushiriki wa 
wanawake na vijana katika miradi ya 
nishati safi za kupikia.

Ongezeko ushiriki wa wana-
wake na vijana katika miradi 
ya nishati safi ya kupikia.

Utafiti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Idadi ya wanawake katika ngazi za 
uamuzi wa masuala ya nishati safi ya 
kupikia.

Maamuzi yanayohusu nishati 
safi ya kupikia yanayozingatia 
usawa wa kijinsia.

Utafiti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Idadi ya Programu za mafunzo ya 
uongozi zilizotolewa kwa wanawake 
wasimamizi wa masuala ya nishati safi 
ya kupikia.

Ongezeko la ushiriki wa wana-
wake katika uongozi.

Utafiti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

NA Malengo Viashiria Matokeo Utafiti wa 
misingi

(Baseline)
10. Kuimarisha utawala bora 

katika masuala yan-
ayohusu nishati safi ya 
kupikia. 

Mikakati ya kusimamia na kufuatilia 
Sera, Programu na Sheria kuhusu ut-
awala bora katika masuala yanayohusu 
nishati safi ya kupikia inayotekelezwa.

Kuongezeka kwa uwajibikaji 
katika masuala yanayohusu 
nishati safi ya kupikia.

Utafiti wa 
msingi  
(Baseline 
study)

Idadi ya wakufunzi waliopatiwa ma-
funzo ya nishati safi ya kupikia.

Ongezeko la wakufunzi wenye 
uwezo wa kutoa mafunzo ya ma-
suala ya nishati safi ya kupikia.

Utafiti wa 
msingi  
(Baseline 
study)
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Kiambatisho Na. 2: Mpango Kazi wa Utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya Nishati Safi ya 
Kupikia (2024 – 2034)

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

1 Kuelimi-
sha umma 
kuhusu 
umuhimu 
wa ma-
tumizi ya 
nishati safi 
ya kupikia 
pamoja na 
athari za 
kiafya na 
kimazin-
gira 
zinazoto-
kana na 
matumizi 
ya nishati 
isiyo safi 
ya kupikia

Mkakati wa Taifa wa 
Mawasiliano kuhusu ma-
tumizi ya nishati safi ya 
kupikia kuwa umeanda-
liwa na kuanza kutumika 
ifikapo Septemba, 2024

Kupata mshauri 
mwelekezi wa kuandaa 
mkakati wa mawasiliano

Wizara ya 
Nishati

Julai, 2024 100,000,000

Kuandaa Mkakati wa Tai-
fa wa Mawasiliano kupitia 
Mshauri mwelekezi 
kwa kushirikisha wadau 
mbalimbali

 Septemba, 
2024

500,000,000

Kusambaza Mkakati wa 
Taifa wa Mawasiliano 
kuhusu matumizi ya 
nishati safi ya kupikia kwa 
wadau mbalimbali ikiwe-
mo viongozi mbalimbali 
wa siasa, dini, kimila na 
watu wenye ushawishi

2024-2034 3,000,000,000

Kutekeleza Mkakati wa 
Taifa wa Mawasiliano 
kuhusu matumizi ya 
nishati safi ya kupikia 
kwa kuelimisha wadau 
mbalimbali ikiwemo 
viongozi mbalimbali 
wa siasa, dini, kimila na 
watu wenye ushawishi

Wizara 
zote; Idara 
na Taasisi 
za Umma; 
Sekta 
Binafsi; 
AZAKI; 
Washiri-
ka wa 
Maende-
leo; AZISE.

1,800,000,000

Mpango      wa uhama-
sishaji na uelemishaji 
kuhusu matumizi ya 
nishati safi ya kupikia 
kuwa umeandaliwa na 
kuanza kutumika ifikapo 
Septemba     , 2024

Kuandaa Mpango 
wa      wa uhamasishaji 
na uelimishaji kuhusu 
matumizi ya nishati 
safi ya kupikia kupitia 
kikundi kazi

Wizara ya 
Nishati

Septemba     , 
2024

150,000,000

Kufanya uelimishaji 
na uhamasishaji wa 
matumizi ya nishati safi 
ya kupikia

Wizara 
zote; Idara 
na Taasisi 
za Umma; 
Sekta 
Binafsi; 
AZAKI; 
Washiri-
ka wa 
Maende-
leo; AZISE.

2024-2034 20,000,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA 
UTE-

KELEZAJI

GHARAMA

2. Kuhamasisha 
wananchi na 
Taasisi ku-
hamia katika 
matumizi ya 
nishati safi ya 
kupikia

Programu za 
elimu na uhama-
sishaji kuhusu 
nishati safi ya 
kupikia kuan-
za kutekelezwa 
kupitia majuk-
waa na makundi 
mbalimbali iki-
wemo wanawake, 
vijana na shuleni 
kuanzia Juni, 
2024

Kuanzisha na kuende-
leza programu za kutoa 
elimu ya nishati safi ya 
kupikia katika shule 
za awali, msingi na 
sekondari

OR-TAMISEM; 
Wizara ya 
Elimu, Sayansi 
na Teknolojia; 
Wizara ya Ma-
liasili na Utalii; 
Wizara ya Afya; 
TPDC.

2024-2034 2,500,000,000

Kuanzisha na kuende-
leza programu za kutoa 
elimu ya nishati safi 
ya kupikia katika vyuo 
vya elimu ya ufundi 
na mafunzo ya ufundi 
stadi na vyuo vya elimu 
ya juu

Wizara ya 
Elimu, Sayansi 
na Teknolo-
jia; Wizara ya 
Afya.

Kuandaa na kutekeleza 
programu za uelem-
ishaji na uhamasishaji 
kuhusu matumizi ya 
nishati safi ya kupik-
ia kwa wanawake na 
vijana

OR-TAMISEM; 
Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Kazi, 
Vijana, Aji-
ra na Wenye 
Ulemavu; 
Wizara ya 
Nishati; Wizara 
ya Utamaduni, 
Sanaa na Mi-
chezo; Wizara 
ya Maliasili na 
Utalii; Wizara ya 
Fedha; Wizara 
ya Elimu, Sayan-
si na Teknolo-
jia; Wizara ya 
Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, 
Wanawake 
na Makundi 
Maalumu; 
TIRDO; TPDC, 
EWURA; REA 
STAMICO; 
TANESCO; 
CAMARTEC.

 2024-2034 188,930,000,000

Kuandaa mwongozo 
wa uanzishaji wa ma-
jukwaa ya nishati safi 
ya kupikia katika kila 
Tawala za Mikoa na 
Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa

OR-TA-
MISEM; Ofisi 
ya Makamu wa 
Rais, Muunga-
no na Mazin-
gira; Wizara ya 
Nishati; Wiz-
ara ya Maliasili 
na Utalii.

2024-2025 100,000,000

Kuanzisha na ku-
ratibu shughuli za 
majukwaa ya nishati 
safi ya kupikia

OR-TA-
MISEM; Wiz-
ara ya Nishati; 
NEEC.

2024-2034 2,000,000,000
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

1 Kuelimi-
sha umma 
kuhusu 
umuhimu 
wa ma-
tumizi ya 
nishati safi 
ya kupikia 
pamoja na 
athari za 
kiafya na 
kimazin-
gira 
zinazoto-
kana na 
matumizi 
ya nishati 
isiyo safi 
ya kupikia

Mkakati wa Taifa wa 
Mawasiliano kuhusu ma-
tumizi ya nishati safi ya 
kupikia kuwa umeanda-
liwa na kuanza kutumika 
ifikapo Septemba, 2024

Kupata mshauri 
mwelekezi wa kuandaa 
mkakati wa mawasiliano

Wizara ya 
Nishati

Julai, 2024 100,000,000

Kuandaa Mkakati wa Tai-
fa wa Mawasiliano kupitia 
Mshauri mwelekezi 
kwa kushirikisha wadau 
mbalimbali

 Septemba, 
2024

500,000,000

Kusambaza Mkakati wa 
Taifa wa Mawasiliano 
kuhusu matumizi ya 
nishati safi ya kupikia kwa 
wadau mbalimbali ikiwe-
mo viongozi mbalimbali 
wa siasa, dini, kimila na 
watu wenye ushawishi

2024-2034 3,000,000,000

Kutekeleza Mkakati wa 
Taifa wa Mawasiliano 
kuhusu matumizi ya 
nishati safi ya kupikia 
kwa kuelimisha wadau 
mbalimbali ikiwemo 
viongozi mbalimbali 
wa siasa, dini, kimila na 
watu wenye ushawishi

Wizara 
zote; Idara 
na Taasisi 
za Umma; 
Sekta 
Binafsi; 
AZAKI; 
Washiri-
ka wa 
Maende-
leo; AZISE.

1,800,000,000

Mpango      wa uhama-
sishaji na uelemishaji 
kuhusu matumizi ya 
nishati safi ya kupikia 
kuwa umeandaliwa na 
kuanza kutumika ifikapo 
Septemba     , 2024

Kuandaa Mpango 
wa      wa uhamasishaji 
na uelimishaji kuhusu 
matumizi ya nishati 
safi ya kupikia kupitia 
kikundi kazi

Wizara ya 
Nishati

Septemba     , 
2024

150,000,000

Kufanya uelimishaji 
na uhamasishaji wa 
matumizi ya nishati safi 
ya kupikia

Wizara 
zote; Idara 
na Taasisi 
za Umma; 
Sekta 
Binafsi; 
AZAKI; 
Washiri-
ka wa 
Maende-
leo; AZISE.

2024-2034 20,000,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA 
UTE-

KELEZAJI

GHARAMA

2. Kuhamasisha 
wananchi na 
Taasisi ku-
hamia katika 
matumizi ya 
nishati safi ya 
kupikia

Programu za 
elimu na uhama-
sishaji kuhusu 
nishati safi ya 
kupikia kuan-
za kutekelezwa 
kupitia majuk-
waa na makundi 
mbalimbali iki-
wemo wanawake, 
vijana na shuleni 
kuanzia Juni, 
2024

Kuanzisha na kuende-
leza programu za kutoa 
elimu ya nishati safi ya 
kupikia katika shule 
za awali, msingi na 
sekondari

OR-TAMISEM; 
Wizara ya 
Elimu, Sayansi 
na Teknolojia; 
Wizara ya Ma-
liasili na Utalii; 
Wizara ya Afya; 
TPDC.

2024-2034 2,500,000,000

Kuanzisha na kuende-
leza programu za kutoa 
elimu ya nishati safi 
ya kupikia katika vyuo 
vya elimu ya ufundi 
na mafunzo ya ufundi 
stadi na vyuo vya elimu 
ya juu

Wizara ya 
Elimu, Sayansi 
na Teknolo-
jia; Wizara ya 
Afya.

Kuandaa na kutekeleza 
programu za uelem-
ishaji na uhamasishaji 
kuhusu matumizi ya 
nishati safi ya kupik-
ia kwa wanawake na 
vijana

OR-TAMISEM; 
Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Kazi, 
Vijana, Aji-
ra na Wenye 
Ulemavu; 
Wizara ya 
Nishati; Wizara 
ya Utamaduni, 
Sanaa na Mi-
chezo; Wizara 
ya Maliasili na 
Utalii; Wizara ya 
Fedha; Wizara 
ya Elimu, Sayan-
si na Teknolo-
jia; Wizara ya 
Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, 
Wanawake 
na Makundi 
Maalumu; 
TIRDO; TPDC, 
EWURA; REA 
STAMICO; 
TANESCO; 
CAMARTEC.

 2024-2034 188,930,000,000

Kuandaa mwongozo 
wa uanzishaji wa ma-
jukwaa ya nishati safi 
ya kupikia katika kila 
Tawala za Mikoa na 
Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa

OR-TA-
MISEM; Ofisi 
ya Makamu wa 
Rais, Muunga-
no na Mazin-
gira; Wizara ya 
Nishati; Wiz-
ara ya Maliasili 
na Utalii.

2024-2025 100,000,000

Kuanzisha na ku-
ratibu shughuli za 
majukwaa ya nishati 
safi ya kupikia

OR-TA-
MISEM; Wiz-
ara ya Nishati; 
NEEC.

2024-2034 2,000,000,000
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Mjadala wa 
Kitaifa wa nishati 
safi ya kupikia 
kufanyika kila 
Mwaka.

Kuandaa mjadala wa 
nishati safi ya kupikia

Wizara ya 
Nishati

2024-2034 15,000,000,000

Kuendesha mjadala 
wa Kitaifa wa nishati 
safi ya kupikia

3. Kuboresha 
upatikanaji wa 
malighafi na 
miundombinu 
ya uzalisha-
ji, upokeaji, 
uhifadhi na 
usambazaji wa 
nishati safi ya 
kupikia

Taka zinazoku-
sanywa katika 
Halmashauri zote 
nchini kutumika 
katika kuzalisha 
bayogesi, mkaa 
mbadala na bay-
oethano kuanzia 
Julai, 2025

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kuhusu 
uzalishaji wa biogesi, 
mkaa mbadala na 
bayoethano kwa ku-
tumia maada hai.

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; Wiz-
ara ya Nishati; 
SIDO; TIRDO; 
CAMARTEC.

2024- 2034 3,600,000,000

Kuandaa utaratibu wa 
utenganishaji wa taka 
kabla ya kukusanya

OR-TA-
MISEMI

2024-2025 100,000,000

Kuhaulisha teknolojia 
ya kuzalisha mkaa 
mbadala na bayoeth-
ano kutokana na 
maada hai ili zizal-
ishwe kwa wingi na 
wajasiriamali

TIRDO; SIDO; 
TEMDO; 
CAMARTEC; 
COSTECH.

2024-2034 2,000,000,000

Mashamba 
maalumu kwa 
ajili ya kupata 
malighafi za ku-
zalisha bayogesi 
na bayoethano 
kuwa yamean-
zishwa ifikapo 
Juni, 2025

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kuhusu 
kilimo cha malighafi 
za kuzalisha bayogesi 
na bayoethano

Wizara ya Kili-
mo; Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; 

2024-2034 5,000,000,000

Kuandaa mwongozo 
wa namna ya kufa-
nya kilimo chenye 
tija cha malighafi za 
kuzalisha bayogesi na 
bayoethano

Wizara ya 
Kilimo.

2024-2025 100,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSI-
KA

MUDA WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Miundombinu 
ya kupokea 
LPG kuwa ime-
panuliwa ku-
fikia uwezo wa 
kupokea meli 
zenye ujazo wa 
metriki tani 
40,000 ifikapo 
Juni, 2029

Kufanya upembuzi 
yakinifu kuhusu ujenzi 
wa Miundombinu ya 
kupokea LPG

Wizara 
ya Ujenzi; 
Wizara ya 
Uchukuzi;
TPA.

2024-2034 2,500,000,000

Kupata mshauri 
mwelekezi wa ujenzi 
wa Miundombinu ya 
kupokea LPG

2024-2029 500,000,000

Upatikanaji wa mkan-
darasi wa ujenzi wa Mi-
undombinu ya kupokea 
LPG

Miundombinu 
ya usamba-
zaji wa gesi 
asilia kuwa 
imeongezeka 
kutoka mikoa 4 
kufikia mikoa 9 
nchini ifikapo 
Juni, 2034

Kujenga vituo mama 
(5) vya CNG vya 
kushindilia gesi 
katika magari maalu-
mu ya kuifikisha 
gesi katika maeneo 
ambayo hayana 
miundombinu ya gesi 
inayosambazwa kwa 
njia ya mabomba

TPDC; 
REA.

2024-2034 54,000,000,000

Kujenga vituo vidogo 
(23) vya kupokelea 
CNG – Vitaka-
vyopokea gesi kutoka 
katika vituo mama 
kupitia magari 
maalumu

TPDC. 2024-2034 58,000,000,000

Kununua magari 
maalumu (18) ya 
kusafirisha CNG

TPDC. 2024-2034 18,000,000,000

Kujenga kituo kidogo 
cha LNG (mini LNG 
plant) 

50,000,000,000

Kujenga vituo vidogo 
(19) vya kupokelea 
LNG (LNG regasifi-
cation plant) katika 
mikoa mbalimbali 
nchini

200,000,000,000

Kujenga bomba la 
gesi asilia kutoka 
Tegeta kuelekea 
Bagamoyo

80,000,000,000
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Mjadala wa 
Kitaifa wa nishati 
safi ya kupikia 
kufanyika kila 
Mwaka.

Kuandaa mjadala wa 
nishati safi ya kupikia

Wizara ya 
Nishati

2024-2034 15,000,000,000

Kuendesha mjadala 
wa Kitaifa wa nishati 
safi ya kupikia

3. Kuboresha 
upatikanaji wa 
malighafi na 
miundombinu 
ya uzalisha-
ji, upokeaji, 
uhifadhi na 
usambazaji wa 
nishati safi ya 
kupikia

Taka zinazoku-
sanywa katika 
Halmashauri zote 
nchini kutumika 
katika kuzalisha 
bayogesi, mkaa 
mbadala na bay-
oethano kuanzia 
Julai, 2025

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kuhusu 
uzalishaji wa biogesi, 
mkaa mbadala na 
bayoethano kwa ku-
tumia maada hai.

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; Wiz-
ara ya Nishati; 
SIDO; TIRDO; 
CAMARTEC.

2024- 2034 3,600,000,000

Kuandaa utaratibu wa 
utenganishaji wa taka 
kabla ya kukusanya

OR-TA-
MISEMI

2024-2025 100,000,000

Kuhaulisha teknolojia 
ya kuzalisha mkaa 
mbadala na bayoeth-
ano kutokana na 
maada hai ili zizal-
ishwe kwa wingi na 
wajasiriamali

TIRDO; SIDO; 
TEMDO; 
CAMARTEC; 
COSTECH.

2024-2034 2,000,000,000

Mashamba 
maalumu kwa 
ajili ya kupata 
malighafi za ku-
zalisha bayogesi 
na bayoethano 
kuwa yamean-
zishwa ifikapo 
Juni, 2025

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kuhusu 
kilimo cha malighafi 
za kuzalisha bayogesi 
na bayoethano

Wizara ya Kili-
mo; Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; 

2024-2034 5,000,000,000

Kuandaa mwongozo 
wa namna ya kufa-
nya kilimo chenye 
tija cha malighafi za 
kuzalisha bayogesi na 
bayoethano

Wizara ya 
Kilimo.

2024-2025 100,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSI-
KA

MUDA WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Miundombinu 
ya kupokea 
LPG kuwa ime-
panuliwa ku-
fikia uwezo wa 
kupokea meli 
zenye ujazo wa 
metriki tani 
40,000 ifikapo 
Juni, 2029

Kufanya upembuzi 
yakinifu kuhusu ujenzi 
wa Miundombinu ya 
kupokea LPG

Wizara 
ya Ujenzi; 
Wizara ya 
Uchukuzi;
TPA.

2024-2034 2,500,000,000

Kupata mshauri 
mwelekezi wa ujenzi 
wa Miundombinu ya 
kupokea LPG

2024-2029 500,000,000

Upatikanaji wa mkan-
darasi wa ujenzi wa Mi-
undombinu ya kupokea 
LPG

Miundombinu 
ya usamba-
zaji wa gesi 
asilia kuwa 
imeongezeka 
kutoka mikoa 4 
kufikia mikoa 9 
nchini ifikapo 
Juni, 2034

Kujenga vituo mama 
(5) vya CNG vya 
kushindilia gesi 
katika magari maalu-
mu ya kuifikisha 
gesi katika maeneo 
ambayo hayana 
miundombinu ya gesi 
inayosambazwa kwa 
njia ya mabomba

TPDC; 
REA.

2024-2034 54,000,000,000

Kujenga vituo vidogo 
(23) vya kupokelea 
CNG – Vitaka-
vyopokea gesi kutoka 
katika vituo mama 
kupitia magari 
maalumu

TPDC. 2024-2034 58,000,000,000

Kununua magari 
maalumu (18) ya 
kusafirisha CNG

TPDC. 2024-2034 18,000,000,000

Kujenga kituo kidogo 
cha LNG (mini LNG 
plant) 

50,000,000,000

Kujenga vituo vidogo 
(19) vya kupokelea 
LNG (LNG regasifi-
cation plant) katika 
mikoa mbalimbali 
nchini

200,000,000,000

Kujenga bomba la 
gesi asilia kutoka 
Tegeta kuelekea 
Bagamoyo

80,000,000,000
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSI-
KA

MUDA WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kujenga bomba la gesi 
asilia kutoka Tegeta 
kuelekea Bagamoyo

80,000,000,000

Kujenga bomba la gesi 
asilia kutoka Kinyerezi 
kuelekea Zegeleni na Kwa-
la, Pwani

250,000,000,000

Kujenga miundombinu 
ya kuunganisha gesi asilia 
majumbani katika Mikoa 
ya Dar es Salaam, Pwani, 
Lindi, Mtwara, Tanga, 
Morogoro na Dodoma

200,000,000,000

Kuendelea na Utekelezaji 
wa Mradi wa Kusamba-
za Gesi Asilia (CNG)- 
Mtwara, Lindi & Pwani

TPDC; 
REA

2024-2034 18,500,000,000

Kutoa vibali vya ujenzi na 
leseni za uendeshaji kwa 
wasambazaji na wasafir-
ishaji wa gesi asilia

EWURA 2024-2034 500,000,000

Kuandaa na kufanya mi-
kutano na wadau mbalim-
bali ili kuwahamasisha  
kushiriki katika ujenzi 
wa miundombinu ya 
uchakataji, usafirishaji na 
usambazaji wa gesi asilia

Wizara ya 
Nishati; 
EWURA, 
Sekta 
Binafsi..

2024-2034 200,000,000

Kuandaa na kufanya 
mikutano ya kuhamasisha 
kazi za utafutaji, uzalishaji 
na uendelezaji wa  gesi 
asilia

Wizara ya 
Nishati; 
PURA; 
Sekta 
Binafsi.

2024-2034 200,000,000

Usambazaji wa 
miundombinu 
ya umeme kuwa 
umefika katika 
kila kijiji na kito-
ngoji ifikapo Juni, 
2028

Kusambaza miundombinu 
ya Umeme Vijiji vyote 
nchini

REA 2024-2034 9,990,000,000

Kusambaza miundombinu 
ya Umeme katika Viton-
goji vyote nchini

-

NA MKA-
KATI

SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kutekeleza miradi ya  Uja-
zilizi kwa maeneo ambayo 
yamefikiwa na miundom-
binu ya umeme

-

Kutekeleza mradi wa 
ufungaji wa nishati jadi-
difu ikiwemo mini grids 
na offgrid kwenye makazi 
yaliyo mbali na gridi ya 
Taifa katika maeneo ya 
vijijini

18,900,000,000

Kutekeleza mradi wa ku-
wezesha Waendelezaji wa 
Miradi midogo ya Nishati 
Jadidifu Vijijini chini ya 
Utaratibu wa Kusaid-
ia Uandaaji wa Miradi 
(PPSF)

4,700,000,000

Mitambo ya mfa-
no ya uzalishaji 
wa mkaa mbada-
la, bayogesi na 
bayoethano kuwa 
imejengwa katika 
kila Mkoa ifikapo 
Juni, 2027

Kujenga mitambo ya mfa-
no ya uzalishaji wa mkaa 
mbadala, bayogesi na 
bayoethano kutokana na 
taka za tungamotaka.

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; TIR-
DO; SIDO; 
TEMDO; 
STAMICO; 
CAMARTEC.

2024- 2027 6,200,000,000

Uzalishaji na 
usambazaji wa 
mkaa mbada-
la kuongezeka 
kuanzia Julai, 
2025.

Kuandaa na kutoa ma-
funzo ya utengenezaji wa 
mkaa mbadala

TIRDO; 
SIDO; TEM-
DO.

2024-2034 3,200,000,000

Kuandaa na kufanya ma-
jadiliano na wazalishaji na 
mawakala wa kusambaza 
na kuuza mkaa mbadala 
kuongeza kiwango cha 
uzalishaji na kasi ya usam-
bazaji

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; 
Wizara ya 
Nishati; Wiz-
ara ya Madini; 
STAMICO; 
Sekta Binafsi.

2024-2034 500,000,000

Uzalishaji wa ma-
jiko banifu kuwa 
umeongezeka 
kuanzia Julai, 
2025

Kuandaa na kutoa ma-
funzo ya utengenezaji wa 
majiko banifu

OR-TA-
MISEMI; 
CAMARTEC; 
TEMDO; TIR-
DO; SIDO; 
TBS.

2024 - 2027 1,350,000,000
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSI-
KA

MUDA WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kujenga bomba la gesi 
asilia kutoka Tegeta 
kuelekea Bagamoyo

80,000,000,000

Kujenga bomba la gesi 
asilia kutoka Kinyerezi 
kuelekea Zegeleni na Kwa-
la, Pwani

250,000,000,000

Kujenga miundombinu 
ya kuunganisha gesi asilia 
majumbani katika Mikoa 
ya Dar es Salaam, Pwani, 
Lindi, Mtwara, Tanga, 
Morogoro na Dodoma

200,000,000,000

Kuendelea na Utekelezaji 
wa Mradi wa Kusamba-
za Gesi Asilia (CNG)- 
Mtwara, Lindi & Pwani

TPDC; 
REA

2024-2034 18,500,000,000

Kutoa vibali vya ujenzi na 
leseni za uendeshaji kwa 
wasambazaji na wasafir-
ishaji wa gesi asilia

EWURA 2024-2034 500,000,000

Kuandaa na kufanya mi-
kutano na wadau mbalim-
bali ili kuwahamasisha  
kushiriki katika ujenzi 
wa miundombinu ya 
uchakataji, usafirishaji na 
usambazaji wa gesi asilia

Wizara ya 
Nishati; 
EWURA, 
Sekta 
Binafsi..

2024-2034 200,000,000

Kuandaa na kufanya 
mikutano ya kuhamasisha 
kazi za utafutaji, uzalishaji 
na uendelezaji wa  gesi 
asilia

Wizara ya 
Nishati; 
PURA; 
Sekta 
Binafsi.

2024-2034 200,000,000

Usambazaji wa 
miundombinu 
ya umeme kuwa 
umefika katika 
kila kijiji na kito-
ngoji ifikapo Juni, 
2028

Kusambaza miundombinu 
ya Umeme Vijiji vyote 
nchini

REA 2024-2034 9,990,000,000

Kusambaza miundombinu 
ya Umeme katika Viton-
goji vyote nchini

-

NA MKA-
KATI

SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kutekeleza miradi ya  Uja-
zilizi kwa maeneo ambayo 
yamefikiwa na miundom-
binu ya umeme

-

Kutekeleza mradi wa 
ufungaji wa nishati jadi-
difu ikiwemo mini grids 
na offgrid kwenye makazi 
yaliyo mbali na gridi ya 
Taifa katika maeneo ya 
vijijini

18,900,000,000

Kutekeleza mradi wa ku-
wezesha Waendelezaji wa 
Miradi midogo ya Nishati 
Jadidifu Vijijini chini ya 
Utaratibu wa Kusaid-
ia Uandaaji wa Miradi 
(PPSF)

4,700,000,000

Mitambo ya mfa-
no ya uzalishaji 
wa mkaa mbada-
la, bayogesi na 
bayoethano kuwa 
imejengwa katika 
kila Mkoa ifikapo 
Juni, 2027

Kujenga mitambo ya mfa-
no ya uzalishaji wa mkaa 
mbadala, bayogesi na 
bayoethano kutokana na 
taka za tungamotaka.

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; TIR-
DO; SIDO; 
TEMDO; 
STAMICO; 
CAMARTEC.

2024- 2027 6,200,000,000

Uzalishaji na 
usambazaji wa 
mkaa mbada-
la kuongezeka 
kuanzia Julai, 
2025.

Kuandaa na kutoa ma-
funzo ya utengenezaji wa 
mkaa mbadala

TIRDO; 
SIDO; TEM-
DO.

2024-2034 3,200,000,000

Kuandaa na kufanya ma-
jadiliano na wazalishaji na 
mawakala wa kusambaza 
na kuuza mkaa mbadala 
kuongeza kiwango cha 
uzalishaji na kasi ya usam-
bazaji

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; 
Wizara ya 
Nishati; Wiz-
ara ya Madini; 
STAMICO; 
Sekta Binafsi.

2024-2034 500,000,000

Uzalishaji wa ma-
jiko banifu kuwa 
umeongezeka 
kuanzia Julai, 
2025

Kuandaa na kutoa ma-
funzo ya utengenezaji wa 
majiko banifu

OR-TA-
MISEMI; 
CAMARTEC; 
TEMDO; TIR-
DO; SIDO; 
TBS.

2024 - 2027 1,350,000,000
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kufuatilia uten-
genezaji na usam-
bazaji wa majiko 
banifu

OR-TAMISEMI; 
Wizara ya 
Viwanda na Bi-
ashara; Wizara 
ya Nishati.

2024 - 2027 500,000,000

Majiko sanifu ya 
umeme kuanza 
kuzalishwa nchi-
ni kuanzia Julai, 
2026

Kuandaa na kufa-
nya majadiliano 
na wawekezaji wa-
naoweza kuzalisha 
majiko sanifu ya 
umeme nchini

Ofisi ya Rais, 
Mipango na 
Uwekezaji; Wiz-
ara ya Mam-
bo ya Nje na 
Ushirikiano wa 
Afrika Mashari-
ki; Wizara ya 
Viwanda na Bi-
ashara; Wizara 
ya Nishati; TIC.

2024-2027 500,000,000

Miundombinu ya 
kuhifadhi LPG 
kuwa imeongeze-
ka katika mikoa 
yote ifikapo Juni, 
2029

Kuandaa na kufa-
nya majadiliano 
na wawekezaji wa-
naoweza kuwekeza 
katika  ujenzi wa 
miundombinu ya 
kuhifadhi LPG 

Wizara ya 
Nishati; 
EWURA; Sekta 
Binafsi.

2024 - 2029 500,000,000

Kiwango cha 
uzalishaji wa vi-
faa na mitungi ya 
LPG na gesi asilia 
nchini kuwa kim-
eongezeka kila 
mwaka ifikapo 
Juni, 2034

Kuandaa na kufa-
nya majadiliano 
na wawekezaji wa-
naoweza kuwekeza 
katika  ujenzi 
wa viwanda vya 
kuzalisha vifaa na 
mitungi ya LPG na 
gesi asilia

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; Wiz-
ara ya Nishati; 
TPDC; EWU-
RA; Sekta 
Binafsi.

2024-2026 200,000,000

4. Kushirikisha 
Sekta Binafsi 
katika ujenzi 
wa miundom-
binu ya nishati 
safi ya kupikia

Miradi ya nishati 
safi ya kupikia ya 
ushirikiano wa 
Sekta ya Umma 
na Binafsi  kuwa 
imeongezeka 
kuanzia Julai, 
2026

Kuandaa na ku-
tangaza fursa za 
ushirikiano kati ya 
Serikali na Sekta 
Binafsi katika 
uwekezaji wa mi-
radi ya nishati safi 
ya kupikia

Ofisi ya Rais, 
Mipango na 
Uwekezaji; 
Wizara ya 
Mambo ya Nje 
na Ushirikia-
no wa Afrika 
Mashariki; 
Wizara ya 
Nishati; TIC; 
Sekta Binafsi.

2024-2034 600,000,000

Kuandaa na kufa-
nya majadiliano 
na wawekezaji 
kuhusu ujenzi wa 
miundombinu ya 
gesi asilia 

Ofisi ya Rais, 
Mipango na 
Uwekeza-
ji; Wizara 
ya Nishati; 
TPDC, EWU-
RA, PURA; 
TIC; Sekta 
Binafsi.

2024-2034 500,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kuandaa na kufa-
nya majadiliano 
na wawekezaji 
kuhusu ujenzi wa 
miundombinu ya 
LPG 

Ofisi ya Rais, 
Mipango na 
Uwekezaji; 
Wizara ya 
Nishati; EWU-
RA, TPA, TIC; 
Sekta Binafsi.

2024-2027 500,000,000

Utaratibu wa 
ugawaji wa 
maeneo maalu-
mu kwa ajili ya 
usambazaji wa 
gesi asilia kuwa 
umeanzishwa 
ifikapo Juni, 2025

Kufanya utafiti wa 
maeneo maalum 
(zones) kwa ajili 
ya usambazaji wa 
gesi asilia

Wizara ya 
Nishati 

2024-2025 200,000,000

Kuandaa mwon-
gozo wa ugawaji 
na utangazaji wa 
maeneo maalu-
mu kwa ajili ya 
usambazaji wa gesi 
asilia

Wizara ya 
Nishati

2024-2025 100,000,000

5. Kuhakiki-
sha gharama 
za awali na 
matumizi 
ya nishati 
safi, vifaa na 
majiko sanifu 
ya kupikia zin-
apungua

Kodi na Tozo 
zinazotozwa ka-
tika nishati, vifaa 
na majiko sanifu 
ya nishati safi 
ya kupikia kuwa 
zimepunguzwa  
ifikapo Juni, 2026

Kuandaa na 
kufanya vikao vya 
kupata maoni ya 
wadau ya kuhu-
su kodi na tozo 
katika nishati safi, 
vifaa na majiko 
sanifu ya kupikia

Wizara ya 
Fedha; Wizara 
ya Nishati; 
Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara.

2024-2026 500,000,000

Kufanya ucham-
buzi wa maoni ya 
wadau na ku-
wasilisha katika 
kikao cha Kamati 
ya Maboresho ya 
Kodi (Taskforce 
for Tax Reform)
Kuandaa muswada 
wa mabadiliko ya 
sheria zinazogu-
sa nishati safi ya 
kupikia

Ruzuku katika 
miradi ya nishati 
safi ya kupikia 
kuwa zime-
ongezeka kuanzia 
Julai, 2024

Kuandaa na kute-
keleza programu 
za kutoa ruzuku ya 
miradi ya nishati 
safi ya kupikia

Wizara ya 
Fedha; Wizara 
ya Nishati; 
Wizara ya Ma-
liasili na Utalii; 
TAFORI; TFS; 
TAFF; REA.

2024-2034 20,000,000,000
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kufuatilia uten-
genezaji na usam-
bazaji wa majiko 
banifu

OR-TAMISEMI; 
Wizara ya 
Viwanda na Bi-
ashara; Wizara 
ya Nishati.

2024 - 2027 500,000,000

Majiko sanifu ya 
umeme kuanza 
kuzalishwa nchi-
ni kuanzia Julai, 
2026

Kuandaa na kufa-
nya majadiliano 
na wawekezaji wa-
naoweza kuzalisha 
majiko sanifu ya 
umeme nchini

Ofisi ya Rais, 
Mipango na 
Uwekezaji; Wiz-
ara ya Mam-
bo ya Nje na 
Ushirikiano wa 
Afrika Mashari-
ki; Wizara ya 
Viwanda na Bi-
ashara; Wizara 
ya Nishati; TIC.

2024-2027 500,000,000

Miundombinu ya 
kuhifadhi LPG 
kuwa imeongeze-
ka katika mikoa 
yote ifikapo Juni, 
2029

Kuandaa na kufa-
nya majadiliano 
na wawekezaji wa-
naoweza kuwekeza 
katika  ujenzi wa 
miundombinu ya 
kuhifadhi LPG 

Wizara ya 
Nishati; 
EWURA; Sekta 
Binafsi.

2024 - 2029 500,000,000

Kiwango cha 
uzalishaji wa vi-
faa na mitungi ya 
LPG na gesi asilia 
nchini kuwa kim-
eongezeka kila 
mwaka ifikapo 
Juni, 2034

Kuandaa na kufa-
nya majadiliano 
na wawekezaji wa-
naoweza kuwekeza 
katika  ujenzi 
wa viwanda vya 
kuzalisha vifaa na 
mitungi ya LPG na 
gesi asilia

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; Wiz-
ara ya Nishati; 
TPDC; EWU-
RA; Sekta 
Binafsi.

2024-2026 200,000,000

4. Kushirikisha 
Sekta Binafsi 
katika ujenzi 
wa miundom-
binu ya nishati 
safi ya kupikia

Miradi ya nishati 
safi ya kupikia ya 
ushirikiano wa 
Sekta ya Umma 
na Binafsi  kuwa 
imeongezeka 
kuanzia Julai, 
2026

Kuandaa na ku-
tangaza fursa za 
ushirikiano kati ya 
Serikali na Sekta 
Binafsi katika 
uwekezaji wa mi-
radi ya nishati safi 
ya kupikia

Ofisi ya Rais, 
Mipango na 
Uwekezaji; 
Wizara ya 
Mambo ya Nje 
na Ushirikia-
no wa Afrika 
Mashariki; 
Wizara ya 
Nishati; TIC; 
Sekta Binafsi.

2024-2034 600,000,000

Kuandaa na kufa-
nya majadiliano 
na wawekezaji 
kuhusu ujenzi wa 
miundombinu ya 
gesi asilia 

Ofisi ya Rais, 
Mipango na 
Uwekeza-
ji; Wizara 
ya Nishati; 
TPDC, EWU-
RA, PURA; 
TIC; Sekta 
Binafsi.

2024-2034 500,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kuandaa na kufa-
nya majadiliano 
na wawekezaji 
kuhusu ujenzi wa 
miundombinu ya 
LPG 

Ofisi ya Rais, 
Mipango na 
Uwekezaji; 
Wizara ya 
Nishati; EWU-
RA, TPA, TIC; 
Sekta Binafsi.

2024-2027 500,000,000

Utaratibu wa 
ugawaji wa 
maeneo maalu-
mu kwa ajili ya 
usambazaji wa 
gesi asilia kuwa 
umeanzishwa 
ifikapo Juni, 2025

Kufanya utafiti wa 
maeneo maalum 
(zones) kwa ajili 
ya usambazaji wa 
gesi asilia

Wizara ya 
Nishati 

2024-2025 200,000,000

Kuandaa mwon-
gozo wa ugawaji 
na utangazaji wa 
maeneo maalu-
mu kwa ajili ya 
usambazaji wa gesi 
asilia

Wizara ya 
Nishati

2024-2025 100,000,000

5. Kuhakiki-
sha gharama 
za awali na 
matumizi 
ya nishati 
safi, vifaa na 
majiko sanifu 
ya kupikia zin-
apungua

Kodi na Tozo 
zinazotozwa ka-
tika nishati, vifaa 
na majiko sanifu 
ya nishati safi 
ya kupikia kuwa 
zimepunguzwa  
ifikapo Juni, 2026

Kuandaa na 
kufanya vikao vya 
kupata maoni ya 
wadau ya kuhu-
su kodi na tozo 
katika nishati safi, 
vifaa na majiko 
sanifu ya kupikia

Wizara ya 
Fedha; Wizara 
ya Nishati; 
Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara.

2024-2026 500,000,000

Kufanya ucham-
buzi wa maoni ya 
wadau na ku-
wasilisha katika 
kikao cha Kamati 
ya Maboresho ya 
Kodi (Taskforce 
for Tax Reform)
Kuandaa muswada 
wa mabadiliko ya 
sheria zinazogu-
sa nishati safi ya 
kupikia

Ruzuku katika 
miradi ya nishati 
safi ya kupikia 
kuwa zime-
ongezeka kuanzia 
Julai, 2024

Kuandaa na kute-
keleza programu 
za kutoa ruzuku ya 
miradi ya nishati 
safi ya kupikia

Wizara ya 
Fedha; Wizara 
ya Nishati; 
Wizara ya Ma-
liasili na Utalii; 
TAFORI; TFS; 
TAFF; REA.

2024-2034 20,000,000,000
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NA MKAKA-
TI

SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kutekeleza mradi wa 
Kusambaza Majiko 
Banifu kwenye Kaya 
Zilizopo Katika Maeneo 
ya Vijiji na Vijiji Miji

OR-TA-
MISEMI; Wiz-
ara ya Maliasili 
na Utalii; REA.

2024-2034 20,100,000,000

Kutekeleza mradi wa 
Kuwezesha Usambaza-
ji wa Mitungi ya LPG 
na Majiko kwa ajili ya 
Kupikia Vijijini

REA 2024-2034 30,200,000,000

Utaratibu wa 
kulipia  nishati 
safi ya kupikia 
na teknolojia 
fanisi kwa njia 
ya mikopo nafuu 
kuwa umeanda-
liwa ifikapo Julai, 
2025

Kuandaa na kufanya 
mikutano ya uelimishaji 
na uhamasishaji kwa  
wafanyabiashara kwa 
ajili ya kuweka utaratibu 
kwa watumiaji kulipia 
nishati safi ya kupikia na 
teknolojia fanisi kwa njia 
ya mikopo nafuu

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara.

2024-2025 300,000,000

Majiko na vifaa 
sanifu vya kupik-
ia kwa kutumia 
umeme kuanza 
kukopeshwa na 
kulipwa kupi-
tia mfumo wa 
LUKU ifikapo 
Juni, 2025

Kufanya uchambuzi wa 
mifumo ya LUKU ili 
kuiunganisha katika mi-
fumo ya majiko na vifaa 
sanifu vya kupikia kwa 
kutumia umeme

TANESCO 2024-2025 200,000,000

Kuandaa na kufanya 
vikao vya majadiliano na  
Taasisi binafsi zinazoji-
husisha na usambazaji 
wa vifaa vya Nishati 
safi ya kupikia kwa ajili 
ya kuingia mikataba ya 
ukopeshaji kwa mfumo 
wa malipo ya LUKU

2024-2034 500,000,000

Mifumo ya 
kulipia gharama 
za nishati safi 
ya kupikia kadri 
mteja anavyo-
tumia kuwa 
imefika katika 
kila Mkoa ifikapo 
Juni, 2034

Kuandaa na kufanya 
mikutano ya uelimishaji 
na uhamasishaji kwa  
wafanyabiashara  ku-
wekeza katika mifumo 
ya kulipia gharama za 
nishati safi ya kupikia 
kadri mteja anavyotumia 

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; Wiz-
ara ya Nishati; 
Sekta Binafsi.

2024-2034 800,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA 
UTEKELEZA-

JI

GHARAMA

6. Kuhamasi-
sha Taasisi za 
kifedha ku-
wezesha wadau 
wa nishati safi 
ya kupikia

Taasisi za fedha 
kuwa zimeweka 
utaratibu wa 
kutoa mikopo ya 
riba nafuu kwa 
wadau wa nishati 
safi ya kupikia 
ifikapo Juni, 2025

Kuandaa na kufanya 
mikutano ya kuhama-
sisha Taasisi za Kifedha 
kuanzisha utaratibu wa 
utoaji wa mikopo yenye 
riba nafuu kwa wadau 
wa nishati safi ya kupikia

Wizara ya Fed-
ha; Wizara ya 
Nishati; Sekta 
Binafsi.

2024-2034 500,000,000

Elimu ya kifedha 
kutolewa kwa 
wadau wa nishati 
safi ya kupikia 
kuanzia Julai, 
2024

Kuandaa na kutoa 
mafunzo ya kifedha kwa 
wadau wa nishati safi ya 
kupikia

Wizara ya 
Fedha; Wizara 
ya Nishati.

2024-2034 500,000,000

7  Kupitia, kuan-
daa na kufanya 
maboresho ya 
Sera, Sheria, 
Kanuni na Mi-
ongozo inayo-
husu nishati ya 
kupikia

Sera, Sheria, 
Kanuni na Mion-
gozo kuhusu ma-
tumizi ya nishati 
ya kupikia kuwa 
zimeandaliwa au 
kuboreshwa ifika-
po Juni, 2026

Kuandaa na kufanya 
vikao vya kupata maoni 
ya wadau kuhusu Sera, 
Sheria, Kanuni na Mion-
gozo inayohitaji kubore-
shwa

Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Sera, 
Bunge na Ura-
tibu; Wizara 
ya Katiba na 
Sheria.

2024-2025 600,000,000

Kuboresha Sera, Sheria, 
Kanuni na Miongozo 
inayohusu nishati safi ya 
kupikia

Wizara zote; 
Idara na Taasi-
si za Umma. 

2024-2027  2,000,000,000

Miongozo kuhu-
su viwango vya 
ubora wa nishati, 
vifaa na majiko 
ya kupikia kuwa 
imeandaliwa au 
kuboreshwa na 
kuanza kutumika 
ifikapo Juni, 2025

Kufanya uchambuzi 
wa miongozo iliyopo 
kuhusu viwango vya 
ubora wa nishati, vifaa 
na majiko ya kupikia 

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; Wiz-
ara ya Nishati; 
TBS.

2024-2025 300,000,000

Kanuni za usima-
mizi wa biashara 
ya LPG kuwa 
zimepitiwa na 
kuboreshwa ifika-
po Juni, 2026

Kuandaa na kufanya  
mikutano na wadau 
ya kupata maoni  ya 
uboreshaji wa kanuni za 
usimamizi wa biashara 
ya LPG

Wizara ya 
Nishati; EWU-
RA.

2024-2026 300,000,000

Kuboresha kanuni za 
usimamizi wa biashara 
ya LPG
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NA MKAKA-
TI

SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kutekeleza mradi wa 
Kusambaza Majiko 
Banifu kwenye Kaya 
Zilizopo Katika Maeneo 
ya Vijiji na Vijiji Miji

OR-TA-
MISEMI; Wiz-
ara ya Maliasili 
na Utalii; REA.

2024-2034 20,100,000,000

Kutekeleza mradi wa 
Kuwezesha Usambaza-
ji wa Mitungi ya LPG 
na Majiko kwa ajili ya 
Kupikia Vijijini

REA 2024-2034 30,200,000,000

Utaratibu wa 
kulipia  nishati 
safi ya kupikia 
na teknolojia 
fanisi kwa njia 
ya mikopo nafuu 
kuwa umeanda-
liwa ifikapo Julai, 
2025

Kuandaa na kufanya 
mikutano ya uelimishaji 
na uhamasishaji kwa  
wafanyabiashara kwa 
ajili ya kuweka utaratibu 
kwa watumiaji kulipia 
nishati safi ya kupikia na 
teknolojia fanisi kwa njia 
ya mikopo nafuu

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara.

2024-2025 300,000,000

Majiko na vifaa 
sanifu vya kupik-
ia kwa kutumia 
umeme kuanza 
kukopeshwa na 
kulipwa kupi-
tia mfumo wa 
LUKU ifikapo 
Juni, 2025

Kufanya uchambuzi wa 
mifumo ya LUKU ili 
kuiunganisha katika mi-
fumo ya majiko na vifaa 
sanifu vya kupikia kwa 
kutumia umeme

TANESCO 2024-2025 200,000,000

Kuandaa na kufanya 
vikao vya majadiliano na  
Taasisi binafsi zinazoji-
husisha na usambazaji 
wa vifaa vya Nishati 
safi ya kupikia kwa ajili 
ya kuingia mikataba ya 
ukopeshaji kwa mfumo 
wa malipo ya LUKU

2024-2034 500,000,000

Mifumo ya 
kulipia gharama 
za nishati safi 
ya kupikia kadri 
mteja anavyo-
tumia kuwa 
imefika katika 
kila Mkoa ifikapo 
Juni, 2034

Kuandaa na kufanya 
mikutano ya uelimishaji 
na uhamasishaji kwa  
wafanyabiashara  ku-
wekeza katika mifumo 
ya kulipia gharama za 
nishati safi ya kupikia 
kadri mteja anavyotumia 

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; Wiz-
ara ya Nishati; 
Sekta Binafsi.

2024-2034 800,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA 
UTEKELEZA-

JI

GHARAMA

6. Kuhamasi-
sha Taasisi za 
kifedha ku-
wezesha wadau 
wa nishati safi 
ya kupikia

Taasisi za fedha 
kuwa zimeweka 
utaratibu wa 
kutoa mikopo ya 
riba nafuu kwa 
wadau wa nishati 
safi ya kupikia 
ifikapo Juni, 2025

Kuandaa na kufanya 
mikutano ya kuhama-
sisha Taasisi za Kifedha 
kuanzisha utaratibu wa 
utoaji wa mikopo yenye 
riba nafuu kwa wadau 
wa nishati safi ya kupikia

Wizara ya Fed-
ha; Wizara ya 
Nishati; Sekta 
Binafsi.

2024-2034 500,000,000

Elimu ya kifedha 
kutolewa kwa 
wadau wa nishati 
safi ya kupikia 
kuanzia Julai, 
2024

Kuandaa na kutoa 
mafunzo ya kifedha kwa 
wadau wa nishati safi ya 
kupikia

Wizara ya 
Fedha; Wizara 
ya Nishati.

2024-2034 500,000,000

7  Kupitia, kuan-
daa na kufanya 
maboresho ya 
Sera, Sheria, 
Kanuni na Mi-
ongozo inayo-
husu nishati ya 
kupikia

Sera, Sheria, 
Kanuni na Mion-
gozo kuhusu ma-
tumizi ya nishati 
ya kupikia kuwa 
zimeandaliwa au 
kuboreshwa ifika-
po Juni, 2026

Kuandaa na kufanya 
vikao vya kupata maoni 
ya wadau kuhusu Sera, 
Sheria, Kanuni na Mion-
gozo inayohitaji kubore-
shwa

Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Sera, 
Bunge na Ura-
tibu; Wizara 
ya Katiba na 
Sheria.

2024-2025 600,000,000

Kuboresha Sera, Sheria, 
Kanuni na Miongozo 
inayohusu nishati safi ya 
kupikia

Wizara zote; 
Idara na Taasi-
si za Umma. 

2024-2027  2,000,000,000

Miongozo kuhu-
su viwango vya 
ubora wa nishati, 
vifaa na majiko 
ya kupikia kuwa 
imeandaliwa au 
kuboreshwa na 
kuanza kutumika 
ifikapo Juni, 2025

Kufanya uchambuzi 
wa miongozo iliyopo 
kuhusu viwango vya 
ubora wa nishati, vifaa 
na majiko ya kupikia 

Wizara ya 
Viwanda na 
Biashara; Wiz-
ara ya Nishati; 
TBS.

2024-2025 300,000,000

Kanuni za usima-
mizi wa biashara 
ya LPG kuwa 
zimepitiwa na 
kuboreshwa ifika-
po Juni, 2026

Kuandaa na kufanya  
mikutano na wadau 
ya kupata maoni  ya 
uboreshaji wa kanuni za 
usimamizi wa biashara 
ya LPG

Wizara ya 
Nishati; EWU-
RA.

2024-2026 300,000,000

Kuboresha kanuni za 
usimamizi wa biashara 
ya LPG
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA 
UTEKELEZA-

JI

GHARAMA

Miongozo kuhusu 
upimaji wa hali ya 
ubora wa hewa kati-
ka makazi na taasisi 
kuwa imeandaliwa 
ifikapo Juni, 2026

Kuandaa Miongozo 
kuhusu upimaji wa 
ubora wa hewa katika 
makazi na taasisi

Wizara ya Afya 2024-2026 700,000,000

Kusimamia Miongo-
zo kuhusu upimaji 
wa hali ya ubora wa 
hewa katika makazi na 
Taasisi

Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na Mazingira;  
Wizara ya Afya.

2024-2034 500,000,000

Ununuzi wa vifaa 
vya kupima ubora wa 
hewa katika makazi na 
Taasisi

Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na Mazingira; 
Wizara ya Afya; 
NEMC.

2024-2026 900,000,000

Miongozo kuhusu 
matumizi ya gesi 
asilia majumba-
ni, viwandani na 
katika magari kuwa 
imeandaliwa au 
kuboreshwa ifikapo 
Juni, 2026

Kuandaa na kubore-
sha miongozo kuhusu 
matumizi ya gesi asilia 
majumbani, viwan-
dani na katika magari

Wizara ya Nisha-
ti; Wizara ya 
Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya 
Makazi; Wizara 
ya Viwanda na 
Biashara; Wizara 
ya Ujenzi; Wizara 
ya Uchukuzi; 
EWURA; TPDC; 
NHC.

2024-2026 500,000,000

Kusimamia miongozo 
kuhusu matumizi ya 
gesi asilia majumbani, 
viwandani na katika 
magari

Wizara ya Nisha-
ti; EWURA.

2024-2034 1,000,000,000

Mipango ya kupi-
tisha miundom-
binu ya nishati safi 
ya kupikia kuwa 
imejumuishwa 
katika mipango ya 
matumizi ya ardhi 
kuanzia Julai, 2026

Kuandaa na kufanya 
kikao kazi cha wadau 
ili kujenga uelewa wa 
pamoja wa masuala 
ya miundombinu ya 
nishati safi ya kupikia 
kujumuishwa katika 
mipango ya ardhi 

Wizara ya Nisha-
ti; Wizara ya 
Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya 
Makazi.

2025-2026 200,000,000

Kufuatilia  ujumuisha-
ji wa miundombinu ya 
nishati safi ya kupikia 
katika mipango ya 
matumizi ya ardhi

Wizara ya Nishati 2024-2034 500,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA 
UTEKELEZA-

JI

GHARAMA

Miongozo kuhusu 
upimaji wa hali ya 
ubora wa hewa kati-
ka makazi na taasisi 
kuwa imeandaliwa 
ifikapo Juni, 2026

Kuandaa Miongozo 
kuhusu upimaji wa 
ubora wa hewa katika 
makazi na taasisi

Wizara ya Afya 2024-2026 700,000,000

Kusimamia Miongozo 
kuhusu upimaji wa hali 
ya ubora wa hewa katika 
makazi na Taasisi

Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na Mazingira;  
Wizara ya Afya.

2024-2034 500,000,000

Ununuzi wa vifaa vya 
kupima ubora wa hewa 
katika makazi na Taasisi

Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na Mazingira; 
Wizara ya Afya; 
NEMC.

2024-2026 900,000,000

Miongozo kuhusu 
matumizi ya gesi 
asilia majumba-
ni, viwandani na 
katika magari kuwa 
imeandaliwa au 
kuboreshwa ifikapo 
Juni, 2026

Kuandaa na kubore-
sha miongozo kuhusu 
matumizi ya gesi asilia 
majumbani, viwandani 
na katika magari

Wizara ya Nisha-
ti; Wizara ya 
Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya 
Makazi; Wizara 
ya Viwanda na 
Biashara; Wizara 
ya Ujenzi; Wizara 
ya Uchukuzi; 
EWURA; TPDC; 
NHC.

2024-2026 500,000,000

Kusimamia miongozo 
kuhusu matumizi ya 
gesi asilia majumbani, 
viwandani na katika 
magari

Wizara ya Nisha-
ti; EWURA.

2024-2034 1,000,000,000

Mipango ya kupi-
tisha miundom-
binu ya nishati safi 
ya kupikia kuwa 
imejumuishwa 
katika mipango ya 
matumizi ya ardhi 
kuanzia Julai, 2026

Kuandaa na kufanya 
kikao kazi cha wadau 
ili kujenga uelewa wa 
pamoja wa masuala ya 
miundombinu ya nishati 
safi ya kupikia kuju-
muishwa katika mipan-
go ya ardhi 

Wizara ya Nisha-
ti; Wizara ya 
Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya 
Makazi.

2025-2026 200,000,000

Kufuatilia  ujumuishaji 
wa miundombinu ya 
nishati safi ya kupikia 
katika mipango ya ma-
tumizi ya ardhi

Wizara ya Nishati 2024-2034 500,000,000
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA 
UTEKELEZA-

JI

GHARAMA

Miongozo kuhusu 
upimaji wa hali ya 
ubora wa hewa kati-
ka makazi na taasisi 
kuwa imeandaliwa 
ifikapo Juni, 2026

Kuandaa Miongozo 
kuhusu upimaji wa 
ubora wa hewa katika 
makazi na taasisi

Wizara ya Afya 2024-2026 700,000,000

Kusimamia Miongo-
zo kuhusu upimaji 
wa hali ya ubora wa 
hewa katika makazi na 
Taasisi

Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na Mazingira;  
Wizara ya Afya.

2024-2034 500,000,000

Ununuzi wa vifaa 
vya kupima ubora wa 
hewa katika makazi na 
Taasisi

Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na Mazingira; 
Wizara ya Afya; 
NEMC.

2024-2026 900,000,000

Miongozo kuhusu 
matumizi ya gesi 
asilia majumba-
ni, viwandani na 
katika magari kuwa 
imeandaliwa au 
kuboreshwa ifikapo 
Juni, 2026

Kuandaa na kubore-
sha miongozo kuhusu 
matumizi ya gesi asilia 
majumbani, viwan-
dani na katika magari

Wizara ya Nisha-
ti; Wizara ya 
Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya 
Makazi; Wizara 
ya Viwanda na 
Biashara; Wizara 
ya Ujenzi; Wizara 
ya Uchukuzi; 
EWURA; TPDC; 
NHC.

2024-2026 500,000,000

Kusimamia miongozo 
kuhusu matumizi ya 
gesi asilia majumbani, 
viwandani na katika 
magari

Wizara ya Nisha-
ti; EWURA.

2024-2034 1,000,000,000

Mipango ya kupi-
tisha miundom-
binu ya nishati safi 
ya kupikia kuwa 
imejumuishwa 
katika mipango ya 
matumizi ya ardhi 
kuanzia Julai, 2026

Kuandaa na kufanya 
kikao kazi cha wadau 
ili kujenga uelewa wa 
pamoja wa masuala 
ya miundombinu ya 
nishati safi ya kupikia 
kujumuishwa katika 
mipango ya ardhi 

Wizara ya Nisha-
ti; Wizara ya 
Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya 
Makazi.

2025-2026 200,000,000

Kufuatilia  ujumuisha-
ji wa miundombinu ya 
nishati safi ya kupikia 
katika mipango ya 
matumizi ya ardhi

Wizara ya Nishati 2024-2034 500,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA 
UTEKELEZA-

JI

GHARAMA

Miongozo kuhusu 
upimaji wa hali ya 
ubora wa hewa kati-
ka makazi na taasisi 
kuwa imeandaliwa 
ifikapo Juni, 2026

Kuandaa Miongozo 
kuhusu upimaji wa 
ubora wa hewa katika 
makazi na taasisi

Wizara ya Afya 2024-2026 700,000,000

Kusimamia Miongozo 
kuhusu upimaji wa hali 
ya ubora wa hewa katika 
makazi na Taasisi

Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na Mazingira;  
Wizara ya Afya.

2024-2034 500,000,000

Ununuzi wa vifaa vya 
kupima ubora wa hewa 
katika makazi na Taasisi

Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na Mazingira; 
Wizara ya Afya; 
NEMC.

2024-2026 900,000,000

Miongozo kuhusu 
matumizi ya gesi 
asilia majumba-
ni, viwandani na 
katika magari kuwa 
imeandaliwa au 
kuboreshwa ifikapo 
Juni, 2026

Kuandaa na kubore-
sha miongozo kuhusu 
matumizi ya gesi asilia 
majumbani, viwandani 
na katika magari

Wizara ya Nisha-
ti; Wizara ya 
Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya 
Makazi; Wizara 
ya Viwanda na 
Biashara; Wizara 
ya Ujenzi; Wizara 
ya Uchukuzi; 
EWURA; TPDC; 
NHC.

2024-2026 500,000,000

Kusimamia miongozo 
kuhusu matumizi ya 
gesi asilia majumbani, 
viwandani na katika 
magari

Wizara ya Nisha-
ti; EWURA.

2024-2034 1,000,000,000

Mipango ya kupi-
tisha miundom-
binu ya nishati safi 
ya kupikia kuwa 
imejumuishwa 
katika mipango ya 
matumizi ya ardhi 
kuanzia Julai, 2026

Kuandaa na kufanya 
kikao kazi cha wadau 
ili kujenga uelewa wa 
pamoja wa masuala ya 
miundombinu ya nishati 
safi ya kupikia kuju-
muishwa katika mipan-
go ya ardhi 

Wizara ya Nisha-
ti; Wizara ya 
Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya 
Makazi.

2025-2026 200,000,000

Kufuatilia  ujumuishaji 
wa miundombinu ya 
nishati safi ya kupikia 
katika mipango ya ma-
tumizi ya ardhi

Wizara ya Nishati 2024-2034 500,000,000
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Miradi ya ujenzi 
wa majengo ya 
makazi na biasha-
ra, hoteli, miga-
hawa na nyumba 
za starehe kuwa 
imeanza kuweka 
miundombinu 
ya nishati safi ya 
kupikia kuanzia 
Julai, 2025

Kuandaa mwongo-
zo utakaoelekeza 
uwekaji wa miun-
dombinu ya nishati 
safi ya kupikia katika 
majengo ya makazi 
na biashara

Wizara Ujen-
zi; Wizara ya 
Uchukuzi.

2024-2025 300,000,000

Kufuatilia uwekaji 
wa miundombinu ya 
nishati safi ya kupikia 
katika majengo ya 
makazi na biashara

OR-TAMISEMI; 
Wizara ya Nisha-
ti.

2024-2034 400,000,000

Mfuko wa Taifa 
wa Nishati Safi 
ya Kupikia kuwa 
umeanzishwa 
au majukumu 
ya nishati safi 
ya kupikia kuju-
muishwa katika 
mifuko iliyopo 
ifikapo Juni, 2025

Kufanya uchambuzi 
wa kina wa vyanzo 
vya mapato vya mfu-
ko utakaotekeleza 
majukumu ya nishati 
safi ya kupikia

Wizara ya Fedha; 
Wizara ya Nisha-
ti; Ofisi ya Mwa-
nasheria Mkuu 
wa Serikali.

2024-2025 300,000,000 

Kufanya uchambuzi 
na kutoa mapende-
kezo ya mabadiliko 
ya Sheria itakay-
osimamia mfuko 
utakaotekeleza maju-
kumu ya nishati safi 
ya kupikia  
Kuandaa Kanuni 
mahususi ya kuende-
sha Mfuko utakaote-
keleza majukumu 
ya nishati safi ya 
kupikia.

8. Kuimarisha urat-
ibu wa utekelezaji 
wa Sera, Sheria, 
Kanuni na Mion-
gozo inayohusu 
nishati ya kupikia

Usimamizi wa 
misitu kuwa ume-
ongezeka katika 
maeneo yote ifika-
po Julai, 2025.

Kusimamia mion-
gozo ya utunzaji wa 
misitu

OR-TAMISEMI; 
Wizara ya Malisili 
na Utalii; TFS.

2024-2025 50,000,000

Katazo la ma-
tumizi ya kuni na 
mkaa wa asili ka-
tika Taasisi 31,395 
zinazoandaa 
chakula na kulisha 
watu zaidi ya 100 
limetekelezwa 
ifikapo Januari, 
2024

Kuandaa na kuen-
deleza programu za 
usimamizi wa misitu

Kuandaa na Kutoa 
katazo kwa taasisi za 
umma zinazolisha 
watu zaidi ya 100 
zinazotumia kuni na 
mkaa

Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na  Mazingira

2024-2025 50,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kuandaa kanuni za ute-
kelezaji wa katazo 

Ofisi ya 
Makamu wa 
Rais, Muungano 
na  Mazingira

2024-2025 300,000,000

Kuandaa na kutekeleza 
mpango wa ufuatiliaji 
wa utekelezaji wa katazo

OR-TA-
MISEMI; 
Wizara ya 
Nishati; Ofisi 
ya Makamu wa 
Rais, Muungano 
na Mazingira.

2024-2034 2,000,000,000

Kufanya tathmini ya 
uwekaji wa miundom-
binu ya nishati safi ya 
kupikia katika Taasisi 
zilizopo chini ya kila 
Wizara 

Wizara zote 2024-2025 500,000,000

Kutekeleza miradi ya 
kuwezesha uwekaji wa 
miundombinu ya nishati 
safi ya kupikia katika 
Taasisi zilizopo chini ya 
kila Wizara

Wizara zote 2024-2026 3,000,000,000,000

Kutekeleza mradi wa 
kuwezesha Ujenzi wa 
Mifumo ya Kuzalisha 
Bayogesi kwa Taasisi 100 
zinazohudumia Watu 
zaidi ya 300 kwa siku

REA 2024-2025 9,000,000,000

Kila Wizara, 
Idara na Taa-
sisi za Umma, 
Tawala za Mikoa 
na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
zimejumuisha 
masuala ya 
nishati safi ya 
kupikia katika 
mipango na 
mikakati yao 
kuanzia Julai, 
2024

Kuandaa na kujumui-
sha mipango ya nishati 
safi ya kupikia katika 
mipango na mkakati ya 
utekelezaji wa shughuli 
mbalimbali

Wizara zote; 
Idara na Taasisi 
za Umma.

2024-2034
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Miradi ya ujenzi 
wa majengo ya 
makazi na biasha-
ra, hoteli, miga-
hawa na nyumba 
za starehe kuwa 
imeanza kuweka 
miundombinu 
ya nishati safi ya 
kupikia kuanzia 
Julai, 2025

Kuandaa mwongo-
zo utakaoelekeza 
uwekaji wa miun-
dombinu ya nishati 
safi ya kupikia katika 
majengo ya makazi 
na biashara

Wizara Ujen-
zi; Wizara ya 
Uchukuzi.

2024-2025 300,000,000

Kufuatilia uwekaji 
wa miundombinu ya 
nishati safi ya kupikia 
katika majengo ya 
makazi na biashara

OR-TAMISEMI; 
Wizara ya Nisha-
ti.

2024-2034 400,000,000

Mfuko wa Taifa 
wa Nishati Safi 
ya Kupikia kuwa 
umeanzishwa 
au majukumu 
ya nishati safi 
ya kupikia kuju-
muishwa katika 
mifuko iliyopo 
ifikapo Juni, 2025

Kufanya uchambuzi 
wa kina wa vyanzo 
vya mapato vya mfu-
ko utakaotekeleza 
majukumu ya nishati 
safi ya kupikia

Wizara ya Fedha; 
Wizara ya Nisha-
ti; Ofisi ya Mwa-
nasheria Mkuu 
wa Serikali.

2024-2025 300,000,000 

Kufanya uchambuzi 
na kutoa mapende-
kezo ya mabadiliko 
ya Sheria itakay-
osimamia mfuko 
utakaotekeleza maju-
kumu ya nishati safi 
ya kupikia  
Kuandaa Kanuni 
mahususi ya kuende-
sha Mfuko utakaote-
keleza majukumu 
ya nishati safi ya 
kupikia.

8. Kuimarisha urat-
ibu wa utekelezaji 
wa Sera, Sheria, 
Kanuni na Mion-
gozo inayohusu 
nishati ya kupikia

Usimamizi wa 
misitu kuwa ume-
ongezeka katika 
maeneo yote ifika-
po Julai, 2025.

Kusimamia mion-
gozo ya utunzaji wa 
misitu

OR-TAMISEMI; 
Wizara ya Malisili 
na Utalii; TFS.

2024-2025 50,000,000

Katazo la ma-
tumizi ya kuni na 
mkaa wa asili ka-
tika Taasisi 31,395 
zinazoandaa 
chakula na kulisha 
watu zaidi ya 100 
limetekelezwa 
ifikapo Januari, 
2024

Kuandaa na kuen-
deleza programu za 
usimamizi wa misitu

Kuandaa na Kutoa 
katazo kwa taasisi za 
umma zinazolisha 
watu zaidi ya 100 
zinazotumia kuni na 
mkaa

Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na  Mazingira

2024-2025 50,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kuandaa kanuni za ute-
kelezaji wa katazo 

Ofisi ya 
Makamu wa 
Rais, Muungano 
na  Mazingira

2024-2025 300,000,000

Kuandaa na kutekeleza 
mpango wa ufuatiliaji 
wa utekelezaji wa katazo

OR-TA-
MISEMI; 
Wizara ya 
Nishati; Ofisi 
ya Makamu wa 
Rais, Muungano 
na Mazingira.

2024-2034 2,000,000,000

Kufanya tathmini ya 
uwekaji wa miundom-
binu ya nishati safi ya 
kupikia katika Taasisi 
zilizopo chini ya kila 
Wizara 

Wizara zote 2024-2025 500,000,000

Kutekeleza miradi ya 
kuwezesha uwekaji wa 
miundombinu ya nishati 
safi ya kupikia katika 
Taasisi zilizopo chini ya 
kila Wizara

Wizara zote 2024-2026 3,000,000,000,000

Kutekeleza mradi wa 
kuwezesha Ujenzi wa 
Mifumo ya Kuzalisha 
Bayogesi kwa Taasisi 100 
zinazohudumia Watu 
zaidi ya 300 kwa siku

REA 2024-2025 9,000,000,000

Kila Wizara, 
Idara na Taa-
sisi za Umma, 
Tawala za Mikoa 
na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
zimejumuisha 
masuala ya 
nishati safi ya 
kupikia katika 
mipango na 
mikakati yao 
kuanzia Julai, 
2024

Kuandaa na kujumui-
sha mipango ya nishati 
safi ya kupikia katika 
mipango na mkakati ya 
utekelezaji wa shughuli 
mbalimbali

Wizara zote; 
Idara na Taasisi 
za Umma.

2024-2034
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA 
UTE-

KELEZAJI

GHARAMA

Maofisa Dawati wanaoratibu 
utekelezaji wa mikakati ya 
nishati safi ya kupikia katika 
kila Wizara, Idara na Taasisi 
za Umma, Tawala za Mikoa 
na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa  wameteuliwa ifikapo 
Julai, 2024

Kuteua ofisa dawati 
atakayeratibu utekelezaji 
wa mikakati ya nishati 
safi ya kupikia

Wizara zote; 
Idara na Taasisi 
za Umma. 

Juni, 2024

Kamati za Ufuatiliaji  wa 
Utekelezaji wa Mkakati wa 
Taifa wa Matumizi ya Nishati 
Safi ya Kupikia  zimeundwa 
ifikapo Julai, 2024

Kuteua wajumbe wa 
Kamati za Ufuatiliaji  wa 
Utekelezaji wa Mkakati 
wa Taifa wa Matumizi ya 
Nishati Safi ya Kupikia

Wizara ya 
Nishati

2024-2025

Mwongozo wa Uratibu wa 
Utekelezaji wa Mkakati wa 
Taifa wa Matumizi ya Nishati 
Safi ya Kupikia kuwa umean-
daliwa ifikapo Juni, 2024

Kuandaa mwongozo wa 
Uratibu wa Utekelezaji 
wa Mkakati wa Taifa wa 
Matumizi ya Nishati Safi 
ya Kupikia

Ofisi ya Waziri 
Mkuu Sera, 
Bunge na Ura-
tibu; Wizara ya 
Nishati.

Juni 2024 100,000,000

9. Kuhamasisha 
Sekta Binafsi 
kutumia fursa 
za biashara 
zilizopo katika 
mnyororo wa 
thamani wa 
nishati safi ya 
kupikia

Miradi ya nishati safi ya 
kupikia kuwa imejumuish-
wa katika miongozo ya 
uwekezaji kwa kila Mkoa 
ifikapo Juni, 2025

Kuandaa maeneo ya 
uwekezaji ya  miradi ya 
nishati safi ya kupikia na 
kuijumuisha katika mi-
ongozo ya uwekezaji kwa 
kila Mkoa

OR-TA-
MISEMI; Wiz-
ara ya Viwanda 
na Biashara; 
TIC.

2024-2025 500,000,000

Gharama ya vibali vya kufa-
nya matangazo yanayohusu 
nishati safi ya kupikia kuwa 
zimepungua kuanzia Julai, 
2024

Kuandaa na kufanya 
vikao vya mapitio ya 
gharama za vibali vya 
matangazo

OR-TAMISEMI 2024-2025 500,000,000

Kuandaa muswada wa 
mabadiliko ya sheria 
ndogo za punguzo la 
gharama kwa vibali vya 
matangazo ya nishati safi 
ya kupikia

OR-TAMISEMI 2024-2025 500,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Tuzo kwa wabuni-
fu wa teknolojia 
na nishati safi ya 
kupikia kuanza 
kutolewa kuanzia 
Julai, 2024

Kuandaa utaratibu wa 
ushindani na utoaji tuzo 
kwa wabunifu wa ma-
suala ya nishati safi ya 
kupikia

Wizara ya Nisha-
ti; COSTECH.

2024-2034 2,000,000,000

Mikopo yenye riba 
nafuu kuanza ku-
tolewa kwa wate-
kelezaji wa miradi 
ya nishati safi ya 
kupikia kuanzia 
Julai, 2024

Kuandaa programu na 
kutoa Mikopo ya Riba 
nafuu kwa watekelezaji 
wa miradi ya nishati safi 
ya kupikia

Taasisi za
 Kifedha.

2024-2034

Kanzidata ya 
takwimu na taarifa 
kuhusu nishati safi 
ya kupikia kuwa 
imeandaliwa ifika-
po Juni, 2025

Kupata mshauri 
mwelekezi wa kutengene-
za Kanzidata ya takwimu 
na taarifa kuhusu nishati 
safi ya kupikia

Wizara ya 
Nishati.

2024-2025 100,000,000

Kuunda Kanzidata ya tak-
wimu na taarifa kuhusu 
nishati safi ya kupikia 

Wizara ya 
Nishati.

2024-2026 500,000,000

Kupata mshauri 
mwelekezi na kukusanya 
taarifa za awali (baseline 
study) kuhusu nishati safi 
za kupikia zitakazowekwa 
katika Kanzidata.

2024-2026 1,000,000,000

Kukusanya na kuweka 
taarifa kuhusu nishati safi 
za kupikia katika Kanzi-
data
Kukusanya na kuweka 
taarifa kuhusu nishati safi 
za kupikia katika Kanzi-
data

Wizara zote. 2025-2034 400,000,000

10. Kuhamasisha 
matumizi 
ya Mifuko 
ya fedha na 
Programu 
za Kitaifa na 
Kimataifa 
katika kukuza 
na kuendele-
za uwekezaji 
katika nishati 
safi ya kupik-
ia.

Mifuko ya Mazin-
gira  kuwa imean-
za kufadhili mira-
di ya nishati safi 
ya kupikia kuanzia 
Julai, 2024

Kuandaa na kutoa ma-
funzo kwa watekelezaji 
wa miradi ya nishati safi 
ya kupikia kuhusu fursa 
zilizopo katika Mifuko ya 
Mazingira

Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Muun-
gano na Mazin-
gira; Wizara ya 
Nishati; Wizara 
ya Maliasili na 
Utalii; Taasisi za 
kifedha.

2024 – 
2034

200,000,000
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA WA 
UTE-

KELEZAJI

GHARAMA

Maofisa Dawati wanaoratibu 
utekelezaji wa mikakati ya 
nishati safi ya kupikia katika 
kila Wizara, Idara na Taasisi 
za Umma, Tawala za Mikoa 
na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa  wameteuliwa ifikapo 
Julai, 2024

Kuteua ofisa dawati 
atakayeratibu utekelezaji 
wa mikakati ya nishati 
safi ya kupikia

Wizara zote; 
Idara na Taasisi 
za Umma. 

Juni, 2024

Kamati za Ufuatiliaji  wa 
Utekelezaji wa Mkakati wa 
Taifa wa Matumizi ya Nishati 
Safi ya Kupikia  zimeundwa 
ifikapo Julai, 2024

Kuteua wajumbe wa 
Kamati za Ufuatiliaji  wa 
Utekelezaji wa Mkakati 
wa Taifa wa Matumizi ya 
Nishati Safi ya Kupikia

Wizara ya 
Nishati

2024-2025

Mwongozo wa Uratibu wa 
Utekelezaji wa Mkakati wa 
Taifa wa Matumizi ya Nishati 
Safi ya Kupikia kuwa umean-
daliwa ifikapo Juni, 2024

Kuandaa mwongozo wa 
Uratibu wa Utekelezaji 
wa Mkakati wa Taifa wa 
Matumizi ya Nishati Safi 
ya Kupikia

Ofisi ya Waziri 
Mkuu Sera, 
Bunge na Ura-
tibu; Wizara ya 
Nishati.

Juni 2024 100,000,000

9. Kuhamasisha 
Sekta Binafsi 
kutumia fursa 
za biashara 
zilizopo katika 
mnyororo wa 
thamani wa 
nishati safi ya 
kupikia

Miradi ya nishati safi ya 
kupikia kuwa imejumuish-
wa katika miongozo ya 
uwekezaji kwa kila Mkoa 
ifikapo Juni, 2025

Kuandaa maeneo ya 
uwekezaji ya  miradi ya 
nishati safi ya kupikia na 
kuijumuisha katika mi-
ongozo ya uwekezaji kwa 
kila Mkoa

OR-TA-
MISEMI; Wiz-
ara ya Viwanda 
na Biashara; 
TIC.

2024-2025 500,000,000

Gharama ya vibali vya kufa-
nya matangazo yanayohusu 
nishati safi ya kupikia kuwa 
zimepungua kuanzia Julai, 
2024

Kuandaa na kufanya 
vikao vya mapitio ya 
gharama za vibali vya 
matangazo

OR-TAMISEMI 2024-2025 500,000,000

Kuandaa muswada wa 
mabadiliko ya sheria 
ndogo za punguzo la 
gharama kwa vibali vya 
matangazo ya nishati safi 
ya kupikia

OR-TAMISEMI 2024-2025 500,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Tuzo kwa wabuni-
fu wa teknolojia 
na nishati safi ya 
kupikia kuanza 
kutolewa kuanzia 
Julai, 2024

Kuandaa utaratibu wa 
ushindani na utoaji tuzo 
kwa wabunifu wa ma-
suala ya nishati safi ya 
kupikia

Wizara ya Nisha-
ti; COSTECH.

2024-2034 2,000,000,000

Mikopo yenye riba 
nafuu kuanza ku-
tolewa kwa wate-
kelezaji wa miradi 
ya nishati safi ya 
kupikia kuanzia 
Julai, 2024

Kuandaa programu na 
kutoa Mikopo ya Riba 
nafuu kwa watekelezaji 
wa miradi ya nishati safi 
ya kupikia

Taasisi za
 Kifedha.

2024-2034

Kanzidata ya 
takwimu na taarifa 
kuhusu nishati safi 
ya kupikia kuwa 
imeandaliwa ifika-
po Juni, 2025

Kupata mshauri 
mwelekezi wa kutengene-
za Kanzidata ya takwimu 
na taarifa kuhusu nishati 
safi ya kupikia

Wizara ya 
Nishati.

2024-2025 100,000,000

Kuunda Kanzidata ya tak-
wimu na taarifa kuhusu 
nishati safi ya kupikia 

Wizara ya 
Nishati.

2024-2026 500,000,000

Kupata mshauri 
mwelekezi na kukusanya 
taarifa za awali (baseline 
study) kuhusu nishati safi 
za kupikia zitakazowekwa 
katika Kanzidata.

2024-2026 1,000,000,000

Kukusanya na kuweka 
taarifa kuhusu nishati safi 
za kupikia katika Kanzi-
data
Kukusanya na kuweka 
taarifa kuhusu nishati safi 
za kupikia katika Kanzi-
data

Wizara zote. 2025-2034 400,000,000

10. Kuhamasisha 
matumizi 
ya Mifuko 
ya fedha na 
Programu 
za Kitaifa na 
Kimataifa 
katika kukuza 
na kuendele-
za uwekezaji 
katika nishati 
safi ya kupik-
ia.

Mifuko ya Mazin-
gira  kuwa imean-
za kufadhili mira-
di ya nishati safi 
ya kupikia kuanzia 
Julai, 2024

Kuandaa na kutoa ma-
funzo kwa watekelezaji 
wa miradi ya nishati safi 
ya kupikia kuhusu fursa 
zilizopo katika Mifuko ya 
Mazingira

Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Muun-
gano na Mazin-
gira; Wizara ya 
Nishati; Wizara 
ya Maliasili na 
Utalii; Taasisi za 
kifedha.

2024 – 
2034

200,000,000



66

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Makubaliano 
ya kimataifa ya 
masoko ya biashara 
ya kaboni katika 
miradi ya nisha-
ti safi ya kupikia 
nchini yameanza 
kufanyika kuanzia 
Julai, 2024

Kufanya uchambuzi 
wa maeneo na nchi 
za kushirikiana katika 
masuala ya biashara 
ya kaboni 

Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na Mazingira; 
Wizara ya Nishati; 
Wizara ya Mambo 
ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika 
Mashariki; Wizara 
ya Viwanda na 
Biashara.

2024 – 
2034

200,000,000

Kufanya uchambuzi 
wa fursa zilizopo 
katika teknolojia za 
nishati safi ya kupikia 
zinazoweza kuingia 
katika makubaliano ya 
kimataifa ya masoko 
ya biashara ya kaboni
Kufanya majadiliano 
kuhusu maeneo ya 
ushirikiano katika ma-
suala ya biashara ya 
kaboni

4,000,000,000

Kuandaa hati ya 
makubaliano ya 
maeneo na nchi za 
kushirikiana katika 
masuala ya biashara 
ya kaboni

Elimu ya kunufaika 
na fursa zilizopo 
katika mifuko na 
Programu za Kitaifa 
na Kimataifa kuwa 
imeanza kutolewa 
kwa wawekezaji wa 
nishati safi ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024.

Kuandaa na kutoa ma-
funzo kwa wawekezaji 
wa nishati safi ya kupikia 
kuhusu fursa zilizo-
po katika mifuko na 
programu za kitaifa na 
kimataifa

Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na Mazingira; 
Wizara ya Nishati; 
Wizara ya Maliasili 
na Utalii; Wizara ya 
Viwanda na Biashara; 
REA; COSTECH; 
NEEC; Mamlaka 
ya Elimu Tanzania 
(TEA); Washirika wa 
Maendeleo;  Taasisi 
za Kifedha.

2024-2034 5,000,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

11. Kuwezesha 
upimaji wa 
viwango vya 
ubora wa 
nishati, vifaa 
na majiko 
ya nishati ya 
kupikia

Miundombinu ya up-
imaji wa viwango vya 
ubora wa nishati, vifaa 
na majiko ya nishati ya 
kupikia kuwa imefung-
wa katika Mamlaka 
inayohusika na viwan-
go, Taasisi za utafiti na 
Vyuo ifikapo Juni, 2025

Kuandaa na kute-
keleza mpango wa 
ununuzi wa miun-
dombinu ya upimaji 
wa viwango vya 
ubora wa  nishati 
safi, vifaa na majiko

Wizara ya Viwan-
da na Biashara; 
TBS; TIRDO; 
CAMARTEC; 
Taasisi za utafiti na 
Vyuo vya Ufundi.

2024-2025 20,000,000,000,

Kuboresha miun-
dombinu ya upimaji 
wa viwango vya 
ubora wa nishati, 
vifaa na majiko ya 
nishati ya kupikia

Wizara ya Viwan-
da na Biashara; 
TBS; TIRDO; 
CAMARTEC.

2024-2025 12,000,000,000

Kujenga uwezo 
kwa wapimaji wa 
viwango vya ubora 
wa nishati safi, vifaa  
na majiko ya nishati 
ya kupikia

TBS; TIRDO; 
CAMARTEC; 
SIDO; TEMDO; 
Taasisi za utafiti; 
Vyuo vya Ufundi.

2024-2034 2,000,000,000

Elimu kuhusu viwango 
vya ubora wa nishati 
safi, vifaa na majiko 
sanifu ya kupikia kuwa 
imeanza kutolewa 
kuanzia Julai, 2024

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kuhusu 
viwango vya ubora 
wa nishati safi, vifaa 
na majiko sanifu ya 
kupikia kwa wadau 
katika mnyororo wa 
thamani wa nishati 
safi ya kupikia

Wizara ya Viwanda 
na Biashara; Taas-
isi za Elimu; TBS; 
TIRDO. 

2024-2034 1,000,000,000

12. Kuhakikisha 
watekelezaji 
na wasi-
mamizi wa 
miradi ya 
nishati safi 
ya kupikia 
wanajenge-
wa uwezo

Vyuo vya Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi vyote 
nchini kuwa vimeju-
muisha nishati safi ya 
kupikia katika mitaala 
yao ifikapo Juni, 2026

Kukusanya na 
kuchambua maoni 
kutoka kwa wadau 
kwa ajili ya ubore-
shaji wa mitaala ili 
kujumuisha masua-
la ya nishati safi ya 
kupikia

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolo-
jia; Wizara ya Afya; 
NACTVET

2024-2026 5,000,000,000

Kupitia na kubore-
sha mitaala ya 
Vyuo vya Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi ili 
kujumuisha masua-
la ya nishati safi ya 
kupikia
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Makubaliano 
ya kimataifa ya 
masoko ya biashara 
ya kaboni katika 
miradi ya nisha-
ti safi ya kupikia 
nchini yameanza 
kufanyika kuanzia 
Julai, 2024

Kufanya uchambuzi 
wa maeneo na nchi 
za kushirikiana katika 
masuala ya biashara 
ya kaboni 

Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na Mazingira; 
Wizara ya Nishati; 
Wizara ya Mambo 
ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika 
Mashariki; Wizara 
ya Viwanda na 
Biashara.

2024 – 
2034

200,000,000

Kufanya uchambuzi 
wa fursa zilizopo 
katika teknolojia za 
nishati safi ya kupikia 
zinazoweza kuingia 
katika makubaliano ya 
kimataifa ya masoko 
ya biashara ya kaboni
Kufanya majadiliano 
kuhusu maeneo ya 
ushirikiano katika ma-
suala ya biashara ya 
kaboni

4,000,000,000

Kuandaa hati ya 
makubaliano ya 
maeneo na nchi za 
kushirikiana katika 
masuala ya biashara 
ya kaboni

Elimu ya kunufaika 
na fursa zilizopo 
katika mifuko na 
Programu za Kitaifa 
na Kimataifa kuwa 
imeanza kutolewa 
kwa wawekezaji wa 
nishati safi ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024.

Kuandaa na kutoa ma-
funzo kwa wawekezaji 
wa nishati safi ya kupikia 
kuhusu fursa zilizo-
po katika mifuko na 
programu za kitaifa na 
kimataifa

Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Muunga-
no na Mazingira; 
Wizara ya Nishati; 
Wizara ya Maliasili 
na Utalii; Wizara ya 
Viwanda na Biashara; 
REA; COSTECH; 
NEEC; Mamlaka 
ya Elimu Tanzania 
(TEA); Washirika wa 
Maendeleo;  Taasisi 
za Kifedha.

2024-2034 5,000,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

11. Kuwezesha 
upimaji wa 
viwango vya 
ubora wa 
nishati, vifaa 
na majiko 
ya nishati ya 
kupikia

Miundombinu ya up-
imaji wa viwango vya 
ubora wa nishati, vifaa 
na majiko ya nishati ya 
kupikia kuwa imefung-
wa katika Mamlaka 
inayohusika na viwan-
go, Taasisi za utafiti na 
Vyuo ifikapo Juni, 2025

Kuandaa na kute-
keleza mpango wa 
ununuzi wa miun-
dombinu ya upimaji 
wa viwango vya 
ubora wa  nishati 
safi, vifaa na majiko

Wizara ya Viwan-
da na Biashara; 
TBS; TIRDO; 
CAMARTEC; 
Taasisi za utafiti na 
Vyuo vya Ufundi.

2024-2025 20,000,000,000,

Kuboresha miun-
dombinu ya upimaji 
wa viwango vya 
ubora wa nishati, 
vifaa na majiko ya 
nishati ya kupikia

Wizara ya Viwan-
da na Biashara; 
TBS; TIRDO; 
CAMARTEC.

2024-2025 12,000,000,000

Kujenga uwezo 
kwa wapimaji wa 
viwango vya ubora 
wa nishati safi, vifaa  
na majiko ya nishati 
ya kupikia

TBS; TIRDO; 
CAMARTEC; 
SIDO; TEMDO; 
Taasisi za utafiti; 
Vyuo vya Ufundi.

2024-2034 2,000,000,000

Elimu kuhusu viwango 
vya ubora wa nishati 
safi, vifaa na majiko 
sanifu ya kupikia kuwa 
imeanza kutolewa 
kuanzia Julai, 2024

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kuhusu 
viwango vya ubora 
wa nishati safi, vifaa 
na majiko sanifu ya 
kupikia kwa wadau 
katika mnyororo wa 
thamani wa nishati 
safi ya kupikia

Wizara ya Viwanda 
na Biashara; Taas-
isi za Elimu; TBS; 
TIRDO. 

2024-2034 1,000,000,000

12. Kuhakikisha 
watekelezaji 
na wasi-
mamizi wa 
miradi ya 
nishati safi 
ya kupikia 
wanajenge-
wa uwezo

Vyuo vya Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi vyote 
nchini kuwa vimeju-
muisha nishati safi ya 
kupikia katika mitaala 
yao ifikapo Juni, 2026

Kukusanya na 
kuchambua maoni 
kutoka kwa wadau 
kwa ajili ya ubore-
shaji wa mitaala ili 
kujumuisha masua-
la ya nishati safi ya 
kupikia

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolo-
jia; Wizara ya Afya; 
NACTVET

2024-2026 5,000,000,000

Kupitia na kubore-
sha mitaala ya 
Vyuo vya Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi ili 
kujumuisha masua-
la ya nishati safi ya 
kupikia
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Maofisa Dawati wana-
oratibu utekelezaji wa 
mikakati ya nishati safi 
ya kupikia katika Wiz-
ara, Idara na Taasisi za 
Umma, Tawala za Mikoa 
na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kupewa mafun-
zo kuanzia Julai, 2024

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kwa 
maafisa dawati 
wanaoratibu ute-
kelezaji wa mika-
kati ya nishati safi 
ya kupikia

Wizara ya Nishati 2024-2034 5,000,000,000

Idara inayohusika na usi-
mamizi wa biashara ya 
kaboni kuwa imeimar-
ishwa kiutendaji ifikapo 
Juni, 2025

Kupitia na kubore-
sha muundo wa 
idara inayohusika 
na usimamizi wa 
biashara ya kaboni

Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Muungano 
na  Mazingira;

2024 - 
2025

50,000,000

13 Kuhakikisha 
ushiriki wa 
wazawa kati-
ka utekelezaji 
wa miradi ya 
nishati safi ya 
kupikia

Mafunzo kwa wajasir-
iamali kuhusu nishati 
safi za kupikia kuwa 
imetolewa katika kila 
Halmashauri kuanzia 
Julai, 2024

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kwa wa-
jasiriamali kuhusu 
nishati safi ya 
kupikia

OR-TAMISEMI; 
Wizara ya Viwanda 
na Biashara; TIR-
DO; SIDO; NEEC; 
Washirika wa 
Maendeleo; Sekta 
Binafsi; AZISE; 

2024-2034 185,000,000,000

Miongozo inayosimamia 
ushiriki wa wazawa kuz-
ingatiwa katika miradi 
ya nishati safi ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kwa 
wazawa kuhusu 
miongozo iliyopo 
inayosimamia ush-
iriki wa wazawa 
katika miradi

Wizara zote; 
Idara na Taasisi za 
Umma; 

2024-2034 1,000,000,000

14. Kuimarisha 
uwezo wa Ta-
asisi na vituo 
vinavyofanya 
tafiti, ubunifu 
na uvumbuzi 
wa teknolojia 
zinazohusu 
nishati safi ya 
kupikia

Wizara zinazohusika na 
masuala ya nishati safi 
ya kupikia kutenga au 
kuongeza bajeti katika 
uendelezaji wa tafiti, 
ubunifu na uvumbuzi wa 
teknolojia zinazohusu 
nishati safi ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024

Kuandaa mipan-
go na kutenga/
kuongeza bajeti  
kuhusu uendelezaji 
wa tafiti, ubunifu 
na uvumbuzi wa 
teknolojia zinazo-
husu nishati safi ya 
kupikia 

Wizara zote, Idara 
na Taasisi za Umma 
zinazohusika na 
tafiti, ubunifu na 
uvumbuzi wa te-
knolojia;

2024-2034 -

Mafunzo kuhusu nishati 
safi ya kupikia kutole-
wa kwa wakufunzi wa 
taasisi na vituo vinavyo-
fanya tafiti za teknolojia 
zinazohusu nishati safi 
ya kupikia kuanzia Julai, 
2024

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kwa 
wakufunzi wa 
taasisi na vituo 
vinavyofanya tafiti 
kuhusu nishati safi 
ya kupikia

Wizara ya Nishati; 
Wizara ya  Elimu, 
Sayansi na Tekno-
lojia; Taasisi za 
utafiti na maende-
leo; Washirika wa 
Maendeleo;

2024-2034

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kuandaa na kuteleke-
za mpango wa maso-
mo ya muda mfupi 
kwa  wakufunzi wa 
taasisi na vituo vina-
vyofanya tafiti kuhusu 
nishati safi kupikia

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Tekno-
lojia; Wizara ya 
Nishati; Washirika 
wa Maendeleo;

2024-2034 2,500,000,000

Kuandaa na kuteleke-
za mpango wa maso-
mo ya muda mfupi 
kwa  wakufunzi wa 
taasisi na vituo vina-
vyofanya tafiti kuhusu 
nishati safi kupikia

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Tekno-
lojia; COSTECH; 
Vyuo vya Elimu 
ya Juu; Vyuo vya 
Elimu ya Ufundi.

2024-2034 2,000,000,000

Kuandaa na kutoa 
mwongozo wa nam-
na ya kutengeneza 
jukwaa la mawasilia-
no kati ya Taasisi za 
utafiti na maendeleo, 
vyuo vya elimu ya 
ufundi na ufundi stadi 
na vyuo vya elimu ya 
juu na wawekezaji wa 
nishati safi ya kupikia

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Tekno-
lojia; COSTECH; 
Vyuo vya Elimu 
ya Juu; Vyuo vya 
Elimu ya Ufundi.

2024-2025 200,000,000

15 Kuimarisha 
ushirikia-
no kati ya 
wawekezaji 
wa nishati 
safi ya kupik-
ia na Taasisi 
za utafiti na 
maendeleo, 
vyuo vya 
elimu ya 
ufundi na 
ufundi stadi 
na vyuo vya 
elimu ya juu

Taasisi za utafiti 
na maendeleo, 
vyuo vya elimu 
ya ufundi na 
ufundi stadi na 
vyuo vya elimu 
ya juu kuwa vi-
meandaa jukwaa 
la  mawasiliano 
na wawezekaji 
wa nishati safi ya 
kupikia ifikapo 
Julai, 2025

Kufanya uchambuzi 
wa utaratibu uliopo ili 
kubaini changamoto 
zilizopo

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Tekno-
lojia; COSTECH; 
Vyuo vya Elimu 
ya Juu; Vyuo vya 
Elimu ya Ufundi.

2024-2025 50,000,000
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Maofisa Dawati wana-
oratibu utekelezaji wa 
mikakati ya nishati safi 
ya kupikia katika Wiz-
ara, Idara na Taasisi za 
Umma, Tawala za Mikoa 
na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kupewa mafun-
zo kuanzia Julai, 2024

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kwa 
maafisa dawati 
wanaoratibu ute-
kelezaji wa mika-
kati ya nishati safi 
ya kupikia

Wizara ya Nishati 2024-2034 5,000,000,000

Idara inayohusika na usi-
mamizi wa biashara ya 
kaboni kuwa imeimar-
ishwa kiutendaji ifikapo 
Juni, 2025

Kupitia na kubore-
sha muundo wa 
idara inayohusika 
na usimamizi wa 
biashara ya kaboni

Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Muungano 
na  Mazingira;

2024 - 
2025

50,000,000

13 Kuhakikisha 
ushiriki wa 
wazawa kati-
ka utekelezaji 
wa miradi ya 
nishati safi ya 
kupikia

Mafunzo kwa wajasir-
iamali kuhusu nishati 
safi za kupikia kuwa 
imetolewa katika kila 
Halmashauri kuanzia 
Julai, 2024

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kwa wa-
jasiriamali kuhusu 
nishati safi ya 
kupikia

OR-TAMISEMI; 
Wizara ya Viwanda 
na Biashara; TIR-
DO; SIDO; NEEC; 
Washirika wa 
Maendeleo; Sekta 
Binafsi; AZISE; 

2024-2034 185,000,000,000

Miongozo inayosimamia 
ushiriki wa wazawa kuz-
ingatiwa katika miradi 
ya nishati safi ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kwa 
wazawa kuhusu 
miongozo iliyopo 
inayosimamia ush-
iriki wa wazawa 
katika miradi

Wizara zote; 
Idara na Taasisi za 
Umma; 

2024-2034 1,000,000,000

14. Kuimarisha 
uwezo wa Ta-
asisi na vituo 
vinavyofanya 
tafiti, ubunifu 
na uvumbuzi 
wa teknolojia 
zinazohusu 
nishati safi ya 
kupikia

Wizara zinazohusika na 
masuala ya nishati safi 
ya kupikia kutenga au 
kuongeza bajeti katika 
uendelezaji wa tafiti, 
ubunifu na uvumbuzi wa 
teknolojia zinazohusu 
nishati safi ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024

Kuandaa mipan-
go na kutenga/
kuongeza bajeti  
kuhusu uendelezaji 
wa tafiti, ubunifu 
na uvumbuzi wa 
teknolojia zinazo-
husu nishati safi ya 
kupikia 

Wizara zote, Idara 
na Taasisi za Umma 
zinazohusika na 
tafiti, ubunifu na 
uvumbuzi wa te-
knolojia;

2024-2034 -

Mafunzo kuhusu nishati 
safi ya kupikia kutole-
wa kwa wakufunzi wa 
taasisi na vituo vinavyo-
fanya tafiti za teknolojia 
zinazohusu nishati safi 
ya kupikia kuanzia Julai, 
2024

Kuandaa na kutoa 
mafunzo kwa 
wakufunzi wa 
taasisi na vituo 
vinavyofanya tafiti 
kuhusu nishati safi 
ya kupikia

Wizara ya Nishati; 
Wizara ya  Elimu, 
Sayansi na Tekno-
lojia; Taasisi za 
utafiti na maende-
leo; Washirika wa 
Maendeleo;

2024-2034

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kuandaa na kuteleke-
za mpango wa maso-
mo ya muda mfupi 
kwa  wakufunzi wa 
taasisi na vituo vina-
vyofanya tafiti kuhusu 
nishati safi kupikia

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Tekno-
lojia; Wizara ya 
Nishati; Washirika 
wa Maendeleo;

2024-2034 2,500,000,000

Kuandaa na kuteleke-
za mpango wa maso-
mo ya muda mfupi 
kwa  wakufunzi wa 
taasisi na vituo vina-
vyofanya tafiti kuhusu 
nishati safi kupikia

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Tekno-
lojia; COSTECH; 
Vyuo vya Elimu 
ya Juu; Vyuo vya 
Elimu ya Ufundi.

2024-2034 2,000,000,000

Kuandaa na kutoa 
mwongozo wa nam-
na ya kutengeneza 
jukwaa la mawasilia-
no kati ya Taasisi za 
utafiti na maendeleo, 
vyuo vya elimu ya 
ufundi na ufundi stadi 
na vyuo vya elimu ya 
juu na wawekezaji wa 
nishati safi ya kupikia

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Tekno-
lojia; COSTECH; 
Vyuo vya Elimu 
ya Juu; Vyuo vya 
Elimu ya Ufundi.

2024-2025 200,000,000

15 Kuimarisha 
ushirikia-
no kati ya 
wawekezaji 
wa nishati 
safi ya kupik-
ia na Taasisi 
za utafiti na 
maendeleo, 
vyuo vya 
elimu ya 
ufundi na 
ufundi stadi 
na vyuo vya 
elimu ya juu

Taasisi za utafiti 
na maendeleo, 
vyuo vya elimu 
ya ufundi na 
ufundi stadi na 
vyuo vya elimu 
ya juu kuwa vi-
meandaa jukwaa 
la  mawasiliano 
na wawezekaji 
wa nishati safi ya 
kupikia ifikapo 
Julai, 2025

Kufanya uchambuzi 
wa utaratibu uliopo ili 
kubaini changamoto 
zilizopo

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Tekno-
lojia; COSTECH; 
Vyuo vya Elimu 
ya Juu; Vyuo vya 
Elimu ya Ufundi.

2024-2025 50,000,000
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kuandaa na kutoa 
mwongozo wa 
namna ya kuten-
geneza jukwaa la 
mawasiliano kati 
ya Taasisi za utafiti 
na maendeleo, 
vyuo vya elimu ya 
ufundi na ufun-
di stadi na vyuo 
vya elimu ya juu 
na wawekezaji 
wa nishati safi ya 
kupikia

200,000,000

Sekta Binafsi zinazo-
jihusisha na uten-
genezaji wa nishati 
safi, vifaa na majiko 
sanifu ya kupikia 
kuwa zimeshirikish-
wa katika uandaaji 
na utekelezaji wa 
programu za mafun-
zo kwa vitendo kwa 
wataalam kutoka 
vyuoni kuanzia Julai, 
2024

Kuandaa na kutoa 
programu za ma-
funzo kwa vitendo 
kwa wakufunzi 
kutoka vyuoni

Sekta Binafsi; Wiz-
ara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia; 
Wizara ya Viwanda 
na Biashara; Vyuo 
vya Elimu ya Juu; 
Vyuo vya Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi.

2024-2026 500,000,000

Kuandaa pro-
gramu na kupeleka 
wakufunzi katika 
mafunzo kwa 
vitendo

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolo-
jia; Vyuo vya Elimu 
ya Juu; Vyuo vya 
Elimu ya Ufundi na 
Mafunzo ya Ufundi 
Stadi.

2024-2034 495,000,000

16. Kuhamasi-
sha utoaji 
wa elimu 
ya VVU na 
UKIMWI 
kwa wadau 
wa nishati 
safi ya kupik-
ia.

Mpango wa Taifa 
wa uhamasishaji na 
uelemishaji kuhusu 
matumizi ya nishati 
safi ya kupikia kuwa 
umejumuisha elimu 
ya VVU na UKIMWI 
ifikapo Septemba, 
2024

Kuainisha na 
kuongeza masu-
ala ya VVU na 
UKIMWI katika 
Mpango wa Taifa 
wa uhamasishaji 
na uelemishaji 
kuhusu matumizi 
ya nishati safi 
kupikia  

Wizara ya Nishati; 
Wizara ya Afya; 
Wizara ya Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na 
Makundi Maalum.

2024-2025 -

Programu za uhama-
sishaji wa upimaji wa 
VVU kuwa zimete-
kelezwa katika shu-
ghuli za nishati safi ya 
kupikia kuanzia Julai, 
2024

Kuandaa na kute-
keleza programu 
za uhamasishaji  
wa upimaji wa 
VVU katika mira-
di ya nishati safi ya 
kupikia

Wizara zote; 
Idara na Taasisi 
za Umma; Sekta 
Binafsi; Washirika 
wa Maendeleo.

2024-2034 500,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

17. Kuhakikisha 
upatikana-
ji wa vifaa 
vya kuzuia 
maambukizi 
ya VVU kwa 
wadau wa 
nishati safi ya 
kupikia

Vifaa vya kuzuia 
maambukizi ya VVU 
kuwa vinapatikana 
katika miradi ya 
nishati safi ya kupikia 
kuanzia

Kuandaa na kute-
keleza programu 
za uhamasishaji  
wa upimaji wa 
VVU katika mira-
di ya nishati safi ya 
kupikia

Wizara zote; 
Idara na Taasisi 
za Umma; Sekta 
Binafsi; Washirika 
wa Maendeleo.

2024-2034 500,000,000

Kutenga bajeti ya 
manunuzi ya vifaa 
vya kuzuia maam-
bukizi ya VVU 
katika miradi ya 
nishati safi ya 
kupikia

Wizara zote; 
Idara na Taasisi 
za Umma; Sekta 
Binafsi; Washirika 
wa Maendeleo.

2024-2034 1,000,000,000

Kusambaza vifaa 
vya kuzuia maam-
bukizi ya VVU 
katika miradi ya 
nishati safi ya 
kupikia

Wizara zote; 
Idara na Taasisi 
za Umma; Sekta 
Binafsi; Washirika 
wa Maendeleo.

2024-2034 500,000,000

Elimu kuhusu 
matumizi sahihi 
ya vifaa vya kuzuia 
maambukizi ya VVU 
kutolewa katika 
masuala yanayohusu 
nishati safi ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024

Kuandaa na kutoa 
mafunzo ya ma-
tumizi sahihi ya 
vifaa vya kuzuia 
maambukizi ya 
VVU

Wizara zote; 
Idara na Taasisi 
za Umma; Sekta 
Binafsi; Washirika 
wa Maendeleo.

2024-2034 300,000,000

18. Kuhamasisha 
wanawake 
na vijana 
kushiriki 
katika mn-
yororo wa 
thamani wa 
nishati safi ya 
kupikia

Programu za kuweze-
sha ushiriki wa wana-
wake na vijana katika 
mnyororo wa thama-
ni wa nishati safi ya 
kupikia kuongezeka 
kuanzia Julai, 2026

Kuandaa na kutoa 
mafunzo ya fursa 
zilizopo katika 
mnyororo wa 
thamani wa nishati 
safi ya kupikia 
kwa wanawake na 
vijana 

OR-TAMISEMI; 
Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Kazi, Vijana, 
Ajira na Wenye 
Ulemavu; Wizara 
ya Nishati; Wizara 
ya Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wan-
awake na Makundi 
Maalumu; Washiri-
ka wa Maendeleo; 
AZISE.

2024-2034 600,000,000

Bajeti inayowezesha 
ushiriki wa wana-
wake na vijana katika 
miradi ya nishati safi 
za kupikia kutengwa 
na kutumika kila 
Mwaka

Kujumuisha bajeti 
ya ushiriki wa 
wanawake na vi-
jana katika miradi 
ya nishati safi za 
kupikia kwenye 
bajeti na programu 
mbalimbali

Wizara zote; 
Idara na Taasisi za 
Umma; Washirika 
wa Maendeleo; 
AZISE.

2024-2034 -
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

Kuandaa na kutoa 
mwongozo wa 
namna ya kuten-
geneza jukwaa la 
mawasiliano kati 
ya Taasisi za utafiti 
na maendeleo, 
vyuo vya elimu ya 
ufundi na ufun-
di stadi na vyuo 
vya elimu ya juu 
na wawekezaji 
wa nishati safi ya 
kupikia

200,000,000

Sekta Binafsi zinazo-
jihusisha na uten-
genezaji wa nishati 
safi, vifaa na majiko 
sanifu ya kupikia 
kuwa zimeshirikish-
wa katika uandaaji 
na utekelezaji wa 
programu za mafun-
zo kwa vitendo kwa 
wataalam kutoka 
vyuoni kuanzia Julai, 
2024

Kuandaa na kutoa 
programu za ma-
funzo kwa vitendo 
kwa wakufunzi 
kutoka vyuoni

Sekta Binafsi; Wiz-
ara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia; 
Wizara ya Viwanda 
na Biashara; Vyuo 
vya Elimu ya Juu; 
Vyuo vya Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi.

2024-2026 500,000,000

Kuandaa pro-
gramu na kupeleka 
wakufunzi katika 
mafunzo kwa 
vitendo

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolo-
jia; Vyuo vya Elimu 
ya Juu; Vyuo vya 
Elimu ya Ufundi na 
Mafunzo ya Ufundi 
Stadi.

2024-2034 495,000,000

16. Kuhamasi-
sha utoaji 
wa elimu 
ya VVU na 
UKIMWI 
kwa wadau 
wa nishati 
safi ya kupik-
ia.

Mpango wa Taifa 
wa uhamasishaji na 
uelemishaji kuhusu 
matumizi ya nishati 
safi ya kupikia kuwa 
umejumuisha elimu 
ya VVU na UKIMWI 
ifikapo Septemba, 
2024

Kuainisha na 
kuongeza masu-
ala ya VVU na 
UKIMWI katika 
Mpango wa Taifa 
wa uhamasishaji 
na uelemishaji 
kuhusu matumizi 
ya nishati safi 
kupikia  

Wizara ya Nishati; 
Wizara ya Afya; 
Wizara ya Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na 
Makundi Maalum.

2024-2025 -

Programu za uhama-
sishaji wa upimaji wa 
VVU kuwa zimete-
kelezwa katika shu-
ghuli za nishati safi ya 
kupikia kuanzia Julai, 
2024

Kuandaa na kute-
keleza programu 
za uhamasishaji  
wa upimaji wa 
VVU katika mira-
di ya nishati safi ya 
kupikia

Wizara zote; 
Idara na Taasisi 
za Umma; Sekta 
Binafsi; Washirika 
wa Maendeleo.

2024-2034 500,000,000

NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZWA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

17. Kuhakikisha 
upatikana-
ji wa vifaa 
vya kuzuia 
maambukizi 
ya VVU kwa 
wadau wa 
nishati safi ya 
kupikia

Vifaa vya kuzuia 
maambukizi ya VVU 
kuwa vinapatikana 
katika miradi ya 
nishati safi ya kupikia 
kuanzia

Kuandaa na kute-
keleza programu 
za uhamasishaji  
wa upimaji wa 
VVU katika mira-
di ya nishati safi ya 
kupikia

Wizara zote; 
Idara na Taasisi 
za Umma; Sekta 
Binafsi; Washirika 
wa Maendeleo.

2024-2034 500,000,000

Kutenga bajeti ya 
manunuzi ya vifaa 
vya kuzuia maam-
bukizi ya VVU 
katika miradi ya 
nishati safi ya 
kupikia

Wizara zote; 
Idara na Taasisi 
za Umma; Sekta 
Binafsi; Washirika 
wa Maendeleo.

2024-2034 1,000,000,000

Kusambaza vifaa 
vya kuzuia maam-
bukizi ya VVU 
katika miradi ya 
nishati safi ya 
kupikia

Wizara zote; 
Idara na Taasisi 
za Umma; Sekta 
Binafsi; Washirika 
wa Maendeleo.

2024-2034 500,000,000

Elimu kuhusu 
matumizi sahihi 
ya vifaa vya kuzuia 
maambukizi ya VVU 
kutolewa katika 
masuala yanayohusu 
nishati safi ya kupikia 
kuanzia Julai, 2024

Kuandaa na kutoa 
mafunzo ya ma-
tumizi sahihi ya 
vifaa vya kuzuia 
maambukizi ya 
VVU

Wizara zote; 
Idara na Taasisi 
za Umma; Sekta 
Binafsi; Washirika 
wa Maendeleo.

2024-2034 300,000,000

18. Kuhamasisha 
wanawake 
na vijana 
kushiriki 
katika mn-
yororo wa 
thamani wa 
nishati safi ya 
kupikia

Programu za kuweze-
sha ushiriki wa wana-
wake na vijana katika 
mnyororo wa thama-
ni wa nishati safi ya 
kupikia kuongezeka 
kuanzia Julai, 2026

Kuandaa na kutoa 
mafunzo ya fursa 
zilizopo katika 
mnyororo wa 
thamani wa nishati 
safi ya kupikia 
kwa wanawake na 
vijana 

OR-TAMISEMI; 
Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Kazi, Vijana, 
Ajira na Wenye 
Ulemavu; Wizara 
ya Nishati; Wizara 
ya Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wan-
awake na Makundi 
Maalumu; Washiri-
ka wa Maendeleo; 
AZISE.

2024-2034 600,000,000

Bajeti inayowezesha 
ushiriki wa wana-
wake na vijana katika 
miradi ya nishati safi 
za kupikia kutengwa 
na kutumika kila 
Mwaka

Kujumuisha bajeti 
ya ushiriki wa 
wanawake na vi-
jana katika miradi 
ya nishati safi za 
kupikia kwenye 
bajeti na programu 
mbalimbali

Wizara zote; 
Idara na Taasisi za 
Umma; Washirika 
wa Maendeleo; 
AZISE.

2024-2034 -
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZ-

WA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

19. Kujumui-
sha usawa 
wa kijinsia 
katika ngazi 
za uamuzi ka-
tika masuala 
yanayohusu 
nishati safi ya 
kupikia

Usawa wa kijin-
sia katika ngazi 
za uamuzi katika 
masuala yan-
ayohusu nishati 
safi ya kupikia, 
kuongezeka 
kuanzia Julai, 
2025

Kuandaa na 
kutoa mafunzo 
kwa wanawake 
kwa ajili ya 
kuwaongezea 
uwezo wa 
kushiriki 
katika ngazi za 
uamuzi wa ma-
suala ya nishati 
safi ya kupikia

Ofisi ya Rais Mene-
jimenti ya Utumishi 
wa Umma na Ut-
awala Bora; Wizara 
ya Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wan-
awake na Makundi 
Maalumu; Idara na 
Taasisi za Umma; 
Washirika wa 
Maendeleo; AZISE.

2025-2034 300,000,000

Mafunzo ya 
uongozi kwa wa-
nawake wasima-
mizi wa masuala 
ya nishati safi ya 
kupikia yamean-
za  kutolewa 
katika kila Hal-
mashauri kuan-
zia Julai, 2024

Kuandaa na 
kutoa mafun-
zo ya uongozi 
kwa wanawake 
wasimamizi 
wa masuala ya 
nishati safi ya 
kupikia katika 
Halmashauri 
zote.

OR-TAMISEMI; 
Ofisi ya Rais Mene-
jimenti ya Utumishi 
wa Umma na Ut-
awala Bora; Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Sera, 
Bunge na Uratibu; 
Wizara ya Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na 
Makundi Maalumu; 
Wizara ya NIshati.

2024-2034 500,000,000

20. Kuimarisha 
uwajibikaji 
na usimam-
izi wa Sera, 
Programu na 
Sheria katika 
masuala 
yanayohusu 
nishati safi ya 
kupikia

Mikakati ya 
kusimamia na 
kufuatilia Sera, 
Programu na 
Sheria ili kuim-
arisha usimamizi 
na uwajibikaji 
katika masua-
la yanayohusu 
nishati safi ya 
kupikia kute-
kelezwa ifikapo 
Julai, 2025

Kuandaa mika-
kati ya kusi-
mamia sheria 
na uwajibikaji 
katika yanayo-
husu nishati 
safi ya kupikia  

Ofisi ya Rais Mene-
jimenti ya Utumishi 
wa Umma na Ut-
awala Bora; Wizara 
za Kisekta.

2024-2025 100,000,000

Kutekeleza 
mikakati ya ku-
simamia sheria 
na uwajibikaji 
katika masuala 
yanayohusu 
nishati safi ya 
kupikia

Wizara zote; 
Idara na Taasisi 
za Umma; Sekta 
Binafsi; Washirika 
wa Maendeleo.

2024-2034 300,000,000

Mikakati ya 
usimamizi mad-
hubuti wa rasili-
mali na kuzuia 
rushwa katika 
masuala yanayo-
husu nishati safi 
ya kupikia kute-
kelezwa ifikapo 
Julai, 2025

Kuandaa 
mikakati ya 
usimamizi wa 
rasilimali na 
kuzuia rushwa 
katika masuala 
yanayohusu 
nishati safi ya 
kupikia 

Ofisi ya Rais Mene-
jimenti ya Utumi-
shi wa Umma na 
Utawala Bora; 
Ofisi ya Mkaguzi na 
Mdhibiti Mkuu wa 
Hesabu za Serikali; 
TAKUKURU.

2024-2025 100,000,000

Kuandaa 
mikakati ya 
usimamizi wa 
rasilimali na 
kuzuia rushwa 
katika masuala 
yanayohusu 
nishati safi ya 
kupikia 

Ofisi ya Rais Mene-
jimenti ya Utumi-
shi wa Umma na 
Utawala Bora; 
Ofisi ya Mkaguzi na 
Mdhibiti Mkuu wa 
Hesabu za Serikali; 
TAKUKURU.

2024-2025 100,000,000

Kutekeleza 
mikakati ya 
usimamizi 
madhubuti wa 
rasilimali na 
kuzuia rushwa 
katika masuala 
yanayohusu 
nishati safi ya 
kupikia

Wizara zote; 
Idara na Taasisi 
za Umma; Sekta 
Binafsi; Washirika 
wa Maendeleo.

2024-2034 300,000,000

JUMLA KUU 4,554,015,000,000
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NA MKAKATI SHABAHA KAZI ZINA
ZOTEKELEZ-

WA

MHUSIKA MUDA 
WA UTE-
KELEZAJI

GHARAMA

19. Kujumui-
sha usawa 
wa kijinsia 
katika ngazi 
za uamuzi ka-
tika masuala 
yanayohusu 
nishati safi ya 
kupikia

Usawa wa kijin-
sia katika ngazi 
za uamuzi katika 
masuala yan-
ayohusu nishati 
safi ya kupikia, 
kuongezeka 
kuanzia Julai, 
2025

Kuandaa na 
kutoa mafunzo 
kwa wanawake 
kwa ajili ya 
kuwaongezea 
uwezo wa 
kushiriki 
katika ngazi za 
uamuzi wa ma-
suala ya nishati 
safi ya kupikia

Ofisi ya Rais Mene-
jimenti ya Utumishi 
wa Umma na Ut-
awala Bora; Wizara 
ya Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wan-
awake na Makundi 
Maalumu; Idara na 
Taasisi za Umma; 
Washirika wa 
Maendeleo; AZISE.

2025-2034 300,000,000

Mafunzo ya 
uongozi kwa wa-
nawake wasima-
mizi wa masuala 
ya nishati safi ya 
kupikia yamean-
za  kutolewa 
katika kila Hal-
mashauri kuan-
zia Julai, 2024

Kuandaa na 
kutoa mafun-
zo ya uongozi 
kwa wanawake 
wasimamizi 
wa masuala ya 
nishati safi ya 
kupikia katika 
Halmashauri 
zote.

OR-TAMISEMI; 
Ofisi ya Rais Mene-
jimenti ya Utumishi 
wa Umma na Ut-
awala Bora; Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Sera, 
Bunge na Uratibu; 
Wizara ya Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na 
Makundi Maalumu; 
Wizara ya NIshati.

2024-2034 500,000,000

20. Kuimarisha 
uwajibikaji 
na usimam-
izi wa Sera, 
Programu na 
Sheria katika 
masuala 
yanayohusu 
nishati safi ya 
kupikia

Mikakati ya 
kusimamia na 
kufuatilia Sera, 
Programu na 
Sheria ili kuim-
arisha usimamizi 
na uwajibikaji 
katika masua-
la yanayohusu 
nishati safi ya 
kupikia kute-
kelezwa ifikapo 
Julai, 2025

Kuandaa mika-
kati ya kusi-
mamia sheria 
na uwajibikaji 
katika yanayo-
husu nishati 
safi ya kupikia  

Ofisi ya Rais Mene-
jimenti ya Utumishi 
wa Umma na Ut-
awala Bora; Wizara 
za Kisekta.

2024-2025 100,000,000

Kutekeleza 
mikakati ya ku-
simamia sheria 
na uwajibikaji 
katika masuala 
yanayohusu 
nishati safi ya 
kupikia

Wizara zote; 
Idara na Taasisi 
za Umma; Sekta 
Binafsi; Washirika 
wa Maendeleo.

2024-2034 300,000,000

Mikakati ya 
usimamizi mad-
hubuti wa rasili-
mali na kuzuia 
rushwa katika 
masuala yanayo-
husu nishati safi 
ya kupikia kute-
kelezwa ifikapo 
Julai, 2025

Kuandaa 
mikakati ya 
usimamizi wa 
rasilimali na 
kuzuia rushwa 
katika masuala 
yanayohusu 
nishati safi ya 
kupikia 

Ofisi ya Rais Mene-
jimenti ya Utumi-
shi wa Umma na 
Utawala Bora; 
Ofisi ya Mkaguzi na 
Mdhibiti Mkuu wa 
Hesabu za Serikali; 
TAKUKURU.

2024-2025 100,000,000

Kuandaa 
mikakati ya 
usimamizi wa 
rasilimali na 
kuzuia rushwa 
katika masuala 
yanayohusu 
nishati safi ya 
kupikia 

Ofisi ya Rais Mene-
jimenti ya Utumi-
shi wa Umma na 
Utawala Bora; 
Ofisi ya Mkaguzi na 
Mdhibiti Mkuu wa 
Hesabu za Serikali; 
TAKUKURU.

2024-2025 100,000,000

Kutekeleza 
mikakati ya 
usimamizi 
madhubuti wa 
rasilimali na 
kuzuia rushwa 
katika masuala 
yanayohusu 
nishati safi ya 
kupikia

Wizara zote; 
Idara na Taasisi 
za Umma; Sekta 
Binafsi; Washirika 
wa Maendeleo.

2024-2034 300,000,000

JUMLA KUU 4,554,015,000,000


