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TANGAZO LA SERIKALI Na. 704 la tarehe. 16/8/2024 
 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA), 
(SURA YA 287) 

_______ 
 

KANUNI ZA KUDUMU 
______ 

 
(Imetungwa chini ya kifungu cha 70(1)) 

  
KANUNI ZA KUDUMU ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA MBINGA ZA 

MWAKA 2024 
 

MPANGILIO WA KANUNI 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

 

1. Jina. 
2. Tafsiri. 

SEHEMU YA PILI 
MIKUTANO YA HALMASHAURI 

 
3. Mikutano ya Kawaida ya Halmashauri. 
4. Mkutano Maalum wa Halmashauri. 
5. Mkutano wa Bajeti. 
6. Mkutano wa mwaka. 
7. Taarifa za mikutano. 
8. Akidi katika mikutano ya Halmashauri. 

 
SEHEMU YA TATU 

TARATIBU ZA MIKUTANO 
 

9. Uchaguzi wa Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti wa 
Halmashauri. 

10. Uongozi wa Mikutano ya Halmashauri. 
11. Kumbukumbu ya mahudhurio. 
12. Kuruhusu watu na vyombo vya habari kwenye Mikutano ya 

Halmashauri. 
13. Utaratibu wa shughuli za Mikutano. 
14. Kuthibitisha muhtasari. 
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15. Hoja za Mwenyekiti. 
16. Taratibu za Majadiliano. 
17. Fujo zinazosababishwa na Wajumbe. 
18. Fujo zinazosababishwa na umma. 
19. Hoja na Marekebisho ya Hoja. 
20. Hoja zinazoweza kutolewa bila taarifa. 
21. Haki ya kujibu. 
22. Maswali. 
23. Maswali ya papo kwa papo. 
24. Taarifa za Kamati. 
25. Taarifa kutoka kwenye Kata. 
26. Uhuru wa kutoa mawazo wakati wa majadiliano. 
27. Kauli zenye kashfa. 
28. Maamuzi ya Mikutano ya Halmashauri. 
29. Mwaliko kwa wasiokuwa Wajumbe kushiriki na kuzungumza 

kwenye vikao vya Halmashauri. 
30. Mihtasari ya Kata na Vijiji. 
31. Mihtasari kupelekwa kwa Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa. 
32. Hoja kuhusu matumizi. 
33. Kupokelewa kwa taarifa ya Kamati. 
34. Kuidhinishwa kwa taarifa ya Kamati. 
35. Uhalali wa majadiliano ya Halmashauri. 
36. Uwezo wa Halmashauri kujigeuza kuwa Kamati ya Halmashauri 

nzima. 
37. Hoja zinazohusu watumishi wa Halmashauri. 
38. Kushiriki kwa umma. 
39. Uahirishaji wa vikao. 

 
SEHEMU YA NNE 

KAMATI 
40. Kamati za Kudumu. 
41. Mwenyekiti kuwa Mjumbe wa Kamati zote. 
42. Uwezo wa Kamati. 
43. Kamati za Pamoja. 
44. Kukasimu madaraka kwenye Kamati. 
45. Kamati Ndogo. 
46. Mikutano ya Kamati. 
47. Mwenyekiti wa Kamati. 
48. Mkutano Maalum wa Kamati. 
49. Ajenda za Kamati. 
50. Mahudhurio katika Mikutano ya Kamati. 
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51. Mtoa hoja kualikwa kwenye Mkutano wa Kamati 
52. Waalikwa wasiokuwa Wajumbe kuhudhuria na kushiriki katika 

mikutano ya Kamati. 
53. Mahudhurio ya umma na vyombo vya habari kwenye Mikutano ya 

Kamati na Kamati Ndogo. 
54. Athari za nafasi wazi kwenye Kamati. 
55. Akidi kwenye Mikutano ya Kamati. 
56. Kanuni za Kudumu kutumika katika Mikutano ya Kamati.  
57. Upigaji kura kwenye Mikutano ya Kamati. 
58. Muhtasari wa Kamati. 
59. Kufikiriwa upya maamuzi. 
60. Kutunza siri za majadiliano ya Kamati na Kamati Ndogo. 
61. Kujiuzulu wadhifa wa Mwenyekiti wa Kamati. 
62. Kujiuzulu ujumbe wa Kamati na kujazwa kwa nafasi iliyoachwa 

wazi. 
SEHEMU YA TANO 

UNUNUZI WA VIFAA, UPATIKANAJI WA HUDUMU NA UJENZI 
 

63. Taratibu za uagizaji. 
64. Kumbukumbu za majadiliano yanayohusu uagizaji. 
65. Uzuiaji wa rushwa. 
66. Usimamizi wa Mikataba. 
67. Uvunjaji wa Mikataba. 
68. Rejesta ya Mikataba. 
69. Diwani au Afisa kutokuwa na maslahi kwenye Mikataba. 

 
SEHEMU YA SITA 

MASUALA MENGINE 
 

70. Kiapo cha kukubali wadhifa. 
71. Majukumu ya Diwani. 
72. Nafasi wazi. 
73. Kutokuwepo kwa Wajumbe. 
74. Taratibu za kutunga Sheria Ndogo. 
75. Ukaguzi wa nyaraka. 
76. Uanzishaji wa Bodi ya Huduma. 
77. Diwani kutembelea maeneo, shughuli mbalimbali za ujenzi. 
78. Uhifadhi wa lakiri ya Halmashauri. 
79. Utiaji muhuri kwenye nyaraka. 
80. Uandikishaji wa anwani. 
81. Uteuzi wa Wajumbe kwenye taasisi za nje. 
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82. Kumwondoa Mwenyekiti madarakani. 
 

SEHEMU YA SABA 
POSHO KWA WAJUMBE 

83. Aina za posho. 
84. Posho iwapo Mkutano umeahirishwa. 

 
SEHEMU YA NANE 

MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KUDUMU 
 

85. Kusitisha utumiaji wa Kanuni za Kudumu. 
86. Marekebisho na mabadiliko ya Kanuni za Kudumu. 
87. Kanuni za Kudumu kutolewa kwa Wajumbe. 
88. Kutafsiri Kanuni za Kudumu. 

 
SEHEMU YA TISA 

ZIARA ZA WAJUMBE 
 

89. Ziara za Wajumbe. 
90. Dua au sala ya kuiombea Halmashauri. 
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SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA), 
(SURA YA 287) 

______ 
 

KANUNI ZA KUDUMU 
______ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 70(1)) 

 
KANUNI ZA KUDUMU ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA MBINGA ZA MWAKA 2024 

 
SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
 
  KWA KUWA Kauli-mbiu ya Halmashauri ni kuendesha 

shughuli kwa namna inayozingatia demokrasia, ufanisi, tija, 
ushirikishwaji, uwazi na uwajibikaji: 

  
  NA KWA KUWA jukumu la Halmashauri ni 

kuimarisha demokrasia katika ngazi zote na kutoa huduma kwa 
wananchi kwa kuzingatia ufanisi, usawa, haki na kwa namna 
inayochochea maendeleo ya maeneo yaliyo chini ya mamlaka 
ya Halmashauri kwa kuwashirikisha wananchi: 

  
  NA KWA KUWA madhumuni ya Kanuni za Kudumu ni 

kuweka utaratibu wa namna Halmashauri itakavyoendesha 
mikutano na shughuli zake kwa kuzingatia misingi ya utawala 
bora: 

  
  SASA BASI, Kanuni za Kudumu hii zinaelekeza 

ifuatavyo: 
  
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Kudumu za 

Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga za Mwaka 2024. 
  
Tafsiri  2. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo: 
 “Afisa wa Serikali za Mitaa” maana yake ni mtu ambaye 

ameajiriwa au yuko katika utumishi wa Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa na ambaye anashika au anakaimu 
katika nafasi ya menejimenti; 
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 “Diwani” maana yake ni Mjumbe wa Halmashauri aliyetajwa 
katika kifungu 35 cha Sheria; 

 “fujo” maana yake ni kitendo chochote kinachoweza kufanywa 
na Mjumbe au Mshiriki wa Kikao cha Halmashauri au 
Kamati ya Kudumu ambacho ni kinyume na taratibu za 
uendeshaji wa vikao, kinachoweza kuvuruga kikao; 

 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbinga; 

 “Kamati”- 
 
 
 
Sura ya 287 

(a) inapotumika kuhusiana na Halmashauri ya Wilaya 
au Mamlaka ya Mji Mdogo, maana yake ni Kamati 
iliyoanzishwa au iliyoteuliwa na Halmashauri ya 
Wilaya au Mamlaka ya Mji Mdogo chini ya Sheria; 

 (b) inapotumika kuhusiana na Kamati ya Maendeleo ya 
Kata, maana yake ni  Kamati hiyo; 

 (c) inapotumika kuhusiana na Kamati Ndogo, maana 
yake ni Kamati Ndogo iliyoteuliwa na Kamati; 

 (d) inapotumika kuhusiana na Kamati nyingine, maana 
yake ni Kamati hiyo; 

 “kauli zenye kashfa” maana yake ni kauli zinazotolewa dhidi ya 
mtu yeyote ambazo hazina ukweli wowote zenye lengo 
la kuudhi na kushusha hadhi ya mtu huyo ambayo 
amejijengea katika jamii; 

 “Mamlaka ya Mji Mdogo” maana yake ni Mamlaka ya Mji 
Mdogo ulioanzishwa chini ya kifungu 13 cha Sheria; 

 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga pamoja na Afisa  
yeyote aliyeteuliwa kutekeleza majukumu  ya 
Mkurugenzi; 

 “mjumbe” maana yake ni Mjumbe wa Halmashauri kama 
ilivyoainishwa na kifungu cha 35 cha Sheria; 

 “Mwenyekiti”- 
 kwa madhumuni ya Halmashauri, maana yake ni Mwenyekiti 

wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga, na inajumuisha 
Makamu Mwenyekiti wakati anapotekeleza majukumu 
ya Mwenyekiti kwa mujibu wa Kanuni hizi; 

 kwa madhumuni ya Kamati, Bodi au Kamati Ndogo, maana 
yake ni Mwenyekiti wa Kamati, Bodi au Kamati Ndogo; 

 kwa madhumuni ya Bodi ya Zabuni, ni Mwenyekiti wa Bodi ya 
Zabuni; na 

 itajumuisha mjumbe yeyote atakayechaguliwa na wajumbe 
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kukaimu nafasi ya Mwenyekiti kwa wakati huo; 
 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka 

za Wilaya); 
 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya Serikali za 

Mitaa. 
  

SEHEMU YA PILI 
MIKUTANO YA HALMASHAURI 

  
Mikutano 
ya Kawaida 
ya 
Halmashaur
i 

 3.-(1) Mikutano ya Kawaida ya Halmashauri itafanyika 
mara moja kila baada ya miezi mitatu, na itafanyika mahali, 
tarehe na katika muda kama utakavyokuwa umepangwa katika 
kalenda ya mikutano ya Halmashauri. 

  (2) Mkutano wa kwanza wa kawaida wa Halmashauri 
utafanyika baada ya Tume ya Uchaguzi kutangaza matokeo ya 
uchaguzi wa Madiwani wa Kata na uteuzi wa Madiwani wa Viti 
Maalumu na utafanyika mahali, siku na katika muda 
utakaopangwa na Mkurugenzi, ilimradi Mkurugenzi atapaswa 
kuitisha Mkutano huo ndani ya siku thelathini kuanzia tarehe ya 
matokeo ya uchaguzi wa Madiwani wa Kata na Uteuzi wa 
madiwani wa Viti Maalum yanapotangazwa na Tume ya 
Uchaguzi ambapo moja ya ajenda za Mkutano huo ni 
kumchagua Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na Wajumbe wa 
Kamati za Kudumu za Halmashauri. 

  (3) Katika Mkutano wa Kwanza wa kawaida 
Mkurugenzi wa Halmashauri atawasilisha Taarifa ya 
kumbukumbu ya maamuzi ya utekelezaji wa shughuli za 
Halmashauri zilizofanyika katika kipindi ambacho Baraza la 
Madiwani lilivunjwa, ambapo Wajumbe wa Baraza watapokea 
na kujadili bila kubatilisha maamuzi yaliyokwisha amuliwa. 

  (4) Uchaguzi wa Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti 
utafanyika kwa kupiga kura za siri na upigaji wa kura 
utafanyikia sehemu ya faragha umbali usiopungua mita (5) 
kutoka kwa Msimamizi wa Uchaguzi na mpigaji kura atachukua 
karatasi ya kupiga kura kutoka kwa Msimamizi wa Uchaguzi. 

  
Mkutano 
Maalum wa 
Halmashaur
i 

 4.-(1) Mkutano Maalum wa Halmashauri unaweza 
kuitishwa na Mwenyekiti ndani ya siku ishirini na moja baada 
ya kupokea maombi ya maandishi yaliyosainiwa na si pungufu 
ya theluthi moja ya Wajumbe wote kutaka Mkutano huo 
ufanyike na maombi hayo yaeleze wazi madhumuni ya 
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kuitishwa kwa Mkutano huo Maalum. 
  (2) Iwapo Mwenyekiti anakataa kuitisha Mkutano 

Maalum wa Halmashauri baada ya kupokea maombi ya 
kutakiwa kufanya hivyo, maombi yaliyosainiwa na Wajumbe 
wa Halmashauri wasiopungua theluthi moja ya Wajumbe wote 
wakionyesha sababu ya kuitisha Mkutano huo Maalum na 
kuwasilishwa kwake, au iwapo bila kukataa, Mwenyekiti ndani 
ya kipindi cha siku saba ataendelea kutoitisha Mkutano huo 
Maalum baada ya kupokea ombi la kuitisha Mkutano huo 
Maalum, basi theluthi mbili ya Wajumbe waliotia saini na 
kuwasilisha kwa Mkurugenzi wanaweza kuitisha Mkutano huo 
Maalum mara moja. 

  (3) Endapo ajenda ya Mkutano huo itahusu kumuondoa 
madarakani Mwenyekiti, Mkutano huo utaitishwa na 
Mkurugenzi baada ya kupokea maombi yaliyosainiwa na 
Wajumbe wa Halmashauri wasiopungua theluthi mbili ya 
Wajumbe wote. 

  (4) Baada ya Mkurugenzi kupata taarifa ya kutaka 
kufanyika kwa Mkutano wa kujadili ajenda ya kumuondoa 
madarakani Mwenyekiti, Mkurugenzi atamtaarifu Mwenyekiti 
tuhuma na sababu za kutaka kuondolewa uenyekiti na kumtaka 
aandae majibu ya tuhuma ndani ya siku tano baada ya kupokea 
tuhuma hizo. 

  (5) Katika muda wa siku tatu baada ya kupokea maelezo 
ya utetezi kutoka kwa Mwenyekiti, Mkurugenzi atawasilisha 
kwa Mkuu wa Mkoa tuhuma pamoja na maelezo ya utetezi.  

  (6) Mkuu wa Mkoa katika muda wa siku tano baada ya 
kupokea taarifa ataunda Timu ya Uchunguzi ambayo itakuwa 
na wajumbe wasiopungua watatu na wasiozidi watano.  

  (7) Timu ya Uchunguzi itatakiwa kukamilisha 
uchunguzi katika muda wa siku kumi na nne na kuwasilisha 
taarifa hiyo kwa Mkuu wa Mkoa. 

  (8) Baada ya Mkuu wa Mkoa kupata taarifa ya Timu ya 
Uchunguzi atairudisha Taarifa hiyo kwa Mkurugenzi wa 
Halmashauri ambaye naye katika muda wa siku kumi na nne 
ataiwasilisha kwenye Kikao cha Baraza kwa uamuzi wa tuhuma 
hizo. 

  (9) Endapo Mwenyekiti hataridhika na uamuzi wa 
Baraza, atakata rufaa kwa Waziri kuhusu utaratibu uliotumika 
kumuondoa madarakani na sio vinginevyo. 

  (10) Utaratibu utakaotumika kuwasilisha na 
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kushughulikia rufaa iliyowasilishwa na Mwenyekiti ni ule 
ulioelezwa kwenye Taratibu za Kumuondoa Madarakani 
Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya. 

  (11) Taarifa ya Mkutano Maalum itatolewa angalau saa 
ishirini na nne kabla ya Mkutano. 

  (12) Hakuna shughuli nyingine yoyote itakayojadiliwa 
katika Mkutano Maalum wa Halmashauri isipokuwa ile 
iliyoelezwa kwenye taarifa ya kuitishwa kwa Mkutano huo. 

  
Mkutano wa 
Bajeti 5  5. Kutakuwepo na Mkutano wa Halmashauri wa Bajeti 

utakaofanyika kwa muda wa siku mbili mfululizo na utafanyika 
miezi miwili kabla ya mwaka wa fedha kumalizika na utajadili 
masuala yafuatayo: 

 (a) utekelezaji wa mipango na bajeti ya mwaka uliopita. 
 (b) mipango na bajeti ya mwaka unaofuata. 
  
Mkutano wa 
Mwaka 

 6.-(1) Mkutano wa Mwaka wa Halmashauri utafanyika 
tarehe, mahali na muda utakaopangwa na Halmashauri katika 
kalenda ya Mikutano na utaitishwa na Mkurugenzi baada ya 
kuwasiliana na Mwenyekiti wa Halmashauri. 

  (2) Mikutano yote ya Baraza itapangwa na Baraza la 
Madiwani kwa kuzingatia ratiba ya Vikao vya Bunge ili 
kuwezesha Wabunge kuhudhuria Mikutano ya Baraza la 
Madiwani na endapo italazimika kuitishwa kwa Mkutano wa 
Baraza wakati wa Vikao vya Bunge, Mkurugenzi atamjulisha au 
kuwajulisha Wabunge husika kuhusu kikao hicho ili 
wahudhurie. 

  (3) Mkutano wa Kwanza wa Uchaguzi wa Mwenyekiti, 
Makamu Mwenyekiti na Wajumbe wa Kamati utaongozwa na 
Katibu Tawala wa Wilaya na Mkurugenzi wa Halmashauri 
atakuwa Katibu. 

  (4) Katika Mkutano wa kawaida wa mwaka, 
Halmashauri itajadili mambo yafuatayo: 

 (a) kumchagua Makamu wa Mwenyekiti; 
 (b) kuteua Wajumbe wa Kamati za Kudumu; 
 (c) kujadili taarifa ya utendaji na uwajibikaji wa   

Halmashauri kwa mwaka uliopita; 
 (d) kupitisha ratiba ya vikao vya Halmashauri na Kamati 

za Halmashauri. 
  
Taarifa za  7.-(1) Mkurugenzi atatoa taarifa ya Mkutano kwa 
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Mkutano maandishi kwa kila Mjumbe katika muda usiopungua siku saba 
akieleza mahali, siku na saa ya Mkutano unaokusudiwa na 
masuala yatakayojadiliwa katika Mkutano huo. 

  (2) Taarifa ya Mkutano itaambatana na nyaraka au 
kumbukumbu muhimu zitakazotumika katika Mkutano huo. 

  (3) Isipokuwa kwa idhini ya Mwenyekiti au ya idadi ya 
Wajumbe isiyopungua robo tatu ya Wajumbe waliohudhuria 
Mkutano, hakuna shughuli yoyote itakayofanywa katika 
Mkutano wa Halmashauri mbali na shughuli zilizotajwa katika 
mwaliko wa Mkutano huo. 

  
Akidi katika 
mikutano ya 
Halmashaur
i 

 8.-(1) Hakuna Mkutano wa kawaida wa Halmashauri 
utakaofanyika isipokuwa kama kutakuwepo idadi ya Wajumbe 
isiyopungua nusu ya Wajumbe wote waliohudhuria na 
kujiandikisha kwenye daftari la mahudhurio. 

  (2) Akidi katika mikutano Maalum ya Halmashauri 
itakuwa ni theluthi mbili ya Wajumbe wote wa Halmashauri na 
itahesabiwa wakati wa ufunguzi wa Mkutano. 

  (3) Akidi katika Mkutano wa kawaida wa mwaka na 
Mkutano wa kwanza wa Halmashauri itakuwa theluthi mbili ya 
Wajumbe wote wa Halmashauri. 

  (4) Endapo Wajumbe waliohudhuria Mkutano 
hawatafikia akidi ya Mkutano, Mkurugenzi atauahirisha 
Mkutano huo na kuuitisha tena ndani ya siku saba na endapo 
akidi haitatimia tena, idadi yoyote ya Wajumbe waliohudhuria 
itatengeneza akidi ya Mkutano na Mkurugenzi atamjulisha 
Waziri kuwepo kwa hali hiyo. 

  
SEHEMU YA TATU 

TARATIBU ZA MIKUTANO 
  
Uchaguzi 
wa 
Mwenyekiti 
na Makamu 
Mwenyekiti 
wa 
Halmashaur
i 

 9.-(1) Mwenyekiti na Makamu wa Mwenyekiti 
watachaguliwa na Wajumbe, kutokana na Wajumbe wa 
Halmashauri kwa kura ya siri itakayopigwa na Mjumbe mmoja 
mmoja kwenye eneo la faragha litakalotengwa umbali 
usiopungua mita 5 kutoka mahali alipoketi Msimamizi wa 
Uchaguzi. 

  (2) Kabla ya kwenda sehemu ya faragha kwa ajili ya 
kupiga Kura, Mjumbe atapewa na Msimamizi wa Uchaguzi 
karatasi ya kupigia Kura kutoka kwenye chombo Maalum 
kitakachowekwa mbele ya Msimamizi wa Uchaguzi, na 
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atakwenda moja kwa moja kupiga kura yake kwenye sehemu ya 
faragha. 

  (3) Mtu atatangazwa kuchaguliwa kuwa Mwenyekiti au 
Makamu wa Mwenyekiti iwapo atapata zaidi ya nusu ya kura 
zilizopigwa. 

  (4) Iwapo wakati wa kumchagua Mwenyekiti au 
Makamu wa Mwenyekiti jina moja tu limependekezwa, 
Wajumbe watapiga kura za siri za “ndiyo” au “hapana” na 
endapo kura za “ndiyo” zitazidi asilimia hamsini ya kura zote 
zilizopigwa basi mgombea atatangazwa kuwa Mwenyekiti au 
Makamu wa Mwenyekiti. 

  (5) Iwapo kura za “Hapana” zitazidi asilimia hamsini ya 
kura zote zilizopigwa, jina la mgombea mwingine 
litapendekezwa kwa njia na utaratibu uliotumika hapo awali. 

  (6) Iwapo kura zitafafana, uchaguzi utarudiwa kwa mara 
ya pili na endapo hata baada ya kurudia uchaguzi kura 
zimefanana, Baraza litaamua kugawana muda wa kuwa 
madarakani kwa wagombea hao ambao kura zao zimefanana. 

  (7) Kama itatokea nafasi wazi ya Mwenyekiti au 
Makamu wa Mwenyekiti, Halmashauri itamchagua Mwenyekiti 
au Makamu Mwenyekiti katika muda wa siku zisizozidi sitini 
tangu nafasi hiyo ilipotokea. 

  
Uongozaji 
wa 
Mikutano 
ya 
Halmashaur
i 

 10.-(1) Mkutano wa Halmashauri utaongozwa na: 
(a) Mwenyekiti; au 
(b) kama Mwenyekiti hayupo, Makamu wa Mwenyekiti; 

au 

 (c) kama Mwenyekiti na Makamu wa Mwenyekiti wote 
hawapo, au kama Mwenyekiti na Makamu wa 
Mwenyekiti wote hawawezi kuongoza Mkutano, 
Mjumbe yeyote atachaguliwa na Wajumbe kutoka 
miongoni mwa Wajumbe waliohudhuria kwa ajili ya 
kuongoza Mkutano huo. 

  (2) Utaratibu wa mavazi katika Mikutano ya 
Halmashauri utakuwa kama ifuatavyo: 

 (a) Wajumbe wanapokuwa ndani ya ukumbi wa 
mikutano wa Halmashauri watavaa mavazi maalum 
yaliyochaguliwa na kushonwa Maalum kwa ajili 
hiyo; 

 (b) endapo vazi Maalum lililochaguliwa na Halmashauri 
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ni joho basi litavaliwa juu ya vazi la Mjumbe, na 
endapo Halmashauri haina joho basi Mjumbe atavaa 
vazi la heshima, na mavazi kama jeans, kofia 
zinazohusiana na dini na sare za Chama 
hazitaruhusiwa kuvaliwa wakati wa Mikutano ya 
Halmashauri na vikao vya Kamati za Kudumu za 
Halmashauri; 

 (c) vazi rasmi la Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na 
Mkurugenzi litakuwa lenye kuonyesha rangi za 
Bendera ya Taifa na mazao yanayolimwa kwa wingi 
katika eneo la Halmashauri kadri Halmashauri 
itakavyoona inafaa, isipokuwa kwamba kanuni hii 
haitaathiri majoho ambayo yanatumika kabla ya 
Kanuni hii; 

 (d) endapo katika Mkutano huo Halmashauri itajigeuza 
kuwa Kamati, Wajumbe watavua majoho. 

  (3) Endapo Baraza litajigeuza kuwa Kamati, taratibu za 
kuendesha Vikao vya Kamati zitatumika na Kikao hicho 
kitakuwa cha siri. 

  (4) Madaraka au jukumu lolote la Mwenyekiti kuhusiana 
na uendeshaji wa mikutano yanaweza kutekelezwa na mtu 
anayeongoza Mkutano huo. 

  (5) Halmashauri itatenga siku mbili kila wiki kwa ajili 
ya Mwenyekiti kufika ofisini na kutekeleza majukumu 
yafuatayo: 

 (a) kusikiliza matatizo ya wananchi; 
 (b) kupata maelezo toka kwa Mkurugenzi kuhusu 

uendeshaji wa shughuli za Halmashauri ikiwa ni 
pamoja na masuala ya manunuzi; 

 (c) kusaini mikataba mbalimbali ya Halmashauri; 
 (d) kushughulikia jambo ambalo Mkurugenzi ataona 

linahitaji kushughulikiwa au kutekelezwa na 
Mwenyekiti. 

  
Kumbukumb
u ya 
mahudhurio 

 11.-(1) Kila Mjumbe anayehudhuria Mkutano wa 
Halmashauri au Kamati yoyote ya Halmashauri ambamo yeye 
ni Mjumbe hatahudhuria Mkutano huo mpaka awe ameweka 
saini yake kwenye Rejesta ya mahudhurio inayotunzwa na 
Mkurugenzi kwa ajili hiyo. 

  (2) Isipokuwa siku ya kufanyika kwa Mikutano ya 
Baraza au Kamati ambayo Diwani ni Mjumbe au pale 
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atakapoitwa kutekeleza majukumu ya Serikali, si ruhusa kwa 
Diwani kuwa katika ofisi za Halmashauri na kufanya shughuli 
ambazo hazihusiani na Halmashauri au Serikali. 

  
Kuruhusu 
watu na 
vyombo vya 
habari 
kwenye 
Mikutano 
ya 
Halmashaur
i 

 12.-(1) Mikutano ya Halmashauri itakuwa wazi kwa 
watu wote pamoja na vyombo vya habari. 
 (2) Halmashauri itapaswa kuutangazia umma kuhusu 
muda, wakati na mahali pa Mkutano na italiweka tangazo hilo 
mahali panapoonekana kwa urahisi katika eneo la Halmashauri 
siku zisizopungua tatu kabla ya Mkutano, na kama Mkutano 
umeitishwa katika muda mfupi zaidi basi wakati wa kuitisha 
Mkutano huo. 

  
Utaratibu 
wa shughuli 
za Mikutano 

 13.-(1) Isipokuwa kama Halmashauri, kutokana na 
sababu za dharura, itaamua kubadili utaratibu wa shughuli za 
mikutano, utaratibu wa shughuli katika kila Mkutano wa 
kawaida wa Halmashauri utakuwa kama ifuatavyo: 

 (a) Mwenyekiti akiongozwa na Katibu ataingia 
ukumbini baada ya mratibu wa vikao kutoa ishara 
Maalum kuashiria Mwenyekiti kuingia ukumbini na 
Wajumbe watasimama na kukaa kimya mpaka pale 
Mwenyekiti atakaporuhusu Wajumbe kukaa; 

 (b) Mkutano utaanza kwa Sala au Dua itakayosomwa na 
Mwenyekiti; 

 (c) endapo Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti 
hawatakuwepo, Wajumbe watachagua mtu wa 
kuongoza kikao; 

 (d) baada ya Sala au Dua kusomwa, Mkurugenzi na 
Mwenyekiti wa Halmashauri watajibu maswali ya 
papo kwa papo kutoka kwa Wajumbe wa Baraza la 
madiwani kwa utaratibu na mpangilio kama 
ilivyooneshwa kwenye Kanuni hii; 

 (e) kupokea na kujadili taarifa za kwenye Kata kutoka 
kwa Madiwani wa Kata husika; 

 (f) kujadili jambo lolote linalotakiwa kwa mujibu wa 
Sheria kushughulikiwa kabla ya shughuli nyingine 
yoyote; 

 (g) kupokea taarifa yoyote inayopaswa kupokelewa 
kisheria kabla ya shughuli nyingine yoyote; 

 (h) kusoma au kuthibitisha muhtasari wa Mkutano wa 
kawaida wa Halmashauri uliopita na mikutano 
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yoyote Maalum ya Halmashauri iliyofanyika baada 
ya Mkutano huo wa kawaida.Hata hivyo iwapo 
nakala za mihtasari zimesambazwa kwa kila 
Mjumbe kabla au wakati wa kupeleka taarifa ya 
kuhudhuria Mkutano, mihtasari hiyo itachukuliwa 
kuwa imesomwa; 

 (i) kupokea taarifa yoyote ambayo Mwenyekiti 
atapenda itolewe kwa Halmashauri; 

 (j) kujibu maswali kufuatana na kanuni ya 21 ya 
Kanuni hizi; 

 (k) kumalizia shughuli yoyote iliyobaki katika Mkutano 
wa kawaida uliopita; 

 (l) kupokea na kufikiria taarifa za Kamati za  
Halmashauri, kutoka kwa Wenyeviti wa Kamati 
ambao watahusika kujibu maswali ya Wajumbe 
kuhusiana na kazi za Kamati husika; 

 (m) kupokea na kujadili taarifa kutoka kwa Mkurugenzi 
wa Halmashauri; 

 (n) kuidhinisha utiaji lakiri katika hati; 
 (o) kufikiria hoja binafsi kufuatana na jinsi 

zilivyopokelewa; na 
 (p) kushughulikia mambo mengine yaliyoonyeshwa 

katika taarifa ya Mkutano. 
  (2) Halmashauri inaweza, katika Mkutano wowote wa 

kawaida, kubadili utaratibu wa hoja za mazungumzo ili kutoa 
kipaumbele kwa shughuli yoyote ambayo kwa maoni ya 
Mwenyekiti ina uharaka wa pekee, lakini mabadiliko hayo 
hayatabadilisha mpangilio wa shughuli zilizotajwa katika aya 
(a), (b) na (c) za kanuni hii. 

  
Kuthibitisha 
muhtasari 

 14.-(1) Katibu ataandika muhtasari wa mazungumzo ya 
kikao unaozingatia majina ya Wajumbe waliohudhuria na 
wasiohudhuria, jina la mtoa hoja, aliyeunga mkono hoja, 
mabadiliko ya hoja kwa ufupi, ushauri uliotolewa na azimio 
lililofikiwa. Muhtasari huo utasomwa, kurekebishwa, 
kuthibitishwa na kusainiwa na Mwenyekiti wa Mkutano na 
kutunzwa katika rejesta Maalum ya mihtasari. 

  (2) Mara baada ya kusoma Muhtasari, au kama 
itachukuliwa kama umesomwa Mwenyekiti atauliza swali “Je 
Muhtasari wa Mkutano wa Halmashauri wa Tarehe…………… 
ya Mwezi…………. Mwaka……..utiwe saini kama 
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kumbukumbu sahihi?”. 
  (3) Hakuna hoja au majadiliano yatakayofanywa 

kuhusiana na muhtasari isipokuwa kuhusiana na usahihi wa 
muhtasari, kama hakuna swali lililoulizwa, basi mara baada ya 
kuthibitishwa Mwenyekiti atatia saini katika muhtasari huo. 

  (4) Muhtasari ambao utakuwa umesainiwa vilivyo na 
kama hakuna ushahidi wa kuwepo kwa makosa utakuwa 
kumbukumbu sahihi na Mkutano utahesabika kuwa umeitishwa 
na kufanyika vilivyo na Wajumbe waliohudhuria watahesabika 
halali. 

  (5) Mihtasari ya Halmashauri itakuwa wazi kwa ukaguzi 
na Wajumbe na kwa umma kwa wakati unaofaa na kwa 
utaratibu utakaokubaliwa na Halmashauri na kwamba mtu 
yeyote anaweza kupewa sehemu ya muhtasari huo kama 
akiomba na baada ya kulipa ada kama itakavyoidhinishwa na 
Halmashauri. 

  
Hoja za 
Mwenyekiti 

 15. Hoja zinazowasilishwa na Mwenyekiti hazitazidi 
hoja tatu, bila kuathiri haki yake kama Mjumbe ya kuwasilisha 
hoja katika taratibu za kawaida. 

  
Taratibu za 
Majadiliano 

 16.-(1) Isipokuwa kwa idhini ya Halmashauri, mtoa hoja 
atahutubia Mkutano wa Halmashauri kwa dakika zisizozidi 
kumi. Wajumbe wengine ikiwa ni pamoja na mtoa hoja 
watazungumza kwa muda usiozidi dakika tano kila mmoja. 

  (2) Mjumbe anaruhusiwa kuzungumza mara moja katika 
hoja yoyote ile isipokuwa hoja inayowasilishwa bila mjadala. 

  (3) Mtoa hoja atakuwa na haki ya kuzungumza kwa 
muda usiozidi dakika tano katika kujibu majadiliano na muda 
huo utaanza kuhesabika mara atakapoanza kuchangia au kujibu. 
Mratibu wa vikao atatoa ishara Maalum kumjulisha mtoa hoja 
kuwa muda wake umeisha na mjadala juu ya hoja hiyo 
utafungwa. Utaratibu huu wa kuhesabu muda utatumika pia kwa 
Mjumbe yeyote atakayepewa muda wa kuchangia hoja na mara 
tu baada ya kujibu, mjadala juu ya hoja utafungwa. 

  (4) Mjumbe yeyote aliyekwishachangia kwenye hoja 
hawezi kutoa au kuunga mkono marekebisho, ila marekebisho 
yakitolewa na kuungwa mkono, Mjumbe aliyekwishazungumza 
katika hoja ya awali anaweza kuzungumza kwenye hoja 
iliyorekebishwa kwa muda usiozidi dakika tatu. 

  (5) Iwapo Wajumbe wawili au zaidi watasimama wakati 



Kanuni Za Kudumu Za Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga 
Tangazo la Serikali Na.704 (Linaendelea.) 

 16 

mmoja kuzungumza, Mjumbe atakayetamkwa na Mwenyekiti 
ndiye atakayepewa nafasi kwanza. 

  (6) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (5), 
Mwenyekiti atahakikisha kuwa, nafasi ya kuchangia inatolewa 
kwa uwiano unaofaa miongoni mwa aina zote za uwakilishi wa 
Madiwani walioomba kuchangia hoja hiyo. 

  (7) Mjumbe anapozungumza ataelekeza mazungumzo 
yake kwa Mwenyekiti tu na atapaswa kusimama. 

  (8) Mjumbe anapozungumza hatakatizwa, isipokuwa 
kwa suala la utaratibu, lakini anaweza kutoa nafasi kwa 
Mjumbe anayetaka kujieleza. 

  (9) Mjumbe anaposimama kutoa taarifa kuhusu 
utaratibu, Mjumbe anayezungumza ataketi na atabaki ameketi 
hadi hoja ya utaratibu itakapokuwa imeamuliwa na Mwenyekiti, 
isipokuwa kama anasimama kumweleza Mwenyekiti kuhusu 
suala la utaratibu. 

  (10) Mwenyekiti ndiye pekee mwenye uamuzi kuhusu 
utaratibu katika mikutano ya Halmashauri, na anayo madaraka 
ya kuzuia fujo na kuhakikisha kuwa uamuzi wake katika 
kusimamia usalama unatekelezwa mara moja. Wakati wa 
majadiliano Mwenyekiti akisimama, Mjumbe anayezungumza 
au aliyesimama ataketi na hakuna Mjumbe atakayesimama hadi 
Mwenyekiti ameketi. 

  (11) Hakuna Mjumbe atakayebaki amesimama wakati 
Mjumbe mwingine anaelekeza mazungumzo yake kwa 
Mwenyekiti. 

  (12) Mkurugenzi wa Halmashauri atajibu swali lolote 
atakaloulizwa na Mwenyekiti kutokana na shughuli 
zinazoendelea kwenye Mkutano isipokuwa kama atadai haki ya 
kukataa kujibu swali kwa misingi ya kwamba jibu linaweza 
kumweka hatiani au kuvunja uaminifu wake au linamhusisha 
yeye kama mtetezi mahakamani. 

  (13) Hakuna mtu kwa niaba yake mwenyewe, au kwa 
niaba ya watu wengine walio kwenye ujumbe wa watu, 
atakayeruhusiwa kuzungumza katika Mkutano wa Halmashauri 
isipokuwa kwa idhini ya Halmashauri iliyotolewa kwa njia ya 
azimio. Idhini ya namna hiyo haitatolewa isipokuwa kama mtu 
huyo au watu hao wanaotaka kuihutubia Halmashauri watakuwa 
wamempatia Mkurugenzi au Afisa aliyeruhusiwa naye, taarifa 
ya muda usiopungua siku tisa kabla ya Mkutano wa 
Halmashauri ambamo wangetaka maombi yao yafikiriwe 
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kupewa idhini, maombi ya kimaandishi ikieleza jambo 
linalotarajiwa kujadiliwa, na mpaka taarifa ya kupokelewa kwa 
maomi hayo itakapokuwa imebandikwa kwenye mbao za 
matangazo za Halmashauri. 

  (14) Hakuna zaidi ya watu wawili watakaokuwa na haki 
ya kuhutubia Halmashauri kwa niaba ya uwakilishi, na wala 
hakuna ujumbe utakaozidi idadi ya watu watano 
watakaoruhusiwa. 

  (15) Kiwango cha juu cha muda wa kuzungumza na 
Halmashauri ikiwa ni pomaja na muda wa kusoma risala 
hakitazidi dakika kumi. 

  
Fujo 
zinazosababis
hwa na 
Wajumbe 

 17.-(1) Katika Mkutano wowote wa Halmashauri kama 
Mjumbe wa Halmashauri ataonyesha kukosa heshima kwa 
madaraka aliyonayo Mwenyekiti au kudharau Kanuni za 
Kudumu za Halmashauri kwa kuzuia kwa makusudi shughuli za 
Halmashauri zisiendelee au vinginevyo, Mwenyekiti ataelekeza 
Mkutano kwa tukio hilo kwa kumtaja jina mtu anayehusika. 

  (2) Endapo baada ya kutajwa jina mjumbe ataendelea 
kudharau madaraka ya Mwenyekiti basi Mwenyekiti ataliomba 
Baraza kuahirisha shughuli za Mkutano na Mwenyekiti 
atatafakari jambo hilo na anaweza kuagiza yafuatayo: 

 (a) Mjumbe atolewe nje ya Mkutano kama Mjumbe wa 
Halmashauri na kumzuia kuhudhuria vikao vitatu 
mfululizo pamoja na haki zake zote; 

 (b) Mjumbe kuzuiliwa kuhudhuria vikao vitatu 
mfululizo na kupoteza haki zake zinazohusiana na 
vikao hivyo. 

  (3) Iwapo kutatokea fujo kubwa katika Mkutano wowote 
wa Halmashauri, Mwenyekiti anaweza kama ataona ni muhimu 
kufanya hivyo, kuahirisha Mkutano bila majadiliano au swali au 
kusimamisha Mkutano kwa muda atakaoona unafaa.   

  
Fujo 
zinazosababis
hwa na umma 

 18.-(1) Iwapo mtu yeyote kati ya umma unaohudhuria 
Mkutano wa Halmashauri atavuruga Mkutano wa Halmashauri, 
Mwenyekiti atamuonya mtu huyo aache kufanya hivyo na 
endapo mtu huyo ataendelea kuvuruga Mkutano, Mwenyekiti 
ataamuru mtu huyo atolewe kwenye chumba cha Mkutano.  

  (2) Endapo kutakuwa na vurugu katika sehemu yoyote 
ya chumba cha Mkutano kinachotumika na umma, Mwenyekiti 
ataaamuru kuondolewa kwa watu wote walio katika eneo hilo. 
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Hoja na 
Marekebish
o ya Hoja 

 19.-(1) Taarifa ya kila hoja, isipokuwa hoja 
iliyowasilishwa chini ya kanuni ya 20, itawasilishwa kwa 
maandishi yaliyowekwa saini na Diwani au Madiwani waliotoa 
taarifa, na itapelekwa kwa Mkurugenzi angalau siku nne kabla 
ya Mkutano wa Halmashauri unaofuata na akishaipokea, 
Mkurugenzi atagonga tarehe na kuipa namba na kuiingiza 
kwenye daftari kadri hoja zilivyowasilishwa, na daftari hiyo 
itakuwa wazi kukaguliwa na Mjumbe yeyote wa Halmashauri. 

  (2) Mkurugenzi ataonesha katika taarifa ya kila Mkutano 
wa Halmashauri hoja zilizowasilishwa na kwa kadri 
zilivyopokelewa isipokuwa kama Diwani aliyetoa hoja hiyo 
ameeleza kwa maandishi wakati alipoleta hoja hiyo, kwamba 
anataka kuitoa katika Mkutano utakaofanyika baadaye, au 
baada ya kuwasilisha ameifuta hoja hiyo kwa maandishi. 

  (3) Iwapo hoja ambayo imeonyeshwa katika taarifa ya 
Mkutano haiwezi kutolewa na Mjumbe aliyewasilisha taarifa; 
au na Mjumbe mwingine yeyote kwa niaba yake, basi hoja hiyo, 
isipokuwa kama imeahirishwa kwa idhini ya Halmashauri, 
itachukuliwa kama imeondolewa na haitawasilishwa tena bila 
ya kutoa taarifa upya.  

  (4) Iwapo hoja itahusu jambo linalohusu Kamati au 
Kamati mbalimbali baada ya kupendekezwa na kuungwa 
mkono, hoja hiyo itapelekwa bila majadiliano kwenye Kamati 
ambayo Halmashauri itaelekeza ili iweze kufikiriwa na 
kutayarishiwa taarifa. 

  (5) Ni lazima kila hoja ihusu jambo ambalo Halmashauri 
ina uwezo na wajibu nalo, au iwe inahusu Halmashauri ya 
wilaya husika. 

  (6) Marekebisho ya hoja yaliyopendekezwa na kuungwa 
mkono yanaweza kuondolewa tu kwa ridhaa ya Wajumbe wa 
Halmashauri walio wengi waliopo katika Mkutano. 

  (7) Marekebisho ya hoja yanapokuwa yamethibitishwa, 
hoja ya msingi kama ilivyorekebishwa itatolewa na Mwenyekiti 
kama ndiyo hoja ya msingi ambayo nayo inaweza kufanyiwa 
marekebisho. Kama marekebisho ya hoja hayakukubaliwa, 
rekebisho lingine linaweza kupendekezwa. 

  (8) Kwa idhini ya Mwenyekiti, zaidi ya rekebisho moja 
linaweza kutolewa kwa wakati mmoja mbele ya Mkutano wa 
Halmashauri, lakini kila rekebisho la namna hii litatolewa moja 
baada ya jingine kufuatana na jinsi mapendekezo hayo 
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yalivyotolewa. 
  (9) Rekebisho halitachukuliwa kuwa sahihi kama 

litakuwa sawa na kuikataa hoja moja kwa moja au kama si 
rekebisho la hoja ya msingi linalokusudiwa kurekebisha. 

  (10) Rekebisho ambalo halikutolewa taarifa, 
halitapendekezwa baada ya mjadala wa hoja inayozungumzwa 
kuendelea kwa nusu saa, ila kwa mujibu wa sharti hili, taarifa 
ya idadi yoyote ya marekebisho inaweza kutolewa. 

  (11) Hoja ya kufuta azimio itapitishwa na Wajumbe 
wasiopungua theluthi mbili ya Wajumbe wote. 

  (12) Hoja ya kujadili taarifa ya Kamati au kuidhinisha 
majadiliano au mapendekezo ya Kamati inaweza kutolewa na 
Mwenyekiti wa Kamati husika, au na Mjumbe yeyote wa 
Kamati husika kwa niaba yake. 

  (13) Mjumbe yeyote ambaye hajachangia katika mjadala 
wa hoja, au hajaitolea marekebisho, anaweza kupendekeza 
“kwamba Halmashauri iendelee na shughuli inayofuata”. Hoja 
ya aina hiyo inaweza tu kuzingatiwa baada ya hoja 
kupendekezwa na kuungwa mkono. Hoja inapotolewa, 
itaamuliwa bila marekebisho au mjadala, na kama ikikubaliwa, 
shughuli iliyokatizwa na azimio hilo haitaendelea kujadiliwa 
katika kikao hicho. Hoja ya kupendekeza kuendelea na shughuli 
inayofuata haitatolewa zaidi ya mara moja katika mjadala wa 
jambo lolote. 

  (14) Baada ya mjadala kuhusu hoja kuendelea kwa 
muda usiopungua nusu saa, Mjumbe ambaye hajachangia katika 
majadiliano anaweza kuomba idhini ya kutoa hoja “kwamba 
suala lililo mbele yetu sasa liamuliwe” na kama idhini hiyo 
itatolewa kwa kukubaliwa na si chini ya Wajumbe watano, hoja 
“kwamba suala lililo mbele yetu sasa liamuliwe” itawasilishwa 
mara moja, na kama ikiafikiwa, mtoa hoja ya msingi anaweza 
kuzungumza kwa dakika zisizozidi tano, na baada ya hapo swali 
au maswali yaliyo mbele ya Halmashauri yatafanyiwa uamuzi. 

  (15) Hoja “kwamba suala lililo mbele yetu sasa 
liamuliwe” haitatolewa zaidi ya mara moja katika mjadala 
unaoendelea kuhusu jambo lolote mpaka hapo mjadala 
utakapokuwa umeendelea kwa angalau nusu saa tangu 
kuwekwa mbele ya Mkutano hoja ya aina hiyo ilipopendekezwa 
awali. 

  
Hoja  20. Hoja zifuatazo zinaweza kutolewa bila taarifa: 
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zinazoweza 
kutolewa 
bila Taarifa 

(a) kumchagua Mwenyekiti wa Mkutano ambamo hoja   
imetolewa; 

(b) hoja kuhusu usahihi wa muhtasari, kufunga 
Mkutano, kuahiirsha Mkutano, utaratibu wa 
Mkutano, au suala linalofuata; 

 (c) kuteua Kamati au Wajumbe wa Kamati, au 
wawakilishi katika taasisi za nje, unaotokana na 
jambo lililotaarifiwa katika wito wa Mkutano; 

 (d) kukubali taarifa na mapendekezo ya Kamati na 
maazimio yote yanayotokana na taarifa au 
mapendekezo hayo; 

 (e) kwamba idhini itatolewa kuiondoa hoja; 
 (f) kusahihisha hoja; 
 (g) kuongeza muda wa hotuba; 
 (h) kuwa, jambo lililotajwa katika taarifa ya kuitisha 

Mkutano litangulie; 
 (i) kusimamisha Kanuni za Kudumu; 
 (j) kwamba Mjumbe asisikilizwe tena au aondoke 

katika Mkutano; 
 (k) kumwomba Mjumbe abaki katika Mkutano; na 
 (l) kutoa idhini ya Halmashauri pale ambapo idhini 

inatakiwa kwa mujibu wa Kanuni hizi za Kudumu. 
  
Haki ya 
kujibu 

 21. Mtoa hoja atakuwa na haki ya kujibu maswali 
wakati wa kufunga mjadala juu ya hoja; kabla ya hoja kupigiwa 
kura au kabla ya hoja kutolewa “kwamba kikao kiahirishwe”. 

  (2) Mjumbe anayetumia haki yake ya kujibu hataanzisha 
hoja nyingine mpya. 

  (3) Baada ya kutolewa kwa jibu ambalo linahusiana na 
Kanuni hii, uamuzi utafikiwa bila majadiliano zaidi. 

  
Maswali  22.-(1) Mjumbe anaweza kumuuliza Mwenyekiti wa 

Kamati swali lolote kuhusu muhtasari wa Kamati uliofikishwa 
mbele ya Halmashauri. 

  (2) Kila swali litaulizwa na kujibiwa bila majadiliano. 
  (3) Swali au maswali yatajibiwa na Mwenyekiti wa 

Kamati mara moja, na Mjumbe anayeuliza maswali hayo 
hatanyimwa haki yake ya kujadili hoja ambayo maswali hayo 
yanarejewa au kutoa hoja ya marekebisho. 
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 (4) Pale ambapo swali la maandishi limeelekezwa kwa 
Mwenyekiti wa Kamati, na taarifa inayotakiwa imo katika 
mojawapo ya mihtasari ya Halmashauri, kuonyesha sehemu ya 
muhtasari ambapo habari hiyo imeonyeshwa, kutachukuliwa ni 
jibu la kutosha. 

  
Maswali ya 
papo kwa 
papo 
 

 23.-(1) Halmashauri itatenga muda wa angalau dakika 
thelathini katika kila Mkutano wa Halmashauri wa kawaida 
ambapo Mwenyekiti na Mkurugenzi wa Halmashauri watajibu 
maswali ya papo kwa papo kutoka kwa Wajumbe kabla ya 
kuanza kwa shughuli ya kawaida za Mkutano wa Halmashauri. 

  (2) Wajumbe ambao watataka kumwuliza Mkurugenzi 
na Mwenyekiti maswali ya papo kwa papo watatakiwa 
kujiorodhesha kwanza kwa Mwenyekiti angalau masaa ishirini 
na nne kabla ya Mkutano wa Halmashauri. 

  (3) Mjumbe yeyote ambaye hatajiorodhesha kwa 
Mwenyekiti ndani ya masaa ishirini na nne atahesabika kuwa 
amechelewa, na hataruhusiwa kumuuliza Mkurugenzi au 
Mwenyekiti swali la papo kwa papo. 

  (4) Kabla ya kuanza kwa kipindi cha maswali ya papo 
kwa papo Mwenyekiti atataja majina ya Wajumbe 
waliojiorodhesha kuuliza maswali ya papo kwa papo na idadi ya 
maswali. 

  (5) Mwenyekiti ataweka utaratibu ambao ataona unafaa 
na kuridhiwa na Wajumbe wa namna bora ya kuendesha kipindi 
cha maswali ya papo kwa papo. 

  (6) Mjumbe hataruhusiwa kuuliza zaidi ya swali moja la 
papo kwa papo. 

  (7) Maeneo ya umuhimu ambayo Wajumbe watatakiwa 
kuuliza maswali ya papo kwa papo ni yafuatayo: 

 (a) Uendeshaji wa jumla wa Halmashauri; 
 (b) Utekelezaji wa miradi ya Maendeleo; 
 (c) Mipango ya kimkakati ya Halmashauri kuwaondolea 

wananchi umaskini; 
 (d) Mipango ya baadaye ya maendeleo ya Halmashauri; 
 (e) Usimamizi na utekelezaji wa Mipango na Bajeti kwa 

mwaka husika; 
 (f) Utoaji wa huduma za jamii kama vile elimu, afya, 

maji, barabara na madaraja; 
 (g) Hifadhi ya mazingira na utunzaji wa vyanzo vya 

maji; 



Kanuni Za Kudumu Za Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga 
Tangazo la Serikali Na.704 (Linaendelea.) 

 22 

 (h) Usalama wa chakula na wa raia na mali zao; na 
 (i) Utawala Bora na utatuzi wa kero za wananchi. 
  (8) Baada ya kujibiwa kwa swali, muuliza swali atapewa 

fursa ya kuuliza swali moja tu la ufafanuzi na maswali 
yatajibiwa bila mjadala. 

  (9) Mwenyekiti atakuwa na uwezo wa kuruhusu au 
kukataa swali lolote la papo kwa papo ambalo litaonekana 
linahitaji takwimu au utafiti zaidi au swali ambalo linalenga 
kumdhalilisha Mwenyekiti au Mjumbe yeyote wa Baraza na 
uamuzi wake utakuwa wa mwisho. Mwenyekiti atakuwa na 
uwezo wa kutojibu swali la papo kwa papo iwapo swali hilo 
litaonekana linahitaji takwimu au tafiti zaidi au litaonekana ni 
swali la kumdhalilisha Mwenyekiti au Mjumbe wa Baraza. 

  (10) Mara baada ya muda wa nusu saa kumalizika, 
kipindi cha maswali ya papo kwa papo kitamalizika na 
kuruhusu shughuli zingine za mkutano kuendelea. 

  
Taarifa za 
Kamati 
 

 24.-(1) Kila Kamati au Kamati ya pamoja iliyoteuliwa 
chini ya Kanuni hii itatoa, katika mojawapo ya vikao viwili vya 
Halmashauri iliyoteua Kamati, Kamati ya pamoja au Kamati 
Ndogo, taarifa ya majadiliano yanayohusiana na utekelezaji 
majukumu iliyokasimiwa, kwa ujulisho wa Halmashauri. 

  (2) Muhtasari wa Kamati unaohitaji idhini ya 
Halmashauri, na taarifa zozote zinazohusiana na muhtasari huo, 
na ambazo zinaonekana kwa Kamati kuwa zinastahili, 
zitapelekwa kwa kila Mjumbe wa Halmashauri angalau siku 
saba kabla ya Mkutano wa Halmashauri ambamo utafikiriwa. 

  (3) Mwenyekiti wa Kamati, au Mjumbe mwingine wa 
Kamati kwa niaba yake, wakati wa kupendekeza kuidhinishwa 
kwa muhtasari wa Kamati, anaweza kusema kuwa hakusudii 
kuwasilisha kipengele au vipengele fulani vya muhtasari huo 
kwa lengo la kupata idhini ya Halmashauri. Katika hali hiyo 
Mjumbe yeyote hataweza kukizungumzia kipengele au 
vipengele hivyo na muhtasari utawasilishwa bila vipengele 
hivyo. Kuondolewa kwa kipengele cha aina hiyo kutatolewa 
taarifa kwenye Mkutano unaofuata. 

  (4) Taarifa ya Kamati inapokuwa imepokelewa na 
Halmashauri itamaanisha kuwa hatua zilizochukuliwa na 
Kamati husika zimekubaliwa na mapendekezo yaliyo kwenye 
taarifa hiyo yatatekelezwa na kwamba Mkurugenzi atakuwa 
ameelekezwa ipasavyo. 
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Taarifa za 
kutoka 
kwenye 
Kata 

 25.-(1) Kila Kata itatakiwa kuwasilisha taarifa za 
utekelezaji katika Mkutano wa Halmashauri ulioitishwa chini ya 
kanuni ya 3(1). 
 (2) Taarifa za utekelezaji kutoka katika Kata 
zitawasilishwa na Diwani wa Kata husika, au kama Diwani 
hayupo, taarifa hiyo itawasilishwa na Diwani wa Viti Maalum 
anayeishi katika Kata hiyo na kama Diwani Viti Maalum 
hayupo, Mwenyekiti  atamtaarifu mapema Diwani yeyote ili 
ajiandae kuwasilisha taarifa hiyo. 

  (3) Kutakuwa na aina tatu  za taarifa zitakazowasilishwa 
kama ifuatavyo: 

 (a) Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo 
katika Kata ambayo itajumuisha ujenzi wa 
Madarasa, Nyumba za Walimu, Matundu ya Vyoo, 
Maabara, Viwanja vya Michezo, Vituo vya Afya, 
Zahanati, Madaraja, Barabara, Mashamba darasa, 
Ofisi za Vijiji, Mitaa, Kata na Tarafa; Idadi ya watu 
na vizazi; 

 (b) Taarifa zinazohusu hali ya Kata ambazo 
zitajumuisha: 

 (i) maendeleo ya elimu katika Kata kuhusiana 
na uandikishaji wa watoto wenye umri wa 
kwenda shule, ufundishaji, utoro, hali ya 
mahudhurio, mimba mashuleni, ukaguzi na 
uratibu wa shule; 

 (ii) hali ya majanga ya kibinadamu kama vile 
mlipuko wa magonjwa, mafuriko, njaa na 
hali ya uhalifu na vifo; 

 (iii) maendeleo ya kilimo, mifugo na uvuvi 
ambayo itajumuisha upatikanaji wa 
wataalmu, zana za kisasa na pembejeo za 
kilimo, mifugo na uvuvi; 

 (iv) uimarishaji wa dhana ya uzalendo na utaifa 
kwa kuhamasisha vijana kuanzisha na 
kujiunga na vikundi vya Vijana Wagani kazi 
na mafunzo ya Jeshi la Mgambo, ulinzi 
shirikishi na polisi jamii; 

 (c) Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya Maendeleo na 
taarifa ya hali ya Kata sharti ijumuishe pia taarifa za 
shughuli za kiuchumi, taarifa ya mavuno ya mazao 
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ya chakula na biashara pamoja na taarifa ya utunzaji 
wa mazingira na vyanzo vya maji. 

  (4) Mkurugenzi wa Halmashauri atahakikisha taarifa 
kutoka kwenye Kata, zinaandaliwa na kuwasilishwa na Diwani 
wa Kata hiyo kwenye Baraza la Madiwani ili ipitiwe na 
kuchambuliwa kwa nia ya kupata hoja zitakazowasilishwa 
katika vikao vya Kamati husika na kutoa mrejesho. 

  (5) Mwasilishaji wa taarifa atatakiwa kuelezea 
mafanikio yaliyopatikana, changamoto zilizojitokeza na mbinu 
za kukabiliana nazo. 

  (6) Mbinu za kukabiliana na changamoto zitapaswa 
kuwekewa malengo na muda maalum wa kuzitatua. 

  (7) Taarifa za mapokeo ya fedha na matumizi yake 
zitakazokuwa zimeandaliwa na Afisa Mtendaji wa Kata, 
zitawasilishwa sanjari na miradi iliyotekelezwa na gharama 
zake. 

  (8) Baada ya taarifa kutoka kwenye Kata  kupokelewa 
na Halmashauri, itamaanisha kuwa taarifa hizo zimeidhinishwa 
na mapendekezo yaliyomo kwenye taarifa yatatekelezwa na 
Halmashauri, na Kata kupewa  taarifa ya utekelezaji wa 
majukumu hayo. 

  
Uhuru wa 
kutoa 
Mawazo 
wakati  wa 
Majadiliano 

 26. Kutakuwepo na uhuru wa kutoa mawazo wakati wa 
majadiliano katika mikutano ya Halmashauri na uhuru huo 
hautaweza kuhojiwa katika mahakama yoyote au mahali popote 
nje ya Mkutano wa Halmashauri. 

  
Kauli zenye 
kashfa 

 27.-(1) Inapotokea, kulingana na maoni ya Mwenyekiti 
au mtu yeyote anayeongoza Mkutano, kuwa kauli iliyotolewa 
na Mjumbe inakashifu mtu yeyote, Mwenyekiti atamtaka 
Mjumbe aliyetoa kauli hiyo kufuta kauli yake na kumwomba 
msamaha mtu aliyekashifiwa kwa maandishi ndani ya muda wa 
siku saba tangu kauli hiyo ya kashfa ilipotamkwa. 

  (2) Endapo Mjumbe aliyetoa kauli za kashfa atakataa 
kufuta kauli yake na kuomba msamaha kwa maandishi kama 
inavyoelekezwa katika kanuni ndogo ya (1), Mwenyekiti au mtu 
anayeongoza Mkutano, atamsimamisha Mjumbe huyo 
kuhudhuria vikao vitatu mfululizo vya Halmashauri. 

  (3) Mjumbe aliyesimamishwa kwa mujibu wa kanuni 
ndogo ya (2) atapoteza haki zake zote ikiwa ni pamoja na posho 
na nauli kwa muda wote wa kusimamishwa kwake. 
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Maamuzi ya 
Mikutano 
ya 
Halmashaur
i 
 

 28.-(1) Masuala yote yaliyojadiliwa na kupendekeza 
katika Mkutano wowote wa Halmashauri yataamuliwa 
kulingana na wingi wa kura za Wajumbe waliohudhuria 
Mkutano huo, na ikitokea kura za Wajumbe zikalingana, basi 
Mwenyekiti au Mjumbe yeyote mwingine anayeongoza 
Mkutano, atapiga kura ya turufu mbali ya kura ya kawaida. 

  (2) Iwapo suala linalopigiwa kura linahusu kutokuwa na 
imani au kumwondoa Mwenyekiti madarakani, au jambo lolote 
lingine kama itakavyoamuliwa na Halmashauri, kura zitapigwa 
kwa siri. 

  
Mwaliko 
kwa 
wasiokuwa 
Wajumbe 
kushiriki na 
kuzungumz
a kwenye 
Vikao vya 
Halmashaur
i 

 29.-(1) Mwenyekiti, baada ya kushauriana na Wajumbe, 
anaweza kumwalika mtu yeyote kuhudhuria na kuzungumzia 
jambo lolote, au kushiriki kwa njia yoyote, katika Mkutano 
wowote wa Halmashauri lakini Mwalikwa huyo hatakuwa na 
haki ya kupiga kura katika Mkutano huo. 
 (2) Wakuu wa Idara za Halmashauri wanapaswa 
kuhudhuria mikutano yote ya Halmashauri lakini hawatakuwa 
na haki ya kupiga kura katika mikutano hiyo. 

  
Mihtasari ya 
kata na vijiji 
30. 

 30. Mkurugenzi wa Halmashauri atahakikisha mihtasari 
yote ya Kamati za Maendeleo za Kata, Halmashauri za Vijiji na 
Mikutano Mikuu ya Vijiji inapitiwa na kuchambuliwa kwa nia 
ya kupata hoja zitakazowasilishwa katika vikao vya Kamati 
husika na kutoa mrejesho inavyopaswa. 

  
Mihtasari ya 
Halmashaur
i kupelekwa 
kwa Mkuu 
wa Wilaya 
na Mkuu wa 
Mkoa 

 31.-(1) Mihtasari ya Halmashauri itatolewa na 
kupelekwa kwa taarifa, kwa Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa 
Mkoa ambamo Halmashauri imo katika muda wa siku saba 
baada ya kuthibitishwa kwa mihutasari hiyo. 
 (2) Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa wanaweza 
kupewa, wakiomba, nakala ya mihtasari au sehemu ya mihtasari 
ya Kamati za Kudumu na Kamati nyingine. 

  (3) Wakuu wa Wilaya na Wakuu wa Mikoa 
hawatabadilisha au kubatilisha au kuagiza kubadilisha au 
kubatilisha uamuzi wa Halmashauri. 

  
Hoja 
kuhusu 
Matumizi 
32. 

 32. Hoja yoyote isiyotokana na mapendekezo au taarifa 
ya Kamati ya Fedha, Utawala na Mipango na ambayo, kama 
ikikubaliwa,itaongeza matumizi au kupunguza mapato yaliyo 
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chini ya usimamizi wa Kamati yoyote, au itasababisha matumizi 
ya Kamati ya Kudumu, baada ya kupendekezwa au kuungwa 
mkono, itaahirishwa bila majadiliano mpaka Mkutano wa 
kawaida wa Halmashauri unaofuata, na Kamati yoyote 
inayohusika na hoja hiyo itafikiria iwapo ingependa kutoa 
taarifa kuhusu athari za kifedha za pendekezo hilo. 

  
Kupokelewa 
kwa taarifa 
za Kamati 
 

 33.-(1) Taarifa ya Kamati inapowasilishwa kwenye 
Halmashauri, hoja itakuwa “kwamba taarifa ipokelewe”na 
baada ya kukubaliwa na Wajumbe taarifa itaanza kujadiliwa 
kipengele kimoja baada ya kingine. 

  (2) Mapendekezo yoyote yaliyomo katika taarifa hiyo 
yatapigiwa kura baada ya nyingine iwapo Mjumbe yeyote 
atapenda iwe hivyo. Baada ya hapo taarifa nzima itawasilishwa 
mbele ya Mkutano kwa kupokelewa ikiwa na au bila 
marekebisho. 

  
Kuidhinish
wa kwa 
taarifa ya 
Kamati 

 34. Taarifa ya Kamati inapokuwa imepokelewa na 
Halmashauri itamaanisha kuwa hatua zilizochukuliwa na 
Kamati iliyowasilisha taarifa hiyo zimeidhinisha na 
mapendekezo yaliyo kwenye taarifa yatatekelezwa na kwamba 
Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa ameelekezwa kama 
inavyotakiwa. 

  
Uhalali wa 
majadiliano 
ya 
Halmashaur
i 

 35. Uhalali wa majadiliano kwenye Halmashauri 
hautaathiriwa na nafasi yoyote wazi ya Mjumbe, dosari zozote 
zilizo katika uchaguzi au uteuzi wa Wajumbe wa Kamati au zile 
za maafisa wake. 

  
Uwezo wa 
Halmashaur
i kujigeuza 
kuwa 
Kamati ya 
Halmashaur
i nzima 

 36 Halmashauri inaweza kujigeuza kuwa Kamati ya  
Halmashauri, na mara baada ya kujigeuza, taratibu za 
kuendesha vikao vya Kamati za Kudumu zitatumika. 

  
Hoja  
zinazohusu 
watumishi 
wa 
Halmashaur
i 

 37. Kama litajitokeza jambo lolote katika kikao cha 
Halmashauri linalohusu uteuzi, kupandishwa cheo, kufukuzwa 
kazi, mishahara au mazingira ya kazi au utendaji kazi kwa 
jumla wa mtumishi yeyote wa Halmashauri, jambo hilo 
litajadiliwa katika Kamati ya Halmashauri nzima. 
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Kushiriki 
kwa Umma 

 38.-(1) Mtu yeyote ambaye ni mkazi katika eneo la 
Halmashauri anaweza kuhudhuria kikao cha Halmashauri kwa 
nia ya kuwasilisha hoja mbele ya Halmashauri, baada ya kutoa 
taarifa kwa maandishi kwa Mkurugenzi, na Mkurugenzi 
akamkubalia kufanya hivyo. 

  (2) Mtu yeyote ambaye ni mkazi katika eneo la 
Halmashauri anaweza kualikwa kuhudhuria kikao cha Kamati 
au Kamati Ndogo kabla uamuzi haujafanyika kuhusu masuala 
ambayo ana maoni mahsusi. 

Uahirishaji 
wa 
Mikutano 

 39.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (2) 
na kanuni ya 17(3), Halmashauri haitaahirisha Mkutano wake 
hadi dondoo zote za agenda ya Mkutano huo zitakapojadiliwa 
na kutolewa uamuzi. 

  (2) Pale ambapo katika Mkutano wowote wa 
Halmashauri akidi haikutimia, Wajumbe waliopo wataahirisha 
Mkutano na utaratibu wa kuitisha Mkutano mwingine 
utafanyika kwa kuzingatia maelekezo ya Kanuni hii.  

  
SEHEMU YA NNE 

KAMATI 
  
Kamati za 
Kudumu  40.-(1) Halmashauri katika Mkutano wake wa mwaka 

itateua Wajumbe wa Kamati za Kudumu zifuatazo ambazo 
zitakuwa na idadi ya Wajumbe (ukimwondoa Mwenyekiti wa 
Halmashauri isipokuwa katika Kamati ya Fedha, Uongozi na 
Mipango) kama inavyoonyesha hapa chini au kama 
itakavyorekebishwa na Halmashauri mara kwa mara. Isipokuwa 
katika kuteua Wajumbe wa Kamati ya Fedha, Uongozi na 
Mipango Mwenyekiti na Mkurugenzi watazingatia uwiano wa 
uwakilishi wa vyama katika Halmashauri.   
 

Kamati Idadi ya Wajumbe Akidi 
(a) Kamati ya Fedha , 

Mipango na 
Uongozi 

11 6 

(b) Kamati ya Afya 
na Elimu. 

15 8 

(c) Kamati ya 
Uchumi na 
Mazingira. 

15 8 

(d) Kamati ya  5 3 
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Ukimwi 
(e) Kamati ya Maadili 

ya Madiwani 
 5 3 

  
  (2) Kila Mjumbe wa Halmashauri atakuwa Mjumbe wa 

angalau Kamati moja ya Kudumu. Kamati ya Fedha na Utawala 
itakuwa na Wajumbe wafuatao:  

(a) Mwenyekiti wa Halmashauri ambaye atakuwa 
Mwenyekiti. 

 (b) Makamu Mwenyekiti. 
 (c) Mbunge au Wabunge wa Majimbo wanaowakilisha 

Majimbo katika eneo la Halmashauri. 
 (d) Wenyeviti wa Kamati za Kudumu za Halmashauri. 
 (e) Wajumbe wengine wasiozidi wawili (2) 

watakaopendekezwa na Mwenyekiti au Meya na 
kupigiwa kura na Baraza la Halmashauri mmoja kati 
yao awe mwanamke. 

  (3) Halmashauri yenye Madiwani wasiozidi ishirini, 
Idadi ya wajumbe wa Kamati wa Fedha, Uongozi na Mipango 
itakuwa kama ilivyoonyeshwa kwenye kanuni ya 40(2). 

  (4) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (2), 
Halmashauri yenye idadi ya Madiwani wanaozidi ishirini na 
wasiozidi thelathini na tano Wajumbe wa Kamati ya Fedha, 
Uongozi na Mipango watakuwa kama ilivyoonyeshwa kwenye 
kanuni ya 40(2) pamoja na wajumbe wengine wawili 
watakaotokana na orodha itakayopendekezwa na Mwenyekiti 
na kupigiwa kura na Baraza la Halmashauri mmoja kati yao 
awe wanawake. 

  (5) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo za (2), (3) na 
(4), Halmashauri yenye idadi ya Madiwani wanaozidi thelathini 
na tano na zaidi Wajumbe wa Kamati ya Fedha, Uongozi na 
Mipango watakuwa kama ilivyoonyeshwa kwenye kanuni ya 
40(2) pamoja na wajumbe wengine wanne watakaotokana na 
orodha itakayopendekezwa na Mwenyekiti na kupigiwa kura na 
Baraza la Halmashauri wawili kati yao wawe wanawake. 

  (6) Wajumbe wa Kamati za Kudumu watashika nyadhifa 
zao kwa muda wa mwaka mmoja na wataendelea kushika 
nyadhifa hizo mpaka Mkutano wa mwaka wa Halmashauri 
unaofuata. Isipokuwa Wajumbe waliochaguliwa kwenye 
Mkutano wa kwanza baada Uchaguzi Mkuu watashika nyadhifa 
zao kwa muda uliobaki kumaliza Mwaka wa Fedha ambapo 
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Uchaguzi utafanyika tena. 
  (7) Halmashauri inaweza wakati wowote kuvunja na 

kuunda upya Kamati ya Kudumu iliyoteuliwa kwa mujibu wa 
Kanuni hii ya Kudumu, endapo kufanya hivyo kutakuwa ni kwa 
manufaa ya Halmashauri. 

  (8) Hakuna Halmashauri itakayounda Kamati ya 
Kudumu mpya zaidi ya Kamati zilizotajwa kwenye kanuni ya 
40(1) hapo juu, isipokuwa baada ya kuomba na kupata idhini ya 
maandishi kutoka kwa Waziri.  

  (9) Maombi ya Halmashauri ya kuanzisha Kamati mpya 
ya Kudumu lazima yakidhi na yawe na maelezo yafuatayo: 

 (a) upekee wa majukumu yanayoombewa kuundwa kwa 
Kamati ya Kudumu mpya na majukumu hayo yawe 
hayawezi kutekelezwa na Kamati za Kudumu 
zilizopo na zilizotajwa kwenye kanuni ndogo ya (1); 

 (b) gharama za uendeshaji wa Kamati hiyo kwa mwaka; 
 (c) kuundwa kwa Kamati ya Kudumu hiyo mpya ni 

hitajio la lazima na ni kipaumbele cha Halmashauri 
na jamii kwa ujumla. 

  (10) Kamati yoyote itakayoundwa na Halmashauri bila 
idhini ya Waziri itakuwa batili na uamuzi wowotw wa Kamati 
hiyo utakuwa batili.  

  
Mwenyekiti 
wa 
Halmashaur
i kuwa 
Mjumbe wa 
Kamati zote 

 41. Mwenyekiti wa Halmashauri atakuwa Mjumbe wa 
Kamati zote za Kudumu za Halmashauri. 

  
Uwezo wa 
Kamati 

 42. Kamati zote za Halmashauri zitawasilisha taarifa zao 
kwa Halmashauri, na hakuna hatua itakayochukuliwa 
kutekeleza uamuzi wowote wa Kamati yoyote mpaka hapo 
taarifa ya Kamati husika itakapokuwa imewasilishwa na 
kukubaliwa na Halmashauri, isipokuwa pale ambapo idhini ya 
kuchukua hatua imekasimiwa kwa Kamati. 

  
Kamati za 
Pamoja 

 43.-(1) Halmashauri inaweza kukubaliana na 
Halmashauri nyingine kuteua Kamati ya pamoja kutokana na 
Wajumbe wao kwa madhumuni yoyote yale ambayo wana 
maslahi ya pamoja, na Halmashauri hizo zinaweza kukasimu 
kwa Kamati hiyo ya pamoja, kutegemea na masharti na mipaka 
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zitakazoweka kama watakavyoona inafaa, madaraka au kazi ya 
Halmashauri zinazohusiana na madhumuni yaliyozifanya 
ziunde Kamati hiyo, isipokuwa shughuli zile ambazo 
Halmashauri haziruhusiwi kukasimu. 

  (2) Muundo na muda wa kazi wa Wajumbe wake na 
mipaka ya eneo ambamo Kamati hiyo ya pamoja itafanya kazi, 
itapangwa na Halmashauri zinazoiteua. 

  (3) Kamati ya pamoja haitaingia katika gharama zozote 
zaidi ya zile ambazo zimeidhishwa na mamlaka iliyoteua 
Kamati hiyo. 

  
Kukasimu 
Madaraka 
kwenye 
Kamati 

 44.-(1) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (2) pamoja na 
masharti mengine ambayo Halmashauri itaona inafaa, 
Halmashauri inaweza kukasimu kwa Kamati uwezo wa 
kutekeleza kazi yoyote kwa niaba yake. 

  (2) Halmashauri haitakasimu kwa Kamati yoyote uwezo 
wa: 

 (a) kutunga Sheria Ndogo; 
 (b) kuweka na kutoza kodi; 
 (c) kuidhinisha makadirio ya mapato na matumizi ya 

Halmashauri; 
 (d) kutoza ada na ushuru; 
 (e) kuidhinisha mpango na bajeti ya Halmashauri; 
 (f) kuingia mikataba mbalimbali ikiwa ni pamoja na 

mikataba ya kukopa; 
 (g) kupitisha mpango wa utoaji huduma. 
  (3) Kazi za kila Kamati ya Kudumu ya Halmashauri ni 

kama zilivyoonyeshwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi 
za Kudumu.  

  (4) Halmashauri inaweza kusitisha au kurekebisha 
uamuzi wa kukasimu madaraka yoyote kwa Kamati, lakini 
usitishaji au urekebishaji huo hautaathiri jambo lolote 
lililofanywa kutokana na uamuzi wowote uliochukuliwa kihalali 
na Kamati. 

  (5) Shughuli yoyote iliyotekelezwa na Kamati kutokana 
na kukasimiwa kwa mujibu wa kanuni hii itatambuliwa kuwa 
imefanywa au kutekelezwa na Halmashauri. 

  
Kamati 
Ndogo  

 45.-(1) Kamati yoyote au Kamati ya pamoja inaweza 
kuteua Kamati Ndogo kutokana na Wajumbe wake kadri 
itakavyoona inafaa kwa ajili ya kuchunguza na kutoa taarifa 
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kuhusu jambo lolote, lakini Kamati haitakasimu madaraka yake 
ya kiutendaji kwa Kamati Ndogo yoyote. 

  (2) Idadi ya Wajumbe wa Kamati Ndogo pamoja na 
muda watakaotumikia vitaamuliwa na Kamati iliyoteua Kamati 
Ndogo hiyo. 

  (3) Mwenyekiti wa Kamati atakuwa Mjumbe wa Kamati 
Ndogo yoyote kwa mujibu wa wadhifa wake isipokuwa kama 
atamfahamisha Mkurugenzi kwa maandishi kuwa hatakuwa 
Mjumbe wa Kamati hiyo. 

  (4) Kila Kamati Ndogo inaweza kumteua mmoja wa 
Wajumbe wake kuwa Mwenyekiti wa Kamati Ndogo husika. 

  
Vikao vya 
Kamati 

 46.-(1) Kikao cha kwanza cha Kamati kitaitishwa na 
Mkurugenzi ndani ya mwezi mmoja baada ya Kamati kuteuliwa 
na baada ya hapo kulingana na ratiba ya vikao kama 
itakavyoidhinishwa na Halmashauri. 

  (2) Taarifa ya angalau saa ishirini na nne yenye ajenda 
za kikao itabidi kutolewa kwa Wajumbe kabla ya Kikao cha 
Kamati. 

  (3) Idadi ya Kamati haitazidi idadi ambayo itawekwa na 
Waziri kutokana na uwezo aliopewa chini ya kifungu cha 75(3) 
cha Sheria. 

  
Mwenyekiti 
wa Kamati 

 47.-(1) Katika kikao chake cha kwanza baada ya 
Mkutano wa mwaka wa Halmashauri na kabla ya kuendelea na 
shughuli yoyote nyingine, kila Kamati itamchagua Mwenyekiti 
wa Kamati kwa mwaka unaohusika. 

  (2) Mwenyekiti wa Kamati, isipokuwa Kamati ya Fedha, 
Uongozi na Mipango, atachaguliwa kwa kura ya siri ya 
Wajumbe walio wengi kwa kupiga kura ya siri kwenye eneo la 
faragha litakalotengwa na Mkurugenzi kwa ajili hiyo. 

  (3) Mwenyekiti wa Halmashauri atakuwa pia 
Mwenyekiti wa Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango. 

  (4) Endapo nafasi ya Mwenyekiti wa Kamati itakuwa 
wazi katika kipindi cha mwaka husika, Mkurugenzi atatoa 
taarifa kwa Wajumbe wote wa Kamati kuwa katika kikao 
kijacho cha kawaida cha Kamati husika dondoo ya kumchagua 
Mwenyekiti wa Kamati kwa kipindi cha mwaka kilichosalia 
itakuwa ya kwanza katika agenda.  

  
KikaoMaalu  48.-(1) Kikao Maalum chaKamati kitaitishwabaada ya 



Kanuni Za Kudumu Za Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga 
Tangazo la Serikali Na.704 (Linaendelea.) 

 32 

m 
chaKamati 

theluthi mbili ya Wajumbe wa Kamati kuomba kwa maandishi 
kuwa Kikao hicho kifanyikena kueleza sababu. 

  (2) Taarifa ya Kikao Maalum cha Kamati itaonyesha 
shughuli itakayofanyika katika Kikao hicho Maalum na hakuna 
jambo jingine lolote litakalojadiliwa katika Kikao hicho. 

  
Ajenda za 
Kamati 

 49. Mjumbe wa Kamati atakuwa na haki ya hoja zake 
kuwekwa katika ajenda ya Kamati kama atatoa taarifa ya 
angalau siku nne (4) kabla ya tarehe ya kikao. 

  
Mahudhurio 
katika vikao 
vya Kamati 

 50.-(1) Mjumbe wa Kamati ya Kudumu au Kamati 
Ndogo, ambaye ameshindwa kuhudhuria Kikao cha Kamati 
Ndogo, hataruhusiwa kutuma mtu mwingine kumwakilisha 
kwenye Kikao chaKamati au Kamati Ndogo. 

  (2) Mjumbe wa Halmashauri hatakuwa na haki ya 
kuhudhuria kikao chochote cha Kamati au Kamati Ndogo 
ambamo yeye si Mjumbe, isipokuwa kama Kamati au Kamati 
Ndogo inayohusika imemwalika kuhudhuria, na hata hivyo 
hatakuwa na haki ya kupiga kura au kudai posho kwa 
kuhudhuria Kikao hicho cha Kamati au Kamati Ndogo. 

  
Mtoa hoja 
kualikwa 
kwenye 
Kikaocha 
Kamati 

 51. Mjumbe wa Halmashauri anayewasilisha hoja 
ambayo imepelekwa kwenye Kamati atapewa taarifa ya Kikao 
cha Kamati ambamo hoja yake imepagwa kuzungumzwa na 
kama atahudhuria atapewa nafasi ya kuizungumzia. 

  
Waalikwa 
wasiokuwa 
Wajumbe 
kuhudhuria 
na kushiriki 
katika 
Vikaovya 
Kamati 

 52. Mwenyekiti wa Kamati, Kamati ya pamoja au 
Kamati Ndogo baada ya kushauriana na Wajumbe wa Kamati, 
Kamati ya pamoja na Kamati Ndogo, anaweza kumwalika mtu 
yeyote kuhudhuria na kuzungumza kwenye Kikao kuhusu suala 
lolote au kushiriki kwa namna yoyote kwenye kikao cha 
Kamati, lakini mtu huyo atakayealikwa hatakuwa na haki ya 
kupiga kura kwenye Kikao hicho. 

  
Mahudhurio 
ya umma na 
Vyombo 
vya Habari 
kwenye 
Vikaovya 
Kamati na 
Kamati 
Ndogo 

 53. Majadiliano katika Kamati, Kamati ya pamoja au 
Kamati Ndogo hayatakuwa wazi kwa umma na vyombo vya 
habari, isipokuwa kwa kutokana na azimio la Halmashauri 
linaloruhusu kuwa umma na vyombo vya habari vihudhurie. 
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Athari za 
nafasi wazi 
kwenye 
Kamati 

 54.-(1) Kunapotokea nafasi wazi kwenye Kamati, 
Kamati ya pamoja au Kamati Ndogo, Kamati itaendelea 
kutekeleza shughuli zake licha ya kuwepo kwa nafasi wazi hiyo 
au hizo au mpaka nafasi hiyo au hizo zitakapojazwa, kwa njia 
ya uchaguzi au uteuzi. Mjumbe atakayejaza nafasi hiyo atashika 
nafasi hiyo kwa kipindi kilichosalia cha Mjumbe ambaye nafasi 
yake imekuwa wazi. 

  (2) Uhalali wa tendo lolote au maamuzi ya Kikao 
chochote cha Kamati hautaathiriwa kutokana na hitilafu katika 
uteuzi wa Mjumbe aliyeshika nafasi hiyo au nafasi hiyo 
kuachwa wazi na Mjumbe, au Wajumbe au Mjumbe au 
Wajumbe kuamua kutoka kwenye kikao kwa lengo la 
kukwamisha jambo linalotaka kutolewa maamuzi na Kamati 
hiyo. 

  
Akidi 
kwenye 
Kikaocha 
Kamati 

 55. Endapo Wajumbe waliohudhuria Kikao hawatafikia 
akidi ya Kikao, Mkurugenzi ataahirisha Kikaohicho na 
kukiitisha tena ndani ya siku saba (7) na endapo akidi haitatimia 
tena, idadi yoyote ya Wajumbe waliohudhuria itatengeneza 
akidi ya Kikao ambapo Kikao hicho kitaendelea na kitakuwa 
halali na Mkurugenzi atamjulisha Waziri kuwepo kwa hali hiyo. 

  
Kanuni za 
Kudumu 
katika 
Vikao vya 
Kamati 

 56.-(1) Kanuni ya 16 ya Kanuni hizi za Kudumu 
itatumika, baada ya kufanya marekebisho yanayostahili, 
kwenye vikao vya Kamati za Halmashauri. 
 (2) Mjumbe anapozungumza katika Kikao chaKamati 
atakuwa ameketi na anaweza kuzungumza zaidi ya mara mbili 
juu ya jambo linalojadiliwa. 

  
Upigaji kura 
kwenye 
Vikaovya 
Kamati 

 57. Masuala yote yanayoletwa mbele ya Kamati 
yataamuliwa kwa wingi wa kura za Wajumbe waliohudhuria na 
kupiga kura kwenye Kikao husika. Endapo kunatokea kura 
mlingano mtu anayeongoza kikao hicho atakuwa na kura ya 
turufu. 

  
Mihtasari ya 
Kamati 

 58.-(1) Muhtasari wa kila Kamati, Kamati ya pamoja na 
Kamati Ndogo, utajumuisha majina ya Wajumbe waliohudhuria 
na wasiohudhuria,  na utasainiwa kwenye Kikaokinachofuata na 
mtu aliyeongoza Kikao na muhtasari uliosainiwa hivyo, kama 
hakuna ushahidi wa kuwa una makosa, utapokelewa kwa 
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ushahidi bila uthibitisho zaidi. 
  (2) Hakuna hoja au mjadala utakaoendeshwa kuhusiana 

na muhtasari wa Kamati isipokuwa kuhusu usahihi wa suala 
lolote linalohusu usahihi litatolewa kwa hoja. 

  
Kufikiriwa 
Upya 
Maamuzi 

 59. Pale ambapo suala lililowasilishwa limeamuliwa 
kwa mujibu wa Kanuni ya 57, suala hilo halitaanza kujadiliwa 
upya katika Kikao hichocha Kamati isipokuwa kama hoja hiyo 
inaungwa mkono na theluthi mbili ya Wajumbe waliohudhuria 
na kupiga kura. 

  
Kutunza siri 
za 
majadiliano 
ya Kamati 
na Kamati 
Ndogo 

 60. Mjumbe wa Kamati au Kamati Ndogo hatatoa nje 
jambo lolote lililoletwa au kuzungumzwa kwenye Kamati au 
Kamati Ndogo bila ruhusa ya Kamati hiyo, au kuzungumza 
kwenye Kamati Ndogo mpaka hapo Kamati hiyo au Kamati 
Ndogo hiyo itakapokuwa imetoa taarifa kwenye Halmashauri au 
itakapokuwa imekamilisha utekelezaji wa jambo hilo. 

  
Kujiuzulu 
wadhifa wa 
Mwenyekiti 
wa Kamati 

 61. Mwenyekiti wa Kamati anaweza kujiuzulu wadhifa 
wake kwa kutoa taarifa ya maandishi aliyoisaini na kutuma kwa 
Mkurugenzi. 

  
Kujiuzulu 
ujumbe wa 
Kamati na 
kujazwa 
kwa nafasi 
iliyowazi 

 62.-(1) Mjumbe yeyote wa Kamati anaweza kujiuzulu 
wadhifa wake kwa kutoa taarifa ya maandishi aliyoisaini na 
kuituma kwa Mkurugenzi. 
 (2) Nafasi inayotokana na kujiuzulu kwa Mjumbe 
itajazwa  na Halmashauri katika kikao chake cha kawaida baada 
ya tarehe ya kujiuzulu kwa Mjumbe. 

  
SEHEMU YA TANO 

UNUNUZI WA VIFAA, UPATIKANAJI WA HUDUMA NA UJENZI 
 

Taratibu za 
uagizaji  
Sura ya 290 

 63.-(1) Uagizaji wa mali, huduma na ujenzi katika 
Halmashauri utazingatia Kanuni za Ununuzi zilizotungwa chini 
ya kifungu cha 68 cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa na 
Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2023. 

   (2) Kutakuwepo na Bodi ya Zabuni ambayo 
imeanzishwa kwa mujibu wa Kanuni za Uanzishwaji na 
Mwenendo wa Bodi ya Zabuni za Serikali za Mitaa na ambayo 
itasimamia shughuli zote za uagizaji katika Halmashauri. 

  (3) Muhtasari wa Bodi ya Zabuni utapaswa 
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kuwasilishwa kwenye kikao kifuatacho cha Halmashauri baada 
ya muhtasari huo kujadiliwa na kupitishwa kwanza na Kamati 
ya Fedha, Uongozi na Mipango. 

  
Kumbukum
bu za 
majadiliano 
yanayohusu 
uagizaji 

 64. Bodi ya Zabuni ya Halmashauri itaweka 
kumbukumbu ya majadiliano yanayohusu taratibu za ununuzi 
zikiwa na angalau taarifa zifuatazo: 

(a) maelezo mafupi kuhusu vitu, ujenzi au huduma 
zinazotarajiwa kutolewa na haja iliyosababisha Bodi 
kuitisha zabuni; 

 (b) majina na anuani ya wazabuni waliowasilisha 
zabuni, maelezo kuhusu sifa au ukosefu wa sifa za 
wazabuni waliowasilisha zabuni zao; 

 (c) bei au msingi wa upangaji wa bei na muhtasari wa 
masharti mengine muhimu ya kila zabuni na ya kila 
mkataba wa uagizaji wa mali, huduma na ujenzi; 

 (d) muhtasari wa tathmini na mlinganisho wa zabuni 
pamoja na upendeleo uliokuwepo katika tathmini 
hiyo; 

 (e) kama zabuni zilikataliwa tamko kuhusu uamuzi huo 
na sababu za uamuzi huo; 

 (f) kama utaratibu mwingine wa kupata vitu au huduma 
mbalimbali ya utaratibu wa zabuni ndio uliotumika, 
basi tamko kuhusu sababu zilizoifanya Bodi iamue 
kutumia utaratibu huo mwingine; 

 (g) kama zabuni ilikataliwa kwa kuwa mzabuni alitoa, 
alikubali kutoa moja kwa moja au kwa njia isiyo ya 
moja kwa moja, kwa mtumishi wa sasa au wa 
zamani wa Halmashauri, bakshishi ya aina yoyote, 
ahadi ya kumwajiri au kitu chochote kinachohusiana 
na ajira au chenye thamani, kama hamasisho kwa 
utendaji au uamuzi au utaratibu wa kutumia, tamko 
kuhusu jambo hilo; 

 (h) katika upataji wa huduma, sababu na hali iliyoifanya 
Bodi kuchagua utaratibu wa kutumia katika upataji 
huo wa huduma; 

 (i) katika upataji wa vitu au huduma ambao Bodi 
imeamua kudhibiti ushiriki kwa misingi ya Taifa, 
Mkoa au Wilaya, tamko kuhusu sababu na hali 
iliyofanya Bodi kudhibiti ushiriki huo; 

 (j) katika upataji wa vifaa na huduma kwa kuwaomba 
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watoaji kutoa mapendekezo yao moja kwa moja 
tamko la sababu na hali iliyofanya Bodi kuamua 
kutumia utaratibu huo; na 

 (k) muhtasari wa maombi yoyote ya ufafanuzi kuhusu 
mchujo wa zabuni au nyaraka za zabuni na majibu 
yaliyotolewa pamoja na muhtasari wa marekebisho 
yoyote yaliyofanywa katika nyaraka hizo. 

  (2) Sehemu ya kumbukumbu zilizotajwa kwenye kanuni 
ndogo ya (1)(a) na (b) zitatolewa, kama zikiombwa, kwa mtu 
yeyote baada ya zabuni kutangazwa, kufunguliwa na 
kukubaliwa, au baada ya kusimamishwa kwa taratibu za 
uagizaji bila ya kuingia katika mkataba wa uagizaji. 

  (3) Sehemu ya kumbukumbu zilizoelekezwa katika 
kanuni ndogo ya (1)(c) hadi (g) kama itaombwa, itatolewa kwa 
wazabuni waliowasilisha zabauni baada ya zabuni kukubaliwa 
au baada ya kusitishwa bila ya kuingia kwenye mkataba wa 
utoaji wa vitu au huduma. 

  (4) Isipokuwa kama itaelekezwa hivyo na Mahakama 
yenye mamlaka na kutegemeana na masharti ya maelekezo 
hayo, Bodi haitatoa habari: 

 (a) kama utoaji huo wa habari utakuwa kinyume cha 
Sheria; utazuia utekelezaji wa Sheria; hautakuwa na 
maslahi kwa umma; utahatarisha maslahi halali ya 
kibiashara ya wahusika au utazuia ushindani halali; 
na 

 (b) habari zinazohusu uchambuzi, tathmini na 
ulinganisho wa zabuni pamoja na bei mbali ya 
muhtasari ulioelezwa kwenye kanuni ndogo ya 
(1)(e). 

  (5) Mara baada ya zabuni kujadiliwa na Bodi, Katibu 
atamjulisha Mzabuni aliyefanikiwa ili makubaliano ya nyaraka 
za mkataba yaweze kufikiwa. 

  (6) Nakala za muhtasari zitapelekwa kwa siri kwa kila 
Mjumbe wa Bodi, Mkurugenzi, Mweka Hazina, Mkaguzi wa 
Ndani na Mkuu wa Idara husika kwa taarifa na kumbukumbu. 

  (7) Kila mzabuni ambaye hakufanikiwa atajulishwa na 
akiomba sababu za kutokubaliwa kwa zabuni yake atapaswa 
kupewa sababu. 

  (8) Bodi ya Zabuni kwa kuzingatia masharti ya Kanuni 
za uagizaji itaandaa taarifa ya mwenendo na maamuzi ya zabuni 
zilizoitishwa na kuwasilishwa kwenye Mkutano wa kawaida wa 
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Halmashauri kupitia Kamati ya Kudumu husika. 
  
Uzuiaji wa 
rushwa 
 
 
 
 
 
 
 
Sura ya 329 

 65. Katika mkataba wowote wa kimaandishi, yatawekwa 
maneno ambayo yataonyesha kuwa Halmashauri itakuwa na 
haki kusitisha mkataba na kumdai Mkandarasi malipo ya fidia 
kutokana na kusimamishwa kwa mkataba huo endapo 
Mkandarasi atabainika kuwa ameahidi kutoa au ametoa, au 
amekubali kutoa kwa mtu yeyote zawadi yoyote au upendeleo 
wa aina yoyote kama kishawishi au zawadi kwa kufanya au 
kumpendelea au kutomkubali mtu yeyote kuhusiana na mkataba 
na Halmashauri au kama vitendo hivyo vitakuwa vimefanywa 
na mtumishi yeyote aliyeajiriwa naye au kwa niaba yake iwe 
Mkandarasi anafahamu au hafahamu atakuwa ametenda kosa 
chini ya Sheria ya Kuzuia na Kudhibiti Rushwa. 

  
Usimamizi 
wa 
Mikataba 

 66.-(1) Mkurugenzi wa Halmashauri atawajibika katika 
usimamiaji na ufuatiliaji mzuri wa Mikataba. 

  (2) Mkataba wa upataji vitu hautabadilishwa kwa namna 
yoyote ile baada ya kutiwa saini na pande zinazohusika 
isipokuwa kama mabadiliko hayo ni- 

(a) kwa faida ya Halmashauri na hayailetei hasara 
Halmashauri; 

 (b) yamethibitishwa na Bodi ya zabuni ya Halmashauri; 
na 

 (c) upande mwingine unaafiki. 
  (3) Malipo ya mwisho hayatafanywa mpaka mkataba 

mzima utakapokuwa umekamilika kutokana na kuridhika kwa 
Halmashauri na kulingana na vipengele vya mkataba 
unaohusika. 

  (4) Malipo ya fedha za salio hayatalipwa mpaka upite 
muda wa miezi sita na kazi iwe haina kasoro. 

  
Uvunjaji wa 
Mkataba  
Sura ya 345  
Sura ya 410 

 67. Pale ambapo mkataba uliotiwa lakiri au muhuri na 
Halmashauri haukufuatwa na mkandarasi, ikiwa ni pamoja na 
ucheleweshaji usiokuwa wa msingi, Mkurugenzi atashauriana 
mapema iwezekanavyo na Kamati ya Fedha, Mipango na 
Uongozi kwa kuzingatia taratibu zilizowekwa kwenye mkataba, 
itaamua hatua muafaka za kuchukua na kumfahamisha 
Mkandarasi juu ya uamuzi kwa kuzingatia Sheria ya Mikataba 
na Sheria ya Ununuzi wa Umma na Kanuni zake. 
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Rejesta ya 
Mikataba 

 68.-(1) Mkurugenzi atatunza maelezo yote ya mikataba 
kwenye rejesta ya mikataba na atafanya ulinganifu wa malipo 
halisi na yale yaliyoidhinishwa. 

  (2) Taarifa ya matumizi yote ya ziada lazima yapelekwe 
kwenye Bodi ya Zabuni yakiambatana na maelezo kutoka kwa 
Mkurugenzi. 

  
Diwani au 
Afisa 
kutokuwa 
na maslahi 
katika 
Mikataba 

 69.-(1) Endapo Diwani au Afisa wa Halmashauri ana 
maslahi ya kifedha ya moja kwa moja au vinginevyo katika 
mkataba wowote, mkataba unaopendekezwa au jambo lolote, na 
yupo kwenye Mkutano wa Halmashauri au Kamati ambapo 
mkataba huo, au mkataba unaopendekezwa au jambo lingine 
lolote linajadiliwa, atatangaza jambo hilo mara Mkutano 
utakapokuwa umeanza na hatashiriki wala kuwepo katika 
majadiliano au kupiga kura kuhusu jambo linalohusu mkataba 
au mkataba unaopendekezwa au jambo lingine lolote ambalo 
ana maslahi nalo. 

  (2) Kanuni hii haitatumika kuhusiana na maslahi katika 
mkataba au suala lingine ambalo Mjumbe au Afisa wa 
Halmashauri ana maslahi nalo kama mlipa kodi au mkazi katika 
eneo lililo katika himaya ya Halmashauri. 

  (3) Diwani atahesabika kuwa na maslahi ya moja kwa 
moja katika mkataba au jambo jingine endapo- 

 (a) yeye au mtu aliyemchagua ni Mjumbe wa kampuni 
au chombo kingine au anayo hati ya hisa katika 
kampuni ambayo itaingia, au imependekezwa iingie 
katika mkataba, au anao uhusiano wa kifedha katika 
jambo linalojadiliwa; au 

 (b) yeye ni mbia au ameajiriwa na mtu ambaye mkataba 
unafanywa naye, au utakuwa chini yake, au anao 
uhusiano wa kifedha wa moja kwa moja katika suala 
linalojadiliwa au kuzungumzwa. 

  (4) Katika Kanuni hii maslahi ya moja kwa moja na 
yasiyo ya moja kwa moja ya mwanandoa au ndugu wa familia 
kama inafahamika kwa Mjumbe wa Halmashauri itachukuliwa 
kuwa ni maslahi ya moja kwa moja au yasiyo ya moja kwa 
moja. 

  (5) Taarifa ya jumla itakayotolewa kwa Mkurugenzi na 
Diwani au Afisa wa Halmashauri kuhusiana na yeye au mkewe 
au mumewe au ndugu yake kwamba ana maslahi ya moja kwa 
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moja au yasiyo ya moja kwa moja katika mkataba 
unaokusudiwa au jambo lingine na akieleza aina ya maslahi 
itachukuliwa, isipokuwa pale atakapoondoa taarifa hiyo, kuwa 
ametoa taarifa ya kutosha ya maslahi yake kuhusiana na suala 
ambalo limo katika mjadala. 

  (6) Mkurugezi ataandika taarifa za watu wenye maslahi 
waliotoa taarifa chini ya kanuni ndogo ya (1) na taarifa yoyote 
iliyomo katika kanuni ndogo ya (5) itakuwa wazi kwa ukaguzi 
wakati wa saa za kazi. 

  (7) Halmashauri inaweza baada ya kupata kibali cha 
Waziri, kuondoa kizuizi chini ya Kanuni hii kinachoifanya 
ishindwe wakati wowote kufanya Mkutano pale ambapo idadi 
ya Wajumbe wenye maslahi ni kubwa mno kiasi cha 
kukwamisha shughuli za Halmashauri au itakuwa ni kwa 
maslahi ya wakazi wa Halmashauri kuondoa kikwazo hicho. 

  (8) Katika Kanuni hizi za Kudumu, ndugu wa familia 
itachukuliwa kuwa ni pamoja na baba, mama, mtoto, kaka, au 
dada na wanandoa wao. 

 
 
Sura ya 287 
na Sura 16 

 (9) Diwani au mtu yoyote atakayekiukamasharti ya 
kanuni hii atakuwa ametenda kosa chini ya kifungu cha 120(4) 
cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), na 
anaweza kuchukuliwa hatua kwa mujibu wa kifungu cha 96 cha 
Kanuni za Adhabu. 

  
SEHEMU YA SITA 

MASUALA MENGINE 
 

Kiapo na 
kukubali 
Wadhifa 

 70. Kila Diwani kabla ya kushika wadhifa wake kama 
Diwani na kabla ya Mkutano wa kwanza wa Halmashauri: 

 (a) atakula kiapo kama kilivyoonyeshwa kwenye 
Jedwali la Pili kitakachosimamiwa na Hakimu wa 
Wilaya au Wakili; na 

 (b) atatoa tamko la kimaandishi lililoandikwa kwa 
Mkurugenzi akiahidi kutekeleza jambo linalohusiana 
na tamko la maslahi katika shughuli za kibiashara, 
mali, na kadhalika na kuzifuata Kanuni za Maadili 
ya Madiwani kama inavyoonekana kwenye Jedwali 
la Tatu. 

  
Majukumu  71.-(1) Diwani atakuwa na majukumu yafuatayo: 
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ya Diwani (a) kuwa karibu na wapiga kura na kupata ushauri wa 
Wananchi katika mambo yanayotarajiwa kujadiliwa 
kwenye Halmashauri; 

 (b) kutoa maoni na mapendekezo ya wananchi kwa 
Halmashauri; 

 (c) kuhudhuria mikutano ya Halmashauri na vikao vya 
Kamati au Kamati Ndogo ambamo yeye ni Mjumbe; 

 (d) kutenga angalau siku moja kila mwezi kukutana na 
wananchi katika eneo lake la uchaguzi; 

 (e) kutoa taarifa kwa wapiga kura kuhusu maamuzi ya 
jumla ya Halmashauri na hatua zilizochukuliwa na 
Halmashauri kuondoa matatizo yaliyowahi kuelezwa 
na wakazi wa eneo lake la uchaguzi; 

 (f) kuchangia ujuzi na uzoefu wake katika majadiliano 
yanayofanyika katika mikutano ya Halmashauri na 
Kamati za Halmashauri; na 

 (g) kushiriki katika shughuli za pamoja za maendeleo 
katika eneo lake la uchaguzi na katika eneo zima la 
Halmashauri. 

  (2) Katika kutekeleza wajibu wake Diwani atazingatia- 
 (a) Maslahi ya Taifa na maslahi ya Wananchi katika 

eneo la Halmashauri; 
 (b) Katiba, Sheria na Kanuni; 
 (c) Kanuni za Maadili ya Madiwani, Mwongozo juu ya 

mahusiano ya Madiwani na Watumishi na miiko 
mingine. 

  
Nafasi wazi  72.-(1) Kiti cha Mjumbe wa Halmashauri kitakuwa wazi 

endapo Mjumbe- 
 (a) amefariki; 
 (b) anakubali ajira kama mtumishi wa Halmashauri; 
 (c) kwa mujibu wa Sheria yoyote anatangazwa kuwa 

hana akili timamu; 
 (d) yuko chini ya hukumu ya kifo au kifungo 

kinachozidi miezi sita kilichotolewa kwake na 
Mahakama; 

 (e) kwa mujibu wa Sheria yoyote anatamkwa kuwa 
anapoteza sifa za kuendelea kuwa Mjumbe; 

 (f) atakoma kuwa mwanachama wa chama cha siasa 
kilichompendekeza kuwa mgombea wa kiti cha 
udiwani; 
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 (g) anapokuwa amepatikana na kosa kutokana na 
Kanuni za Maadili ya Madiwani na adhabu ya kosa 
alilotenda ni pamoja na kumwondoa Mjumbe 
madarakani; na 

 (h) anapoteza ujumbe kwa mujibu wa kanuni ya 71(2); 
 (i) anahukumiwa kwa kosa la kutotaja maslahi yake. 
 (j) amejiuzulu kutoka kiti chake; 
 (k) Halmashauri imevunjwa na kuathiri mipaka ya 

majimbo ya uchaguzi; 
 (l) uchaguzi wa Mjumbe umetangazwa kuwa batili; au 
 (m) bila sababu ya kuridhisha au bila idhini au kibali cha 

maandishi cha Mwenyekiti, Mjumbe anakosa 
kuhudhuria mikutano mitatu ya kawaida 
inayofuatana ya Halmashauri au Kamati ambamo 
yeye ni Mjumbe. 

 
 
Sura ya 287 

 (2) Waziri atatangaza kiti kuwa wazi pale 
atakapojulishwa na Mwenyekiti wa Halmashauri kwa 
maandishi kwamba kiti kiko wazi kwa kuzingatia masharti ya 
kifungu cha 42(1) cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za 
Wilaya).  

  
Kutokuwep
o kwa 
Wajumbe 

 73.-(1) Halmashauri yaweza kutoa idhini ya kutokuwepo 
katika mikutano yake kwa muda usiozidi miezi kumi kwa 
Mjumbe yeyote anayetaka kwenda nje ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. 

  (2) Pale ambapo Mjumbe kwa sababu yoyote ile 
amekuwa nje ya nchi kwa muda unaozidi miezi kumi kiti chake 
cha udiwani kitachukuliwa kuwa kipo wazi. 

  
Taratibu za 
kutunga 
Sheria 
Ndogo 

 74.-(1) Pale ambapo Halmashauri inakusudia kutunga 
Sheria Ndogo itatoa tangazo kwa wakazi wa eneo husika 
kuhusu kusudio hilo katika namna ambayo itahakikisha kuwa 
watakaoathirika na Sheria Ndogo inayokusudiwa kutungwa 
wanafahamu vilivyo na kuwaomba wanaopenda kutoa 
pingamizi lolote au mapendekezo yao kwa maandishi katika 
muda uliowekwa.  

  (2) Pale ambapo baada ya muda wa taarifa kumalizika 
hakuna pingamizi au malalamiko yaliyowasilishwa, au hakuna 
mtu yeyote aliyetoa kipingamizi kinachokubalika mbele ya 
Halmashauri, Halmashauri itaendelea kutunga Sheria Ndogo 
ikizingatia malalamiko na pingamizi zilizotolewa 
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  (3) Sheria Ndogo zikishatungwa na Halmashauri 
zitapelekwa kwa Mkuu wa Mkoa ambamo Halmashauri husika 
imo ili aweze kuzitolea maoni yake na kisha kuziwasilisha kwa 
Waziri. 

  (4) Waziri anaweza kuidhinisha, kukubali au kukataa 
kuidhinisha Sheria Ndogo au kutoa au kusimamisha kibali 
chake kwa kutoa masharti atakayoyaeleza na anaweza baada ya 
kutoa idhini yake, kupanga tarehe ya kuanza kutumika kwa 
Sheria Ndogo hizo. 

  (5) Waziri anaweza, kabla ya kuidhinisha Sheria Ndogo 
zenye athari kwenye maeneo yaliyotengwa au maeneo Maalum 
au kwa Sheria nyingine yoyote, kushauriana na Waziri 
anayehusika na Sheria husika au na jambo lililotungiwa Sheria 
Ndogo kadri itakavyokuwa. 

  (6) Sheria Ndogo yoyote iliyotungwa na Halmashauri 
itatangazwa katika Gazeti la Serikali kabla ya kuanza kutumika. 

  
Ukaguzi wa 
nyaraka 

 75.-(1) Mjumbe ataweza, kwa madhumuni ya kutekeleza 
wajibu wake kama Mjumbe, na si vinginevyo, kukagua waraka 
wowote ambao umejadiliwa na Kamati ya Halmashauri na 
anaweza kupewa, akiomba, nakala kwa madhumuni hayo hayo. 

 
 
Sura ya 287 

 (2) Mjumbe hatakagua kwa makusudi au kutaka apewe 
nakala ya waraka wowote unaohusu jambo ambalo yeye ana 
maslahi nalo kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za Wilaya). Hata hivyo Kanuni hii haitamzuia 
Mkurugenzi kuzuia kukaguliwa kwa waraka wowote ambao 
umezuiliwa kutolewa kwa mujibu wa Sheria yoyote au Kanuni 
zilizotungwa chini ya Sheria hizo. 

  
Uanzishaji 
wa Bodi za 
Huduma 
Sura ya 287 

 76.-(1) Halmashauri inaweza, kwa mujibu wa kifungu 
88 cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), kwa 
madhumuni ya kutekeleza kazi zake katika eneo lililo chini ya 
mamlaka yake, kuunda Bodi za Huduma kwa hati rasmi 
iliyotangazwa kwenye Gazeti la Serikali, kama itakavyoona 
inafaa kufanya hivyo. 

  (2) Bodi ya Huduma iliyotajwa katika kanuni ndogo ya 
(1) itawajibika moja kwa moja kwenye Halmashauri kupitia 
Kamati ya Kudumu husika na itatekeleza kazi zake kama 
ilivyofafanuliwa katika hati inayoianzisha. 

  
Diwani  77.-(1) Mjumbe wa Halmashauri anaweza kutembelea 



Kanuni Za Kudumu Za Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga 
Tangazo la Serikali Na.704 (Linaendelea.) 

 43 

kutembelea 
maeneo, 
shughuli 
mbalimbali 
za ujenzi n. 
k 

eneo, jengo au shughuli za ujenzi zinazotekelezwa na au kwa 
niaba ya Halmashauri na anaweza kutuma taarifa kwa 
Mkurugenzi akieleza sababu za matembezi yake ili aweze 
kupangiwa Wataalamu wa mradi au shughuli husika kwa ajili 
kupata maelekezo ya kitaalamu. 
 (2) Mjumbe wa Halmashauri anapotembelea shughuli au 
miradi ya maendeleo inayotekelezwa na au kwa niaba ya 
Halmashauri hataruhusiwa kutoa maelekezo au maagizo ya 
kitaalamu awapo kwenye eneo la mradi. 
 (3) Baada ya Diwani kutembelea maeneo au majengo 
kama ilivyoainishwa kwenye Kanuni Ndogo ya (1) ya Kanuni 
hii anaona kuna umuhimu wa kutoa maoni au mang’amuzi yake 
juu ya matembezi hayo atafanya hivyo kwa kuwasilisha maoni 
au mang’amuzi yake kwa Mkurugenzi ambaye atafanyia kazi au 
kuyapeleka kwa afisa anayesimamia kazi husika kwa 
utekelezaji. 
 (4) Endapo maoni au mang’amuzi ya Diwani hayawezi 
kufanyiwa kazi na Mkurugenzi au Afisa mhusika, basi 
atamshauri Diwani kupeleka maoni na mang’amuzi yake kwa 
Kamati inayohusika ili yachunguzwe zaidi na kuamuliwa 
 (4) Kamati za Kudumu za Halmashauri, zinaweza 
kutembelea miradi ya maendeleo au shughuli yoyote 
inayotekelezwa na au kwa niaba ya Halmashauri na ambayo 
inaihusu Kamati husika ili mradi katika kutembelea miradi hiyo 
Kamati itaongozana na Wataalamu wa mradi au shughuli husika 
ili kupata maelekezo ya kitaalamu. 
 (5) Kamati ya Kudumu itatembelea miradi au shughuli 
za maendeleo kabla ya kikao cha Kamati ambacho kitajadili 
Mradi au shughuli hiyo. 

  
Uhifadhi wa 
lakiri ya 
Halmashaur
i 

 78. Lakiri ya Halmashauri itatunzwa kwa usalama na 
kufungiwa katika kasiki kwenye Ofisi ya Mkurugenzi 
mwenyewe.  

  
Utiaji 
muhuri 
kwenye 
Nyaraka 

 79.-(1) Lakiri ya Halmashauri haitabandikwa katika hati 
yoyote mpaka ubandikaji huo umeidhinishwa na azimio la 
Halmashauri likiidhinisha kukubaliwa kwa zabuni, ununuzi, 
uuzaji au upangishaji au kuchukua mali yoyote, utoaji wa hati 
yoyote ya ukopeshaji fedha, uwasilishaji wa madai yoyote, 
uwekaji wa viwango vya kodi, uingiaji kwenye mkataba, 
kutunga Sheria Ndogo, au hati yotote iliyo rasmi ambayo kwa 
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mujibu wa Sheria au Kanuni yoyote inahitaji kuwekwa lakiri ya 
Halmashauri. 

  
  (2) Lakiri itashuhudiwa au kuthibitishwa na Mwenyekiti 

au Makamu Mwenyekiti na Mkurugenzi, na hati zilizowekwa 
lakiri zitasainiwa na Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti, 
kama hali itakavyokuwa. 

  
Uandikishaj
i wa anuani 

 80.-(1) Itakuwa wajibu wa kila Mjumbe katika kikao cha 
kwanza cha Halmashauri, baada ya uchaguzi kutoa taarifa ya 
maandishi kwa Mkurugenzi juu ya anuani yake ya Kudumu ya 
kupokelea taarifa. Taarifa zilizopelekwa kwa kutumia anuani 
iliyoandikishwa itachukuliwa kama ndiyo sahihi na inatosheleza 
kwa matumizi yote. 

  (2) Iwapo Mjumbe atatoa taarifa ya maandishi kwa 
Mkurugenzi kuwa angependa taarifa ya mikutano ya 
Halmashauri iwe inatumwa kwake kwa kutumia anuani 
atakayoitaja kwenye taarifa hiyo ambayo ni tofauti na ile katika 
kanuni ndogo ya (1), taarifa yoyote itakayoachwa au 
itakayotumwa kwa njia ya posta kwa kutumia anwani hiyo 
itachukuliwa kuwa inatosha kwa ajili ya kutoa taarifa 
inayotakiwa kwa mujibu wa Kanuni hizi za Kudumu. 

  
Uteuzi wa 
Wajumbe 
kwenye 
Taasisi za 
nje 

 81.-(1) Katika Mkutano wake wa kwanza, Halmashauri 
itateua wawakilishi wake kwenye Bodi na Taasisi za nje 
ambazo Halmashauri inastahili kuwakilishwa. 
 (2) Mjumbe au Wajumbe, wanaoiwakilisha Halmashauri 
kwenye Bodi na Taasisi za nje, watatakiwa kuwasilisha kwa 
Mkurugenzi taarifa kuhusu shughuli  za Bodi au Taasisi 
zinazogusa sera na maslahi ya Halmashauri na wakazi wake 
kijumla na Mkurugenzi atachukua hatua zinazofaa. 

  
Kumwondo
a 
Mwenyekiti 
madarakani 

 82.-(1) Halmashauri inaweza kumwondoa Mwenyekiti 
madarakani kwa azimio linaloungwa mkono na theluthi mbili 
ya Wajumbe kutokana na sababu yoyote kati ya sababu 
zifuatazo: 

 (a) kutumia nafasi yake vibaya; 
 (b) kushiriki katika vitendo vya rushwa; 
 (c) kushindwa kutekeleza majukumu yake 
 (d) mwenendo mbaya au ukosefu wa adabu; au 
 (e) ulemavu wa kimwili au kiakili kwa kiasi cha 
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kumfanya kushindwa kutekeleza majukumu yake 
kama Mwenyekiti. 

  (2) Hoja au sababu zitakazotolewa lazima iwe imetimiza 
masharti yafuatayo: 

 (a) iwe na tuhuma mahsusi yenye ushahidi wa kutosha 
 (b) iwe imetolewa maelezo kamili na yenye kueleweka 

kuhusu tuhuma zinazohusika. 
  (3) Kwa madhumuni ya kumwondoa Mwenyekiti 

madarakani, kwa sababu zozote zilizotamkwa chini ya kanuni 
ndogo ya (1), Halmashauri itatumia taratibu zilizotolewa katika 
Taratibu za Kumwondoa Mwenyekiti zilizotangazwa na Waziri 
kwenye Gazeti la Serikali kwa mujibu wa Sheria. 

  
SEHEMU YA SABA 

POSHO KWA WAJUMBE 
  
Aina za 
posho 

 83.-(1) Wajumbe wa Halmashauri watalipwa posho 
mbalimbali kama itakavyopendekezwa na Halmashauri na 
kuidhinishwa na Waziri. 

  (2) Posho zitakazolipwa kwa Wajumbe wa Halmashauri 
zitakuwa za aina zifuatazo: 

 (a) posho ya usafiri; 
 (b) posho ya kuhudhuria kikao; 
 (c) posho ya madaraka; 
 (d) posho ya kujikimu; 
 (e) posho ya mwezi na; 
 (f) kiinua mgongo. 
  (3) Endapo Mjumbe wa Halmashauri ataugua au 

ataumia wakati akifanya kazi aliyotumwa na Halmashauri, 
gharama za matibabu yake zitalipwa na Halmashauri. 

  
Posho 
endapo 
Mkutano 
umehairish
wa 

 84. Endapo Mkutano wa Halmashauri au Kamati 
utaahirishwa kwa sababu ya kukosekana kwa akidi, Mjumbe au 
Wajumbe waliofika kwa ajili ya kuhudhuria Mkutano huo 
ulioahirishwa watastahili malipo yaliyotajwa katika kanuni ya 
83(2)(a) na (d) iwapo wamelazimika, bila kukusudia, kulala 
njiani au kwenye makao makuu ya Halmashauri. Hakuna 
malipo ya posho ya kuhudhuria kikao yatakayofanywa katika 
hali ya namna hiyo. 

  
SEHEMU YA NANE 
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MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KUDUMU 
  
Kusitisha 
utumiaji wa 
Kanuni za 
Kudumu 

 85.-(1) Kanuni yoyote inaweza kusitishwa kwa azimio 
lililoungwa mkono na theluthi mbili za Wajumbe waliohudhuria 
Mkutano wa Halmashauri kwa hoja iliyopendekezwa bila 
taarifa kwa madhumuni ya kuwezesha shughuli yoyote 
iliyofafanuliwa ili ishughulikiwe na Halmashauri kama jambo la 
dharura au lenye manufaa. 

  (2) Halmashauri haitasitisha matumizi ya Kanuni yoyote 
kama kusitisha huko kutasababisha kufanya jambo ambalo 
limezuiliwa na Sheria au kutofanya jambo linalotakiwa 
kufanywa chini ya Sheria yoyote. 

  
Marekebish
o na 
mabadiliko 
ya Kanuni 
za Kudumu 

 86. Halmashauri inaweza kubadilisha, kuongeza, 
kurekebisha au kutengua Kanuni hii za Kudumu kwa azimio 
lililoungwa mkono kwa wingi usiopungua theluthi mbili ya kura 
na baada ya kupata idhini ya Waziri. 

  
Kanuni za 
Kudumu 
kutolewa 
kwa 
Wajumbe 

 87. Nakala iliyochapishwa ya Kanuni hizi za Kudumu 
itatolewa na Mkurugenzi kwa kila Mjumbe. 

  
Kutafsiri 
Kanuni za 
Kudumu 

 88. Uamuzi wa Mwenyekiti kuhusu maana ya matumizi 
ya Kanuni hizi au mwenendo wa Mkutano wa Halmashauri 
hautapingwa wakati wa Mkutano wowote wa Halmashauri. 

  
SEHEMU YA TISA 

ZIARA ZA WAJUMBE 
  
Ziara za 
Wajumbe 

 89.-(1) Wajumbe wa Halmashauri wanaweza kwenda 
ziara mbalimbali za mafunzo ili mradi ziara hizo ziwe 
zimeainishwa kwenye mpango na bajeti ya Halmashauri. 
Isipokuwa kwa ziara ambazo gharama zake hazihusiani na 
bajeti ya Halmashauri Wajumbe watafanya ziara hizo kwa 
mujibu wa ratiba ya mpango huo. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1) ya 
Kanuni hii Halmashauri kabla ya kuruhusu kufanyika kwa ziara 
itahaikikisha kwamba- 

 (a) shughuli ya ziara hiyo inafanana na shughuli 
zinazofanywa na Halmashauri; 
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 (b) ziara hiyo itafanyika baada ya kupata kibali cha 
Mkuu wa Mkoa; 

 (c) Wajumbe wana kitu cha kwenda kuonyesha kule 
wanakokwenda kujifunza; 

 (d) ziara zinazofanyika nje ya Mkoa zihusishe wadau 
mbalimbali wa Halmashauri kutegemeana na ziara 
husika; 

 (e) ziara iwe na matunda yanayoonekana; 
 (f) Wajumbe walioshiriki kwenye ziara warejeapo 

wanatakiwa kuandaa na kuwasilisha ripoti ya 
maadishi kwa Halmashauri kuhusu mambo mapya 
na ya msingi waliyojifunza na kuweka utaratibu 
mzuri wa kuyatekeleza kwenye Kata zao na kwenye 
Halmashauri; 

 (g) ziara zitafanywa kwa kuzingatia walengwa na 
mahitaji kama itakavyokubalika na Halmashauri 

  
Wimbo au 
Dua au Sala 
ya 
kuiombea 
Halmashaur
i 

 90. Kabla ya kuanza kwa Mkutano wa Halmashauri 
utaimbwa wimbo wa Taifa na kufuatiwa na Dua au Sala  ya 
kuiombea Halmashauri ifuatayo: 
“Ewe MWENYEZI MUNGU Mtukufu, Muumba wa Mbingu 
na Dunia umeweka katika Dunia Serikali za Wanadamu ili haki 
yako itendeke. Twakuomba, uibariki Halmashauri yetu ya 
Wilaya ya Mbinga idumishe uhuru, umoja, haki na amani. 
Uwajalie viongozi wetu wa Halmashauri hekima, afya njema na 
maisha marefu ili pamoja na wanaowashauri wadumishe 
utawala bora. Utuongezee hekima na busara sisi Madiwani wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga na utupe uwezo wa kujadili 
kwa dhati, mambo yatakayoletwa mbele yetu leo, ili tufanye 
maamuzi sahihi yenye manufaa kwa watu wote na ustawi wa 
Halmashauri yetu. Mungu Ibariki Tanzania AMINA”. 
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_______________ 
JEDWALI LA KWANZA 

______________ 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 44(3)) 

 
HADIDU ZA REJEA ZA KAMATI ZA KUDUMU ZA HALMASHAURI ZA WILAYA 
 
 Madhumuni ya jumla: 

1. Kuishauri Halmashauri kutengeneza malengo yanayozingatia 
matakwa ya Wilaya na kuchukua hatua ambazo zitaonekana 
zinafaa ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

2. Kuishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu ya sera muhimu. 
3. Kuishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu ya utoaji wa 

huduma kulingana na rasilimali walizo nazo. 
4. Kuiwezesha Halmashauri kutengeneza taratibu zitakazoongoza 

utendaji wa Kamati, Kamati Ndogo, na ule wa watumishi ili 
watimize wajibu wao. 

5. Kufanya mapitio yatakayowezesha Halmashauri kuamua juu ya 
kuongeza, kupunguza, kubinafsisha au kuwashirikisha wadau 
katika utoaji wa huduma. 

6. Kuhakikisha kuwa miundo na taratibu za utendaji wa Halmashauri 
zinazingatia ufanisi, uthabiti na tija katika kufikia malengo ya 
Halmashauri. 

7. Kuiwezesha Halmashauri kujenga mahusiano imara kati yake na 
Serikali kuu, Serikali zingine za Mitaa na Umma kwa ujumla. 
 

 A: Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango: 
 
 Majukumu ya jumla: 
 
 Kamati hii inawashirikisha Wenyeviti wa Kamati zote za Kudumu na 

inapaswa kukutana kila Mwezi mara moja. Aidha, madaraka ya Kamati 
hii ni kama ya Kamati zingine za Kudumu na hivyo hairuhusiwi kiSheria 
kufanya kazi/majukumu ya Kamati zingine za Kudumu. Kwa ujumla, 
majukumu yake ni pamoja na kusimamia na kudhibiti ukusanyaji wa 
mapato na matumizi ya mali ya Halmashauri kwa kupitia vikao vyake. 

 
 Majukumu Maalum ya Kamati: 
 

(i) Kuweka mikakati na kupendekeza uongezaji wa mapato. 
(ii) Kuwasilisha mapendekezo ya Bajeti na mpango wa Maendeleo kwenye 

Halmashauri ili kuidhinishwa na Halmashauri. 
(iii) kusimamia utunzaji wa hesabu za fedha ikiwa ni pamoja na uhakiki wa 

mali za Halmashauri, ukusanyaji wa mapato, kufuta madeni, na kuomba 
vibali Maalum kwa matumizi yanayohitaji kibali cha Waziri mwenye 
dhamana ya Serikali za Mitaa. 

(iv) Kufikiria na, pale inapowezekana, kupendekeza kwenye Halmashauri 
masuala yanayohusu Sheria Ndogo na utendaji katika ngazi za chini za 
Halmashauri. 
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(v) Kupokea na kuzingatia mapendekezo ya kubadili matumizi ya mafungu 
ya fedha yaliyopo katika makisio yaliyoidhinishwa na kuyapeleka kwa 
Halmashauri. 

(vi) Kuratibu mapendekezo kutoka kwenye Kamati zingine kuhusu 
matumizi ya kawaida na miradi na kuyawasilisha kwenye Halmashauri. 

(vii) Kufikiria na kupendekeza kwenye Halmashauri mikopo yote ya 
Halmashauri. 

(viii) Kutoa mapendekezo ya vitega uchumi kwa madhumuni ya kuongeza 
mapato kwa mujibu wa Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura ya 
290. 

(ix) kupokea na kujadili taarifa za wakaguzi wa fedha na mali ya 
Halmashauri na kupendekeza hatua za kuchukuliwa kutokana na 
maelekezo na maoni ya wakaguzi kwa mujibu wa Sheria za Serikali za 
Mitaa, Sura ya 290. 

(x) Kusimamia na kudhibiti matumizi ya fedha za Halmashauri, kwa 
kuzingatia taratibu zilizowekwa na Waziri na taratibu nyingine 
zitakazowekwa na Halmashauri; 

(xi) Kupitia marekebisho yote yaliyopendekezwa hususan kuhusu taratibu 
za fedha, ikiwa ni pamoja na mapitio ya mara kwa mara yanayohusu 
thamani ya fedha ambapo Kanuni mbalimbali za manunuzi ya mali na 
vifaa hutumika; 

(xii) Kufikiria na kupendekeza mabadiliko ya viwango vya kodi, ada na 
ushuru mbalimbali, vinavyotolewa na Halmashauri; 

(xiii) Kufikiria mapendekezo ya Bajeti na Mipango ya Maendeleo ya kila 
Kamati ya Kudumu na kuiwasilisha kwenye Halmashauri ili kupata 
idhini; 

(xiv) Kushughulikia tofauti ya mapato na matumizi katika bajeti yote na 
kupendekeza hatua stahiki ya kuchukua kuondoa mapungufu katika 
mapato au ziada matumizi; 

(xv) Kufikiria mapendekezo yote yanayohusu matumizi makubwa ya fedha 
kabla hayajawasilishwa kwenye Halmashauri ili kupata idhini; 

(xvi) Kupokea mahesabu ya mwaka ya Halmashauri na kuhakikisha taarifa 
ya mahesabu ya mwaka inawasilishwa kwa wakati kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali; 

(xvii) Kupitia na kuidhinisha mpango wa manunuzi wa Halmashauri kwa 
kuzingatia mpango wa Bajeti uliopitishwa na Halmashauri; 

(xviii) Kupitia taarifa ya kila robo mwaka kuhusu Manunuzi iliyowasilishwa 
na Afisa Masuuli; 

(xix) Kusimamia utekelezaji wa mikataba ya Halmashauri kwa kukagua 
miradi inayotekelezwa na vifaa vilivyopokelewa; 

(xx) Kumwelekeza Mkurugenzi kufanya manunuzi au ukaguzi wa huduma 
au vifaa vilivyonunuliwa ili kupata thamani halisi, itafanyika hivyo 
endapo itadhihirika kwamba, maelezo yaliyotolewa kuhusu manunuzi 
ya vifaa au huduma hayaridhishi; 

(xxi) Kuidhinisha majina ya wajumbe wa Bodi ya zabuni na wa Bodi zingine 
kwa mujibu wa Sheria husika; 

(xxii) Kushughulikia orodha ya wadaiwa wote itakayokayowasilishwa 
kwenye Kamati na kutoa mapendekezo ya hatua za kuchukua; 
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(xxiii) Kupendekeza njia na taratibu za kuondosha vifaa chakavu. Uondoshaji 
wa vifaa unaweza kufanyika kwa njia ya kuuza au kuviharibu; 

(xxiv) Kujadili na kupitia taarifa za fedha za kila mwezi na kila robo mwaka; 
(xxv) Kupendekeza kwa Halmashauri hatua za kuchukua kuhusu kufuta 

madeni ya Halmashauri; 
(xxvi) Kushughulikia Sera kuhusu kukopa na uwekezaji, 

(xxvii) Kujadili na kupendekeza mabadiliko ya viwango vya kodi, ada na 
ushuru mbalimbali vinavyotozwa na Halmashauri,   

(xxviii) Kubuni na kupendekeza mpango wa kuanzisha na kuendeleza uhusiano 
na Halmashauri nyingine. 

(xxix) Kurekebisha na kusimamia makusanyo na matumizi ya mapato ya vijiji 
na miji midogo kwa mujibu wa Sheria, Sura ya 287. 

(xxx) Kuteua wakaguzi wa fedha au mali za Serikali za Vijiji kwa mujibu wa 
Sheria, Sura ya 290. 

(xxxi) Kujadili na kutoa mapendekezo ya hatua za kuchukuliwa kuhusu 
mambo yote ya yanayohusu masuala ya ajira na kinidhamu ya 
wafanyakazi na watumishi. 

(xxxii) Kujadili na kutoa mapendekezo kuhusu masuala yanayohusu nyumba 
za Halmashauri. 

(xxxiii) Kupokea na kutoa uamuzi juu ya mapendekezo ya watumishi 
wanaokwenda masomoni. 

(xxxiv) Kujadili na kupendekeza masuala yote yanayohusu maslahi ya jumla ya 
watumishi, ikiwa ni pamoja na mikopo, nyumba, usafiri, matibabu, 
rambirambi na motisha nyinginezo. 

(xxxv) Kupitisha mapendekezo ya kuthibitisha watumishi kazini baada ya 
kumaliza kipindi cha majaribio kulingana na miundo husika ya 
utumishi.  

(xxxvi) Kupendekeza Sheria Ndogo zinazohusu Kamati hii. 
 

 B: Kamati ya Elimu, Afya na Maji: 
 
 Majukumu ya Jumla 
 
 Kushughulikia mambo yote yanayohusu afya ya jamii, elimu na huduma 

za maji. Kamati hii pia itashughulikia mambo yanayohusiana na jitihada 
za wanannchi vijijini kujiletea maendeleo yao kwa kutumia mbinu 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na kushauri, kushawishi, kuzindua, 
kuelimisha na kushirikisha wananchi hao hasa katika kutayarisha, 
kutekeleza, kusimamia na kutathmini mipango yao ya maendeleo. 

 
 Majukumu Maalum ya Kamati: 
 

(i) Kuandaa mipango madhubuti ya maendeleo ya upanuzi na ujenzi wa 
hospitali, vituo vya afya na zahanati 

(ii) Kuandaa mipago ya maendeleo ya upanuzi na ujenzi wa shule za awali 
na msingi na elimu ya watu wazima kwa mujibu wa Sheria ya Elimu 
Sura ya 353 

(iii) Kupendekeza mipango ya ujenzi au upanuzi wa vituo,viwanja, majengo 
na mazingira ya burudani,   starehe, mapumziko na michezo. 
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(iv) Kuamua juu ya mambo yanayohusu uhifadhi wa mambo ya kale na 
mandhari mbalimbali zenye Sura nzuri. 

(v) Kuandaa na kuratibu njia bora juu ya uhifadhi wa nyaraka muhimu kwa 
ajili ya kumbukumbu hizo zitahifadhiwa kwa mujibu wa Sheria ya 
Serikali za Mitaa Sura ya 287. 

(vi) Kupendekeza njia bora juu ya uhifadhi wa sanaa mbalimbali za ufundi 
na za maonyesho kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa Sura ya 
287, 

(vii) Kupendekeza matumizi mazuri ya lugha ya taifa. 
(viii) Kupendekeza namna ya malezi ya vijana ili waweze kuwa wazalishaji 

katika Taifa. 
(ix) Kupendekeza namna ya malezi ya vijana ili waweze kuwa wazalishaji 

katika Taifa. 
(x) Kusimamia uanzishaji wa uendelezaji wa vikundi vya jamii na vya hiari 

vya wananchi katika Halmashauri kwa mujibu wa sera wa maendelo ya 
jamii. 

(xi) Kusimamia na kuhakiki maeneo ya misitu, mapori, na mbuga 
zilizotengwa kama hifadhi ya mamlaka ya Serikali za Mitaa. 

(xii) Kupendekeza na kufanya tathmini ya uendelezaji wa mabonde, mito na 
mabwawa. 

(xiii) Kubuni na kupendekeza namna ya kidhibiti moto. 
(xiv) Kubuni na kupendekeza mikakati ya utumiaji wa nishati mbadala, 

kuzuia ukataji miti ovyo, na kuhimiza upandaji miti kwa wingi. 
(xv) Kuhakikisha kwamba ukaguzi wa majengo unafanyika mara kwa mara. 
(xvi) Kupendekeza mipango madhubuti ya ujenzi wa barabara vijijini na 

wilayani kwa ujumla. 
(xvii) Kupendekeza Sheria Ndogo zinazohusu Kamati hii. 

 
 
 C: Kamati ya Kudhibiti Ukimwi 
 Majukumu ya Kamati: 

(a) Kushirikisha wadau tofauti katika maeneo husika ili kuongeza 
uchangiaji wa mawazo au nyenzo, usimamizi, uratibu na utekelezaji wa 
kazi za Tume za kudhibiti UKIMWI; 

(b) Kusimamia uundaji wa Kamati zote za kudhibiti UKIMWI; 
(c) Kupendekeza na kuchambua hali ya UKIMWI/Mipango na utekelezaji 

wake na kufikisha katika ngazi husuka kwa hatua zaidi; 
(d) Kutathmini hali ya UKIMWI katika eneo lake kuhusu; 

(i) idadi ya waathirika: wagonjwa, yatima, wajane, 
(ii) kasi ya maambukizo 

(iii) mazingira Maalum yanayochangia maambukizo; 
(iv) uelewa wa wananchi juu ya janga hili. 

(e) Serikali haitatoa fedha kwa Halmashauri isiyokuwa na mipango 
madhubuti ya kudhibiti UKIMWI. 

(f) Kuweka mikakati madhubuti ya kuhakikisha kila mtoto aliyefikia umri 
wa kwenda shule anafanya hivyo, 

(g) Kuweka mikakati ya makusudi juu ya njia bora za kuchangia baadhi ya 
huduma za Elimu na Afya. 



Kanuni Za Kudumu Za Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga 
Tangazo la Serikali Na.704 (Linaendelea.) 

 52 

(h) Kubuni na kupendekeza njia bora za kuzuia na kudhibiti magonjwa ya 
milipuko. 

(i) Kupendekeza Sheria Ndogo za Kamati hii. 
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 D: Kamati ya Masuala ya Uchumi, Ujenzi na Mazingira: 

 
 Majukumu ya jumla  
 Kamati hii itashughulikia masuala ya uzalishaji mali ikiwemo kilimo, mifugo, 
viwanda, madini, Biashara n.k. Aidha itashughulikia pia miundombinu na suala zima la 
mendeleo ya Ardhi na hifadhi ya mazingira. 
 
 Majukumu Maalum ya Kamati 
 

(i) Kupendekeza kwa Halmashauri mipango ya kupanua biashara na jinsi 
ya kukusanya mapato yatokanayo na upanuzi huo. 

(ii) Kupendekeza mipango ya matumizi ya ardhi katika eneo la 
Halmashauri 

(iii) Kusimamia matumizi ya Sheria ya nguvu kazi. 
(iv) Kuandaa mipango madhubuti ya maendeleo ya upanuzi wa kilimo 

katika Halmashauri 
(v) Kusimamia na kuhakiki miradi ya ujenzi wa masoko, minada,majosho 

na vituo vya mifugo. 
(vi) Kushughulikia uanzishaji na uendelezaji wa vyama vya ushirika kwa 

mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika. 
 
 E:  Kamati ya Maadili ya Madiwani   
  
 Majukumu ya Kamati 

(a)  Kamati   hii itatekeleza kazi zake kwa kuzingatia Kanuni za 
Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) (Maadili ya Madiwani) za Mwaka 
2000 Tangazo la Serikali Na. 280 la 2000 

(b) Bila kuathiri majukumu yaliyoainishwa aya (a) hapo juu Kamati 
itakuwa na uwezo wa kusikiliza malalamiko na kuyatolea uamuzi, 
Malalamiko yataletwa na diwani ambaye hakuridhika na  

 
 

FAHARASA – HALMASHAURI ZA WILAYA 
 

 Kanuni Na. Kifungu cha Sheria 
A 
Ajenda za Kamati 
Akidi katika mikutano ya 
Halmashauri 
Akidi kwenye mikutano ya Kamati 
Athari za nafasi wazi kwenye 
Kamati 
 
 
B 
 
C 
 

 
49 
8 
55 
54 
 
 
 
 
 
 
 
69 

 
 
Sura ya 287 kif.64 
Sura ya 287 kif.84(2) na (3) 
Sura ya 287 kif.84(1);84(3) 
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D 
Diwani au Afisa kutokuwa na 
maslahi katika mikataba 
Diwani kutembelea maeneo, 
shughuli mbalimbali za ujenzi. 
Dua ya kuiombea Halmashauri 
E. 
 
F 
Fujo zinazosababishwa na umma 
Fujo zinazosababishwa na 
Wajumbe 

 
77 
 
90 
 
 
 
18 
17 

Sura ya 287 kif.71 

 
 
 
 

  

 Kanuni Na. Kifungu cha Sheria 
G 
 
H 
Haki ya kujibu 
Hoja kuhusu matumizi 
Hoja na marekebisho ya hoja 
Hoja za Mwenyekiti 
Hoja zinazohusu watumishi wa 
Halmashauri 
Hoja zinazoweza kutolewa bila 
taarifa 
 
 
I 
 
J 
 
K 
Kamati Ndogo 
Kamati za Kudumu 
Kamati za pamoja 
Kanuni za Kudumu kutumika 
katika mikutano ya Kamati 
Kanuni za Kudumu kutolewa kwa 
Wajumbe 
Kauli zenye kashfa 
Kiapo na kukubali wadhifa 
Kuidhinishwa kwa Taarifa ya 
Kamati 
 
Kufikiriwa upya maamuzi 
Kufutwa kwa Kanuni zilizopo 

 
 
 
21 
32 
19 
15 
37 
20 
 
 
 
 
 
 
 
45 
40 
43 
56 
 
87 
27 
70 
34 
 
59 
91 
 
62 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
  
 
 
 
 
 



Kanuni Za Kudumu Za Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga 
Tangazo la Serikali Na.704 (Linaendelea.) 

 55 

 
Kujiuzulu ujumbe wa Kamati na 
kujazwa kwa nafasi iliyoachwa 
wazi. 
 
Kujiuzulu wadhifa wa Mwenyekiti 
wa  Kamati 
Kukasimu madaraka kwenye 
Kamati 
Kumbukumbu ya mahudhurio. 
 
Kumwondoa Mwenyekiti 
madarakani 
Kupokelewa kwa taarifa za Kamati 
Kuruhusu watu na vyombo vya 
Habari kwenye mikutano ya 
Halmashauri  

61 
 
44 
11 
 
82 
33 
12 
 

 
 
Sura ya 287 kif. 79 
 
 
Sura ya 
287 kif. 36(5); TS Na. 263/95 
Sura ya 287 kif. 67(1) 
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 Kanuni Na. Kifungu cha Sheria 
Kushiriki kwa Umma 
Kusitisha utumiaji wa Kanuni za 
Kudumu. 
Kutafsiri Kanuni za Kudumu 
Kuthibitisha muhtasari 
Kutokuwepo kwa Wajumbe 
Kutunza siri za Majadiliano ya Kamati 
na Kamati Ndogo 
 
 
L 
 
M 
Maamuzi ya mikutano ya Halmashauri 
Mahudhurio katika mikutano ya 
Kamati 
Mahudhurio ya Umma na vyombo vya 
habari kwenye mikutano ya 
Kamati/Kamati Ndogo 
Majukumu ya Diwani 
Marekebisho na mabadiliko ya Kanuni 
za Kudumu 
Maswali 
Maswali ya papo kwa papo 
Mihtasari ya za Kata na vijiji. 
Mihtasari ya Halmashauri kupelekwa 
kwa Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa 
Mkoa. 
Muhtasari wa Kamati 
Mikutano ya kawaida ya Halmashauri 
Mikutano ya Kamati 
Mtoa hoja kualikwa kwenye Mkutano 
wa Kamati. 
Mkutano wa Bajeti 
Mkutano wa Mwaka 
Mkutano Maalum wa Halmashauri 
Mkutano Maalum wa Kamati 
Mwaliko wa wasiokuwa Wajumbe 
Mwenyekiti kuwa Mjumbe wa Kamati 
zote 
 
N 
Nafasi wazi 

38 
85 
88 
14 
73 
60 
 
 
 
 
 
 
28 
50 
 
53 
71 
86 
 
22 
23 
30 
31 
 
58 
3 
46 
51 
 
5 
6 
4 
48 
29 
41 
 
 
72 

Sura ya 287 kif.114(1)(b) 
 
 
 
Sura ya 287 kif.41(2) na (3) 
 
Sura ya 287 kif.86 na 67(2) 
 
 
 
 
 
Sura ya 287 kif.66 
 
 
Sura ya 287 vif.86; 67(2) 
 
Sura ya 287 kif. 70(1) 
 
 
 
 
Taz.pia Sura ya 290 kif.47 
 
Sura ya 287 kif.83(2) 
Sura ya 287 kif.63(1) 
 
 
 
 
 
Sura ya 287 kif.63(3) 
 
Sura ya 287 kif.74(1) 
 
 
Sura ya 287 kif.42(1) (a) 
172 (1);41 (4); Tangazo la 
Serikali Na.139/82 aya ya 
23 na 40 na Sheria Na.4/79 
kif.40(1)(b);40 (1) (b) na 
SheriaNa 4/79 kif.40(i) (b) 
(i); na Sheria Na.4/79 
kif.40; Tangazo la Serikali 
Na. 280/2000 
kif.35;41(3)41(3) na 
kif.71(8). 
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P 
Aina za Posho 
Posho iwapo Mkutano umeahirishwa 
 
Q 

 
83 
84 

 

R 
Rejesta ya mikataba 
 
S 
 
T 
Taarifa za Kamati 
Taarifa kutoka kwenye kata 
Taarifa za mikutano 
Tafsiri 
Taratibu za kutunga Sheria Ndogo 
Taratibu za Majadiliano 
Taratibu za Uagizaji 
 
U 
Uahirishaji wa vikao 
Uandikishaji  wa Anwani 
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_____________ 
 

JEDWALI LA PILI 
_____________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 70(a)) 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 
KIAPO CHA DIWANI 

 
Mimi ……………………………….............................. naapa/natamka kwa dhati kwamba  
nitaitumikia Halmashauri ya………………….......... kwa wadhifa wangu wa Udiwani na kwamba 
nitahifadhi, nitalinda na kutetea, Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Sheria za Tanzania, 
Maadili ya Madiwani na Kanuni za Kudumu za Halmashauri kama zilivyowekwa kwa mujibu wa 
Sheria na kwamba nitaitumikia Halmashauri ya ………………………………………… kwa 
uaminifu kwa uwezo na moyo wangu wote. 
(Ewe Mwenyezi Mungu nisaidie) 
 
Kiapo/Tamko hili limetolewa hapa:………………………………… 
Na…………………………………………………………………… 
Leo tarehe…………………… Mwezi wa…………………..20…… 
 
MBELE YA:…………………………………… 
Jina:……………………………………………… 
Cheo:……………………………………………. 
Saini:…………………………………………… 
Anuani…………………………………………. 
                                                             
                                                              ……………………... 

HAKIMU/WAKILI
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___________ 
 

JEDWALI LA TATU 
____________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 70(b)) 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 
TAMKO LA VIONGOZI WA UMMA KUHUSU RASILIMALI NA MADENI 

 
(Kwa mujibu wa Vifungu vya 9 na 11 vya Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma) 
 
Mimi…………………………………………………… 
Anuani:……………………baada ya kuchaguliwa/kuteuliwa na kuapishwa katika wadhifa 
wa…….……...tarehe……………………….mwaka 20......….Ninatamka rasmi na kwa moyo 
mnyofu kwamba hadi sasa nina rasilimali na madeni yafuatayo: 
 
(1) Fedha taslimu, Amana katika benki au taasisi ya fedha; taja namba ya akaunti, benki au taasisi 
ya fedha na kiasi: 
…………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………....................... 
(2) Hawala za Hazina (Treasury Bills) na dhamana nyingine Maalum: - 
…………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………....................... 
(3) Faida ya akiba, mafungu ya mgawanyo wa faida zinazotokana na hisa n.k. 
…………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………...................... 
(4) Nyumba au majengo ya kupangisha, taja mahali yalipo na ukubwa au eneo: 
…………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………....................... 
* Rasilimali zinazotakiwa ni pamoja na zifuatazo, ambazo ni zako binafsi, za mume/mke au watoto 
wadogo wasiooa au kuolewa wa kiongozi wa umma. 

(a) fedha taslimu na amana katika benki au taasisi nyingine ya fedha. 
(b) hawala za Hazina Treasury Bills) na nyinginezo za dhamana Maalum zinazotolewa au 

kudhaminiwa na Serikali au vyombo vya Serikali. 
(c) faida itokanayo na fedha iliyowekwa akiba benki, chama cha kukopeshana au taasisi  

nyingine ya fedha. 
(d) mgao wa fedha kutokana na fungu la rasilimali ya kampuni (stocks) au hisa za kiongozi 

wa umma katika kampuni au shirika lolote. 
(e) maslahi katika chombo cha biashara kisichokuwa na mkataba na Serikali, na kisichokuwa 

na au kisichotawala amana zinazouzwa bayana na vyombo vya umma. 
(f) mashamba ya kibiashara. 
(g) mali halisi zisizohamishika ambazo si rasilimali zisizotakiwa kutajwa; na  
(h) rasilimali zinazoleta faida, ambazo si rasilimali zisizotakiwa kutajwa na ambazo 

zinamilikiwa kwa mbali. 
 
 
(5) Mashamba ya kibiashara, mifugo, madini n.k. 
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………… 
(6) Magari na aina nyingine za usafiri wa kibiashara; 
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………… 
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(7) Mashine za kusaga nafaka, viwanda na shughuli nyingine za kibiashara au 
mitambo:………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………… 
(8) Rasilimali nyinginezo au maslahi ambayo kiongozi wa umma anapenda 
kutaja:…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………… 
(9) Madeni: ………………………………………………………………………...............………… 
……………………………………....................................................................................................... 
Tamko hili linatolewa na kusainiwa mbele yangu 
…………………………………………………………. 
na (mtoa tamko)……………………………………… 
ninayemfahamu binafsi, au aliyetambulishwa kwangu na 
……………………………………………………………………                       
                                                                                                                       .....….………….. 
ambaye ninamfahamu leo tarehe ……………………………..                Mtoa tamko  
Mwezi wa ………………………………………………………. 
saini……………………………………………………………... 
Wadhifa:……………………………………………………….. 
Anuani:………………………………………………………... 
…………………………………………………………………. 
 
(Tamko hili lazima litolewe mbele ya Kamishna wa Viapo) 
KWA: KAMISHINA WA MAADILI, SEKRETARIETI YA MAADILI, 
S.L.P 13341, 
DAR ES SALAAM. 
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Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga imegongwa kwenye 
Sheria Ndogo hizi kufuatia azimio lililopitishwa katika Mkutano wa 
Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga uliofanyika 
tarehe 15/11/2021 na kushuhudiwa lakiri hiyo ikigongwa mbele ya:- 
 
 
 
 
 

JOSEPH KASHUSHURA RWIZA, 
Mkurugenzi mtendaji, 

Halmashauri ya Wilaya, 
Mbinga 

 
 

DESDERIUS HAULE, 
Mwenyekiti, 

Halmashauri ya Wilaya, 
Mbinga 

 
 

NAKUBALI, 
   L.S 

 
Dodoma,            MOHAMED OMARY MCHENGERWA (Mb.), 
    20 Juni, 2024             Waziri wa Nchi-OR-TAMISEMI, 
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